Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > Community Zone > Forum > ถามเรื่องการออกแบบเวปไซด์ อยากจะทราบว่า อย่างที่เขารับจ้างออกแบบเวปไซด์อ่ะค่ะ เขาต้องเรียนอะไรบ้าง ตั้งแต่แรก

ถามเรื่องการออกแบบเวปไซด์ อยากจะทราบว่า อย่างที่เขารับจ้างออกแบบเวปไซด์อ่ะค่ะ เขาต้องเรียนอะไรบ้าง ตั้งแต่แรก

Topic : 027282

Guest

อยากจะทราบว่า อย่างที่เขารับจ้างออกแบบเวปไซด์อ่ะค่ะ เขาต้องเรียนอะไรบ้าง ตั้งแต่แรก เพราะตอนนี้ตกงานอยากจะเรียน เผื่อจะรับจ้างได้บ้าง หรือว่าโปรแกรมรูปแบบไหนที่น่าสนใจในตอนนี้รบกวนด้วยนะคะ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-05-13 12:05:18 By : Misstd View : 1624 Reply : 4

No. 1

โพสกระทู้ ( 16 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ส่วนของ Design ก็ พวก Photoshop , Illustrator , Flash
พวกตัดเวบ ก็ dream ก็ได้คับ

ส่วนบางเวบมันมี script โปรแกรม ก็แล้วแต่ชอบคับ asp php ว่ากานไป

แนะนำว่า ถ้าหัดก็ ทำเวบปกติก่อน พวก html ธรรมดา อะคับ

Date : 2009-05-13 14:04:11 By : tumkung007

No. 2

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ไปหา cms สักตัวมาหัดโมครับ แล้วหัดทำออกแบบกราฟิคเว็บ แค่นี้ก็หากินได้ ทำเว็บได้สบาย
Date : 2009-05-13 23:38:56 By : plakrim

No. 3

Guest

ออกแบบเว็บไซต์หรือ?
ถ้าอยากจะเก่งๆ เลยนะ ก็เริ่มแรกก็ลอง หัดเขียน Dreamwever ไปก่อนก็ได้ครับ เพราะง่ายต่อการศึกษา สามารถศึกษาด้วยตัวเองได้ (อาจจะไม่ต้องใช้หนังสือด้วยซ้ำ เพราะมันง่ายมาก สำหรับคนมีพื้นฐานนะ) เพราะไม่ต้องรู้โค๊ตมากก็สามารถสร้างได้ แค่ลากวางๆ เท่านั้น รู้เทคนิคนิดหน่อยก็ได้แล้วครับ

จากนั้นต่อยอดด้วยการศึกษาโค๊ต Html และดูว่า โด๊ตที่เราลากวางๆ น่ะ โปรแกรมมันเขียนให้เรายังไง เราก็ศึกษาจากตัวโปรแกรม ขณะที่เราทำเว็บกับ Dream ก็ได้ครับ

ฝึกจนรู้เทคนิคการใช้ html ให้ชำนาญๆ ครับ จะได้นำภาษาอื่นมาบริหารได้คล่อง เพราะเราใช้ Html เป็น
(เขียนเว็บน่ะ ยังไงๆ ก็จำเป็นต้องใช้ html ครับ เพราะ มันมีไว้เพื่อสแดงผล ส่วนภาษาอื่นอย่าง PHP, ASP, Java ส่วนใหญ่จะเป็นตัวจัดรูปแบบให้ Html ครับ ก็คือ ยังไงก็ทำงานผ่าน html อยู่ดี)

จากนั้นจะเลือกภาษาไหนในการพัฒนา หรือจะเชื่อมต่อฐานข้อมูล ก็ค่อยต่อยอดไปอีกทีครับ

ส่วนกราฟฟิกส์ ก็หาหนังสือมาอ่านก็ได้ครับ ฝึกอย่าง Photoshop, Iilaustrator หรือ Flash แต่จริงๆ แล้ว แค่ Photoshop ก็หากินได้แล้วครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

หรืออีกทางเลือกหนึ่ง ก็คือ ศึกษา CMS ครับ (Content Management System : CMS) ก็ได้ครับ เพราะไม่ต้องมีความรู้เรื่องโค๊ตก็สามารถทำงานบริหารได้
แต่.. อยากแนะนำให้ศึกษารู้โค๊ตข้างต้นก่อนจะดีกว่านะครับ เพราะถ้าหากเรารู้ เราก็สามารถบริหาร หรือแก้ปัญหาทางเทคนิค และศึกษาโค๊ดของ CMS ถ้าหากอยากจะเปลี่ยนแปลงได้ง่ายกว่าเดิมครับ
Date : 2009-05-21 16:46:52 By : ๏InsitizrT๏

No. 4

โพสกระทู้ ( 5 )
บทความ ( 0 )

จิงค่ะตอนนี้กำลังฝึกงานอยู่ มีการทำงานด้านเว็บ โปรแกรม dream เหมาะมากสำหรับมือใหม่พอเราเริ่มทำอะไรเปนมันก็จะสะสมต่อยอดความรู้ได้ไอเดียใหม่ได้
Date : 2009-05-27 11:42:54 By : fay_zhou

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ถามเรื่องการออกแบบเวปไซด์ อยากจะทราบว่า อย่างที่เขารับจ้างออกแบบเวปไซด์อ่ะค่ะ เขาต้องเรียนอะไรบ้าง ตั้งแต่แรก

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่