Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,025

HOME > ASP > ASP Forum > asp ใช้ cdonts ส่งเมล ไม่มี error แต่...ไม่มีอีเมลเข้า

asp ใช้ cdonts ส่งเมล ไม่มี error แต่...ไม่มีอีเมลเข้า

Topic : 089551

โพสกระทู้ ( 110 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ผมทำระบบฟอร์มส่งข้อมูลเข้าอีเมล หลังจากที่ได้ติดตั้ง cdonts และได้ทำการตั้งค่า smtp เรียบร้อยแล้วลองทดสอบสคริปต์ asp ที่ใช้ส่งเมลดูปรากฎว่าไม่มีปัญหาแต่อย่างใด ไม่มีการฟ้อง error อะไรทั้งสิ้น แต่พอเข้าไปดูในกล่อง inbox ของอีเมลที่ส่งข้อมูลไป ปรากฎว่า ไม่มีจดหมายเข้าครับ เมลที่ส่งไปมันเป็นเมลของระบบจดหมายอิเล็กทรอนิกส์กลางของรัฐ (mail.go.th) ไม่มีจดหมายเข้าเลยแม้แต่ฉบับเดียว แบบนี้เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ รบกวนด้วยครับ (windows 2008 r2 64bit, IIS 7.5)

Tag : ASP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-01-22 10:33:23 By : poshman View : 1794 Reply : 10

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ลองเข้าไปดูใน Queue ครับ มีอีเมล์อยู่หรือเปล่าครับ ถ้ามีแสดงว่าอาจจะติดพวก Firewall ของ Network ครับ

อาจจะต้องแจ้งให้ Admin ทราบถึงปัญหานี้

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-01-22 11:02:10 By : mr.win

No. 2

แล้วแบบนี้จะต้องแก้ปัญหายังไงครับ คือเราต้องแจ้งให้ทางแอดมินปิด firewall อย่างเดียวเลยใช่มั้ยครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-01-22 11:29:37 By : golf7626

No. 3

มันมีอีเมล์อยู่ใน C:\inetpub\mailroot\queue หรือเปล่าครับ ถ้ามีลองแจ้งไปยัง Admin ดูครับ

หรือสอบถามว่าเค้ามี Mail Server / SMTP ให้ใช้หรือไม่
Date : 2013-01-22 12:30:45 By : mr.win

No. 4

สอบถามแล้วครับ ได้ความว่า ภายในสถาบันไม่มี mail Server ครับ เช่าภายนอก

สรุปง่ายๆว่า ที่สถาบันมีแต่ web server ส่วน mail server เช่าภายนอกครับ แล้วปัญหาส่งเมลแล้วไม่มีอีเมลเข้าแบบนี้จะมี solution ยังไงได้บ้างครับ รบกวนด้วยนะครับ (แต่ผมลอง cc อีเมลเข้าเมลผมมันก็มีอีเมลเข้าปกตินะครับ)
Date : 2013-01-23 11:27:55 By : golf7626

No. 5

อ่อ แล้วก็อีเมลที่อยู่ใน C:\inetpub\mailroot\queue เค้าบอกว่าตอนกดส่งมันจะโผล่มาแปบบนึงแล้วมันก็หายไปครับ (เค้าบอกมาแบบนี้)
Date : 2013-01-23 11:30:37 By : golf7626

No. 6

งั้นก็เรียกใช้ Mail Server ของเค้าเลยครับ

Go to : ASP Sending Mail with CDO.Message (Using SMTP Server)
Date : 2013-01-23 11:50:03 By : mr.win

No. 7

ลองใช้สคริปต์ตัวบนดูแล้วครับ
ปรากฎว่า มีปัญหาเรื่องการเชื่อมต่อ mail server ครับ

ในขั้นแรก ผมลองตั้งค่าการเชื่อมต่อตามสริปต์ด้านล่าง

Code (ASP)
<!--METADATA TYPE="typelib" UUID="CD000000-8B95-11D1-82DB-00C04FB1625D" NAME="CDO for Windows 2000 Type Library" -->
<%@LANGUAGE="VBSCRIPT" CODEPAGE="874"%>
<html>
<head>
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=windows-874">
<title>Untitled Document</title>
</head>
<body>
<%
On Error Resume Next 

