Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > ASP > ASP Forum > ผู้รู้ช่วยดูโค๊ต นับจำนวนผู้เยี่ยมชมสินค้าแต่ละรายการให้หน่อยค่ะ มัน error

ผู้รู้ช่วยดูโค๊ต นับจำนวนผู้เยี่ยมชมสินค้าแต่ละรายการให้หน่อยค่ะ มัน error

Topic : 033912

โพสกระทู้ ( 44 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์

สร้าง ฟิวด์ในดาต้าเบสชื่อ read เพื่อรับค่าจำนวนผู้เยี่ยมชม เมื่อมีผู้ชมคลิ๊กสินค้าตัวใหนก็ให้เพิ่มจำนวนผู้เยี่ยมชมสินค้าตัวนั้นขี้นเรื่อยๆ แต่มันเพิ่มให้สินค้าตัวเดียวค่ะถ้าคลิกดูสินค้าตัวอื่นมันเออเร่อค่ะ ช่วยดูให้หน่อยค่ะ โค๊ตที่ส่งมาเป็นโค๊ตเมื่อคลิกสินค้าตัวนั้นให้บันทึกจำนวนผู้เยี่ยมชมลงดาต้าเบสค่ะ

Code (ASP)
<%
Advert_id=request.queryString("Advert_id")
set rs=server.createobject("adodb.recordset")
sql="select  * from Advertising where Advert_id ='"&Advert_id&"'"
RS.open Sql,Conn,1,3 
rs.addnew
read=rs("read")
J=Len(read)
For i = 1 to J
read=Mid(read,i,J)
Next
Set RS=Server.CreateObject("ADODB.Recordset")
rs("read")=read+1
rs.Update 
%>

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-11-05 13:06:06 By : มือใหม่ View : 1468 Reply : 9

No. 1

โพสกระทู้ ( 64 )

แล้ว error ว่าอย่างไรครับ

Date : 2009-11-05 13:11:44 By : asptuy

No. 2

Guest

Error Type:
Microsoft VBScript runtime (0x800A005E)
Invalid use of Null
Date : 2009-11-05 13:57:13 By : มือใหม่

No. 3

ดูที่เขียนมันจะซับซ้อนไปมั้ยครับลองเอาแบบนี้ดูครับ

ในดาต้า Advertising สร้างฟิลชื่อ read คำหนดเป็น number ให้ค่าคงที่เป็น 0
ทุกครั้งที่คนเปิดดูชื่อสินค้า มันก็จะ +1 เพิ่มลงไปตลอดครับ

Code (ASP)
<%
Advert_id=request.queryString("Advert_id")
set rs=server.createobject("adodb.recordset")
sql="select * from Advertising where Advert_id ='"&Advert_id&"'"
C = rs("read")+1
rs("read")=C
rs.Update 
%>

Date : 2009-11-07 12:11:00 By : asptuy

No. 4

Guest

รบกวนอีกรอบค่ะ ลองเอาโค๊ตที่คุณ tuy ไปลองทำดูแล้วมันก้อยังไม่ได้ค่ะ เผอิญดาต้าเบสเราเป็น sqlserver2000 เลยตั้งชนิด ดาต้า type เป็น number ไม่ได้ค่ะไม่มีชนิดข้อมูลนี้ เลยตั้งชนิดข้อมูลเป็น int ค่ะตั้งค่า Identity Seed=1
Identity Increment =1
แล้วลองเขียนโค๊ตแบบนี้ค่ะ มันเพิ่มลงไปแค่ 1 ค่ะ แต่พอคลิ๊กครั้งที่สองค่าไม่เพิ่มเป็นสองค่ะเพิ่มแค่ครั้งเดียว ช่วยแนะนำอีกรอบค่ะดูเหมือนง่ายนะแต่ทำมัยมันย๊ากยากหรือว่าเรารู้น้อยเนี้ย

Code (ASP)
<%
sql="select  * from TBL_Advertising where Advert_id ='"&Advert_id&"'"
rs("read")=Number+1 
rs.Update 
%>

