Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > ASP > ASP Forum > วิธีตัด URL ออก เป็นส่วนๆ .ใน asp ทำยังไงครับ คือผมต้องการ เอาค่าจาก url มาเช็คครับ

วิธีตัด URL ออก เป็นส่วนๆ .ใน asp ทำยังไงครับ คือผมต้องการ เอาค่าจาก url มาเช็คครับ

Topic : 030143

Guest

คือผมต้องการ เอาค่าจาก url มาเช็คครับ
เช่น www.aaa,com/bbb
ผมอยากแบ่งเป็นสองกลุ่ม คือกลุ่มแรก www.aaa.com กลุ่มที่สองคือ bbb
ใน asp ต้องใช้ฟังชันก์ไหนมาช่วยในการตัด และดึงค่ามาเก็บไว้ในตัวแปรครับ
รบกวนแนะนำทีครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-08-10 01:35:53 By : repins View : 1875 Reply : 15

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook

Code (ASP)
<%
Option Explicit
Dim strSplit
strSplit = Split("1,2,3",",")
Response.write strSplit(0)&"<br>"
Response.write strSplit(1)&"<br>"
Response.write strSplit(2)&"<br>"

Response.write("<hr>")

Dim strSplit2,i
strSplit2 = Split("a,b,c,d,e",",")
For i = 0 To UBound(strSplit2)
	Response.write strSplit2(i)&"<br>"
Next

'*** Split("a,b,c,d,e",",")(0)
'*** Split("a,b,c,d,e",",")(1)
'*** Split("a,b,c,d,e",",")(2)
'*** Split("a,b,c,d,e",",")(3)
'*** Split("a,b,c,d,e",",")(4)
%>

Date : 2009-08-10 06:06:34 By : webmaster

No. 2

โพสกระทู้ ( 43 )
บทความ ( 0 )

Code (ASP)
<%
s  = "www.aaa,com/bbb"
a  = split(s,"/")

Response.Write a(0)
Response.Write ","
Response.Write a(1)
%>

Date : 2009-08-10 08:34:43 By : luecha

No. 3

โพสกระทู้ ( 367 )

คำอธิบาย (วันนี้ใจดีครับ)

ในกรณีที่ต้องการตัดสตริง เครื่องมือที่ใช้คือ ฟังก์ชั่น Split
การใช้ก็คือ Split(ประโยคที่จะตัด , " ตัดด้วย " )
Output เป็น Array 1 มิติ

ตัวอย่าง

myString = "www.StepTrue.com/Products" ' เอาตัวนี้ไปตัด
arrNewStr = Split(myString,"/") ' สิ่งที่เราจะตัด คือ "/" ตัดได้แล้วเอาไปเก็บในตัวแปร Array

สิ่งที่ได้คือ arrNewStr มันอยู่ในนี้ เอาไปใช้ต้องระอินเด้กซ์ เพราะมันเป็น Array

arrNewStr(0) สิ่งที่อยู่ในนี้คื "www.steptrue.com"
arrNewStr(1) สิ่งที่อยู่ในนี้คื "Products"

ต่อสตริง

strNewUrl = arrNewStr(1) &"/"& arrNewStr(0)

สิ่งที่ได้คือ Product/www.StepTrue.com

ประมาณนี้คับ
Date : 2009-08-10 10:04:49 By : Joe_Dev

No. 4

Guest

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
ตอนนี้เข้าใจวิธีตัดข้อมูลออกมาเก็บในอาร์เรแล้ว
แต่เราจะดึงค่าจาก URL มายังไงครับ
ไม่เห็นคำสั่งในการ get ค่าจาก url เลย เพราะว่าหน้าที่ผมจะดึงมาเช็คมันมีอยู่หลายหน้า
แล้วแต่ว่าผู้ใช้เขาเข้าผ่านหน้าไหนครับ.
เช่นผู้ใช้ A เข้าเว็บ www.aaa.com/A
B เข้าเว็บผ่าน www.aaa.com/B ประมาณนี้ครับ
ซึ่งผมจะเช็คการเข้าระบบโดยใช้รหัสผ่านร่วมกับการเรียก url ครับ
Date : 2009-08-12 00:26:51 By : repins

No. 5

อ่านโจทย์แล้ว งง ครับ จริงๆ นะ
Date : 2009-08-13 03:49:14 By : Joe_Dev

No. 6

หรือว่าต้องการแบบนี้

Script_Name = Request.ServerVariables("Script_Name") ' หน้าที่เรียก
Query_String = Request.ServerVariables("Query_String") ' ค่าที่ส่งมา
Date : 2009-08-13 08:52:28 By : luecha

No. 7

โพสกระทู้ ( 56 )

