Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > ASP > ASP Forum > การเช็คเข้าใช้งานของ user admin ผมสงสัยและติดตรงนี้มานานหล่ะ ช่วยผมหน่อยนะ 1. คือผมสร้าง Form รับค่า Login มา เพื่อตรวจดูว่า จะให้ User คนไหน เข้า Page อะไร

การเช็คเข้าใช้งานของ user admin ผมสงสัยและติดตรงนี้มานานหล่ะ ช่วยผมหน่อยนะ 1. คือผมสร้าง Form รับค่า Login มา เพื่อตรวจดูว่า จะให้ User คนไหน เข้า Page อะไร

Topic : 001888

Guest

ผมสงสัยและติดตรงนี้มานานหล่ะ ช่วยผมหน่อยนะ

1. คือผมสร้าง Form รับค่า Login มา เพื่อตรวจดูว่า จะให้ User คนไหน เข้า Page อะไร

2. เช่นถ้าเป็น User ก็ให้เข้าไปที่หน้าของ Home.asp ถ้าเป็นAdmin ให้เข้าหน้าของ Admin.asp

3. แล้วมันก็งง เรื่อง If Else เนี๋ยแหละ ไม่ผ่านซะที

<%
user = Request.Form("username")
pass = Request.Form("password")
If user = "" And pass = "" Then%>
<!--#include file="index.asp"-->
<%Else
session("status") = "checked"

Set conn = Server.CreateObject("ADODB.Connection")
conn.open "Provider=Microsoft.Jet.OLEDB.4.0;Data Source="&Server.Mappath("Register/Datast.mdb")
Set rs = Server.CreateObject("ADODB.Recordset")
sql = "Select * From Filest Where (Idst = '" & user & "') And (Password = '" & pass & "')"
rs.Open sql,conn,1,3
If rs.RecordCount = 0 Then
%>
<table border="1" width="100%">
<tr>
<td width="100%">
<p align="center"><b>ไม่พบข้อมูลของท่าน1</b></p>
</td>
</tr>
</table>
<%If rs("Admin") = "True" Then
session("access") = "yes"
%>
<!--#include file="Admin/Admin.asp"-->
<%End If%>
<%If rs("User") = "True" Then
%>
<!--#include file="Home.asp"-->
<%End If%>
<%End If
rs.Close
conn.Close
End If
%>

ช่วยหน่อยนะ หรือมีใครเสนอความคิดดี ๆ ก็ได้นะ หรือจะเขียนสคริบมาให้เลย จะขอบคุณอย่างมากเลยครับ

คติพจน์:เมื่อรู้จักรับความรู้ จงรู้จักให้ความรู้แก่ผู้อื่น (ดัดแปลงมาจาก pantip.com)

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 3 พ.ย. 2547 13:09:35 By : NimKab View : 3856 Reply : 6

No. 1

โพสกระทู้ ( 94 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

น่าจะเติม Elseตรงนี้นะครับ
<%
user = Request.Form("username")
pass = Request.Form("password")
If user = "" And pass = "" Then%>
<!--#include file="index.asp"-->
<%Else

Set conn = Server.CreateObject("ADODB.Connection")
conn.open "Provider=Microsoft.Jet.OLEDB.4.0;Data Source="&Server.Mappath("Register/Datast.mdb")
Set rs = Server.CreateObject("ADODB.Recordset")
sql = "Select * From Filest Where (Idst = '" & user & "') And (Password = '" & pass & "')"
%>
<table border="1" width="100%">
<tr>
<p align="center"><b>ไม่พบข้อมูลของท่าน1</b></p>
</td>
</tr>
</table>
<%
Else 'ตรงนี้
If rs("Admin") = "True" Then
%>
<!--#include file="Admin/Admin.asp"-->
<%End If%>
%>
<!--#include file="Home.asp"-->
<%End If%>
<%End If
rs.Close
conn.Close
End If
%>
ลองดูนะครับ