Date : 2009-11-08 21:49:58 By : มือใหม่

No. 5

Code (ASP)
rs("read") = +1  

ดูว่าเพิ่มมั้ยครับ แต่แปลกทำไมกดทีแรกเพิ่มแต่ครั้งที่สองไม่เพิ่ม

ถ้าครั้งแรกกดแล้วบวกเพิ่ม ก็ไม่น่ามีปัญหาแล้วครับตรงนี้ แต่ต้องไปดูลิงก์ว่ายังส่งค่า queryString("Advert_id") อยู่หรือปล่าว ครั้งที่สองอาจไม่มีการส่งค่านี้เลยไม่ยอม + ให้
Date : 2009-11-09 11:47:52 By : asptuy

No. 6

Guest

เพิ่มให้แค่ค่า 1 เหมือนกันค่ะ พอคลิ๊กครั้งที่สองก็ไม่เพิ่มอีกเหมือนเดิม หรือว่ามันต้องวนลูปอะไรรึเปล่าค่ะ
<%
sql="select * from TBL_Advertising where Advert_id ='"&Advert_id&"'"
rs("read")= +1
rs.Update
%>

แต่ถ้าใช้รูปแบบด้านล่างมันจะบวกเพิ่มให้เมื่อมีการคลิ๊กแต่ค่า read ในดาต้าเบสต้องเป็นหนึ่งแล้วมันถึงจะบวกเพิ่มให้แต่ถ้าดาต้าเบสเป็นค่าว่างมันก็จะไม่บวกเพิ่มให้ ค่ะ แต่ก็ลองทดสอบ ให้ rs("read")= null หรือ rs("read")= 0 ให้บวก หนึ่งก็ไม่ได้อีก งง

<%
sql="select * from TBL_Advertising where Advert_id ='"&Advert_id&"'"
if rs.eof then
rs.addnew
rs("read")=1
else
rs("read")= rs("read")+1
end if
rs.update
rs.close
%>
Date : 2009-11-09 14:01:09 By : มือใหม่

No. 7

Guest

Code (ASP)
If Request.Form("CountPost")<>"" Then
			Set rs=Server.CreateObject("ADODB.Recordset")  
			tuySql= "SELECT * FROM ann Where Web_Code="&Request.Form("CountPost")&""
			rs.open tuySql,conn,0, 3, 512 
			rs("Web_Post")=rs("Web_Post")+1
			rs.Update
End If

OK นี่โคดที่ผมใช้อยู่ครับ มัน + เพิ่มได้ รู้แล้วครับ

conn,0, 3, 512 นี่ไงคือตัวเหตุ ถ้าไปใช้ Conn,1,3 มันจะอ่านได้อย่างเดียว

rs("read") ต้องเป็น 0 ขึ้นไปนะครับ ห้าม null ไม่งั้น + ไม่ได้
Date : 2009-11-09 19:01:39 By : The Asp-Tuy Nonlogin

No. 8

Guest

เพิ่มเต็มครับหากได้แล้วนะ

การเก็บจำนวนแบบนี้บอกละเอียดอะไรไม่ได้มากครับ อาจโดนปั่นค่าจำนวนได้ง่าย เช่นมีคนใส่ ?Advert_id=9999999 แบบนี้ตรง URL โคดมันก็ + ให้

ลองทำตารางใหม่ เชื่อมกับตารางหลัก ใช้เลขไอดีอ้างกัน ทีนี้ก็สามารถเก็บค่า session ,ip ,date หรืออื่น ๆ ตามที่คิดออกได้แล้วครับ จะได้วิเคราะห์ออกว่า ใคร จากไหน ทำอะไร ยังไง ทำนองนี้ครับ อาจจะดูยากแต่ก็ยากจริงหล่ะ
Date : 2009-11-09 19:10:02 By : ไอ้ด้านบน

No. 9

โพสกระทู้ ( 44 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะจะลองจนสุดความสามารถหากไม่ได้จะมาโพสต์อีกค่ะ
Date : 2009-11-09 20:21:45 By : มือใหม่

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ผู้รู้ช่วยดูโค๊ต นับจำนวนผู้เยี่ยมชมสินค้าแต่ละรายการให้หน่อยค่ะ มัน error

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่