Twitter Facebook Hi5 Blogger

คืออย่างนี้นะครับ
ทุกอย่างเข้าใจตรงกันเกือบหมดแล้ว แต่ผมสงสัย แค่ส่วนของการ get URL
เพราะผมแบ่งส่วนนี้ออกไว้ให้ผู้ใช้หลายกลุ่ม
ซึ่งแต่ละกลุ่ม(สมมุติว่าแทนด้วยหน่วยงาน) จะมี URL เป็นของตัวเอง
เช่น หน่วยงานแรกชื่อ pkclub จะเข้าผ่าน www.aaa.com/pkclub
หน่วยงานที่สองชื่อ thepizza เข้าผ่าน www.aaa.com/thepizza
หน่วยงานที่สามชื่อ thaicreate ก็เข้าผ่าน www.aaa.com/thaicreate
และหน่วยงานต่อๆไป ก็จะเข้าผ่าน www.aaa.com/ชื่อหน่วยงานที่ตั้ง(ภาษาอังกฤษ)
เข้าใจนะครับ
คำถามคือ ใน asp มีฟังก์ชันเก็ทยูอาร์แอลรึเปล่า
เช่น Dim xdomain = geturl():
จากนั้น เราค่อยเอาค่าจากตัวแปล xdomain มาทำการ Split ออกเอาแค่ค่าที่ต้องการ
ซึ่งในส่วนนี้ตอนนี้ผมพอเข้าใจแล้ว ขอคำแนะนำแค่การดึงค่าจากยูอาร์แอลครับ.
จะว่าง่ายก็ง่าย แต่ผมไม่รู้ว่าดึงยังไง ยังไงช่วยแนะนำทีนะครับ
Date : 2009-08-14 16:53:35 By : repins

No. 8

ดันกระทู้ซะหน่อย รอคำตอบสุดท้าย...
Date : 2009-08-18 16:22:36 By : repins

No. 9

Guest

อยากรู้เหมือนกันครับ ใครก็ได้ ช่วยตอบที
Date : 2009-08-21 22:45:36 By : itee

No. 10

ถ้าเป็นผมจะไม่ต้อง สโป๊กสะปิดครับ ใช้เคสเลย

เช่น
<%
Dim str_unit

str_unit = "Unit_1"

Select Case
case Unit_1
Response.Redirect("http://www.StepTrue.com/ApartmentOnline")
Case Unit_1
Response.Redirect("http://www.StepTrue.com/HR")
Case Else
Response.Redirect("ไปกินเหล้าหลัง Office เย็นวันศุกร์ ")
End Select

%>
Date : 2009-08-22 20:26:17 By : Joe_Dev

No. 11

Guest

ถ้าใช้ Select case สงสัยต้องเขียนคำสั่งจนมือหงิกกันพอดี
เพราะหน่วยงานที่มาลงทะเบียนมีไม่จำกัด แถมชื่อที่ใช้ก็ให้เลือกใช้ตามใจ(ตั้งเอง) ไม่ใช่ออโต้...
Date : 2009-08-23 00:42:31 By : repins

No. 12

คงต้องใช้ เทคนิค error 404 page not found แล้วมั้ง
Date : 2009-08-24 09:11:32 By : luecha

No. 13

เก็บไว้ในเบสดึงวนเอาครับไม่ต้องไปนั่งทำแบบเมนั่ว
Date : 2009-08-24 09:24:47 By : Joe_Dev

No. 14

Guest

ตกลงไม่มีคำสั่งคล้ายๆ geturl(); เหรอคับ (เก็ทยูอาร์แอลผมคิดขึ้นเองคับ...)
ต้องการแค่เพียงคำสั่งดึงค่าจาก url addr เท่านั้นเองคับ
เดี๋ยวผมจะเอามาสปริทต่อเพื่อเอามาเช็คว่าเขาล๊อกอินโดยผ่านหน่วยงานไหน...
Date : 2009-08-25 23:16:55 By : repins

No. 15

งมอยู่ตั้งนาน
ได้คำตอบสุดท้ายแล้วครับ เป็นคำตอบจาก mr.luecha (เพิ่งเช็คดู)
คำตอบที่ต้องการคือ Request.ServerVariables("Script_Name")
ขอบคุณมากนะครับสำหรับทุกท่านที่ช่วยเหลือ ไม่ว่าจะเป็นการ split แบบต่างๆ ฯลฯ
ขอบคุณอย่างสุดซึ้ง...
Date : 2009-08-31 00:55:38 By : repins

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : วิธีตัด URL ออก เป็นส่วนๆ .ใน asp ทำยังไงครับ คือผมต้องการ เอาค่าจาก url มาเช็คครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่