Date : 3 พ.ย. 2547 16:59:04 By : tuntigon

No. 2

Guest

ดูที่คุณ tuntigon แล้วรู้สึกแปลกๆครับ

บรรทัดที่ 4 ของผมจะเป็น If ก่อนหนิครับ แล้วค่อย Elseในบรรทักที่6

แต่ถ้า Else ขึ้นก่อนผมว่ามันไม่ผิดรูปแบบมันหรอ

บรรทัดที่ 2 3 จะรับค่าจาก Form อีกฟอร์มนึงมาเก็บที่ตัวแปร user กับ pass หากไม่ได้ใส่ข้อมูลให้ไปที่ index.asp ประมาณเนี๋ย

ถ้าใส่ก็ให้ไปเปิดฐานข้อมูลทำการเช็ค Idst กับ Password ถ้า

ถ้าเกิดไม่มีข้อมูลให้ขึ้นว่า ระบบไม่มีข้อมูลของท่าน

ถ้ามีให้ว่าเป็น Admin หรือเปล่า ถ้าใช่ให้ include ไปที่ admin.asp

ถ้าเป็น user ให้ include ไปที่ home.asp

กล่าวมาข้างต้นคือ step ที่ผมจะทำอะครับ แต่ก็ยังติดอยู่ ไม่รู้ติดอะไรมันเช็คฐานข้อมูลทีไรก็บอกไม่มี ข้อมูลของท่านทุกที
Date : 3 พ.ย. 2547 23:47:30 By : NimKab

No. 3

โพสกระทู้ ( 94 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

<%
'ตรงนี้คุณตรวจสอบว่ามีการส่งค่า user และ pass
'ถ้าไม่มีค่าของ user และ pass
<%
Else
'ถ้ามีค่าของ user และ pass

'ตรงนี้จะให้ทำการทดสอบดูค่าในฐานข้อมูลเป็น Admin หรือเป็น User งัยครับ
'ถ้าไม่มีค่าในฐานข้อมูล
%>
<tr>
</td>
</tr>
</table>
<%
Else
'ถ้าคุณไม่ใส่ Esle มันก็จะถึอว่าอยู่ในส่วนของ ถ้าไม่มีค่าในฐานข้อมูล นะครับ แล้วมันก็จะตรวจเจอค่า Admin หรือ User ได้ยังงัยหละครับ ก็ในเมื่อมันไม่มีค่าในฐานข้อมูล...
If rs("Admin") = "True" Then
%>
<%End If%>
%>
<%End If%>
<%End If
rs.Close
conn.Close
End If
%>

Date : 4 พ.ย. 2547 08:35:52 By : tuntigon

No. 4

Guest

ลองนำสิ่งที่คุณแนะนำไปแล้ว ทดสอบดู มันก็ยัง บอกว่า ไม่พอข้อมูลของท่าน อยู่ดีครับ
ทั้งๆที่ใส่ รหัสผ่าน ทุกอย่างถูกต้อง

ผมว่ามันต้องมีอะไรผิดพลาดสักอย่าง แต่ผมหาไม่เจอจริงๆ ครับ

คุณ tuntigon หรือพี่ๆน้องๆ ทุกคน แวะเข้ามาช่วยกันหน่อยเด้อ ส่วนผมก็จะมดสอบไปเรื่อยๆครับ

แค่นี้ไม่ทำให้ผมท้อ ไปได้หรอก
Date : 4 พ.ย. 2547 10:25:59 By : NimKab

No. 5

Guest

ผมไม่เคยใช้กับ access เคยใช้แต่ mysql ถ้าเราเปิด rs แบบ 1,3 แล้วมันจะไม่มีค่า recordcount ครับ ให้เช็คที่ bof หรือ eof แทนครับ
Date : 6 พ.ย. 2547 12:11:27 By : exsior6

No. 6

Guest

นี่ไม่รู้ไรเลยหรอ
แค่เฮกเข้าไปยังไม่งั้นนะ
ยากซะไม่มีอ่า
Date : 2010-05-06 16:00:28 By : แฮกเกอร์สมัคเล่น

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : การเช็คเข้าใช้งานของ user admin ผมสงสัยและติดตรงนี้มานานหล่ะ ช่วยผมหน่อยนะ 1. คือผมสร้าง Form รับค่า Login มา เพื่อตรวจดูว่า จะให้ User คนไหน เข้า Page อะไร

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่