Dim iMsg, iConf, Flds

Set iMsg = CreateObject("CDO.Message")
Set iConf = CreateObject("CDO.Configuration")
Set Flds = iConf.Fields

schema = "http://schemas.microsoft.com/cdo/configuration/"
Flds.Item(schema & "sendusing") = 2
Flds.Item(schema & "smtpserver") = "smtp.mail.go.th" 
Flds.Item(schema & "smtpserverport") = 465
Flds.Item(schema & "smtpauthenticate") = 1
Flds.Item(schema & "sendusername") = "[email protected]"
Flds.Item(schema & "sendpassword") =  "xxx"
Flds.Item(schema & "smtpusessl") = 1
Flds.Update

With iMsg
	.To = "[email protected]"
	.From = "[email protected]"
	.Subject = "Test send with [email protected] account"
	.HTMLBody = "Test Send From Web Server xxx "
	.Sender = "info"
	.Organization = "info"
	.ReplyTo = "[email protected]"
	Set .Configuration = iConf
	SendEmailGmail = .Send
End With

set iMsg = nothing
set iConf = nothing
set Flds = nothing

if Err.Number <> 0 then 
	response.Write("ERROR: ")
	response.Write(Err.Description)
else
	response.Write("OK")
end if
%>
</body>
</html>

ผลลัพธ์ที่ได้คือ เกิด error แจ้งว่า :
The transport failed to connect to the server.

หลังจากนั้นผมได้ลองเปลี่ยนการตั้งค่าเชื่อมต่อเป็นดังนี้ครับ

Code (ASP)
Flds.Item(schema & "sendusing") = 2
Flds.Item(schema & "smtpserver") = "smtp.mail.go.th" 
Flds.Item(schema & "smtpserverport") = 25
Flds.Item(schema & "smtpauthenticate") = 2
Flds.Item(schema & "sendusername") = "[email protected]"
Flds.Item(schema & "sendpassword") =  "xxx"
Flds.Item(schema & "smtpusessl") = false

คราวนี้ก็ error ครับ แต่คราวนี้ แจ้งว่า :
The message could not be sent to the SMTP server. The transport error code was 0x80040217. The server response was not available

ไม่ทราบว่าผมตั้งค่าอะไรผิดหรือไม่ครับ? ปัญหาพวกนี้เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ ทำยังไงก็ยังส่งเมลไม่ได้อยู่ดีครับ ตอนนี้ชักเริ่มท้อแล้ว เห้อ...
Date : 2013-01-24 14:55:33 By : golf7626

No. 8

น่าจะติดต่อ Server ของ Gmail ไม่ได้ครับ ลองติดต่อผู้ดูแลระบบด้วยครับ Bock Port หรือว่าอะไรหรือเปล่า
Date : 2013-01-24 15:39:39 By : mr.win

No. 9

แก้ไปแก้มามันเหมือนจะเชื่อมต่อได้ (รึป่าว?) แต่ได้ Error แบบนี้ครับ

Code
Mail sending failed.The server rejected one or more recipient addresses. The server response was: 554 5.7.1 : Relay access denied

หมายความว่ายังไงครับ? google ก็ไม่มีคำตอบ
Date : 2013-01-28 14:21:15 By : golf7626

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : golf7626 เมื่อวันที่ 2013-01-28 14:21:15
รายละเอียดของการตอบ ::
ตรง To มันไม่มีอีเมล์ปลายทางน่ะครับ ลองตรวจสอบดูค่าครับ

Date : 2013-01-28 19:36:11 By : mr.win

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : asp ใช้ cdonts ส่งเมล ไม่มี error แต่...ไม่มีอีเมลเข้า

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่