Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > Community Zone > Forum > อยากทราบข้อมูลนี้จากวงการโปรแกรมเมอร์ของไทยครับ ช่วยแสดงความคิดเห็นนิดนึงนะครับ

อยากทราบข้อมูลนี้จากวงการโปรแกรมเมอร์ของไทยครับ ช่วยแสดงความคิดเห็นนิดนึงนะครับ

Topic : 058423

Guest

ตอนนี้สิ่งที่ผมประสบปัญหาและคิดว่าโปรแกรมเมอร์ทุกคนประสบปัญหาคือ ความน่าเชื่อถือขอโปรแกรมที่เขียน

ตัวอย่าง เช่นผมเขียนโปรแกรมอันนึงมาขาย ซึ่งเป็นโปรแกรมเฉพาะทาง อาจจะต้องมีข้อจำกัดในการใช้งาน เช่น ทไงานร่วมกับ WebServer หรือ ทำงานร่วมกับ Mysql

แต่ผมเป็นเด็กใหม่ในวงการ ดังนั้นผู้ที่คิดจะมาติดต่อซื้อขายด้วยจะเกิดความไม่แน่ใจ ทั้งๆที่โปรแกรมนี้ทำงานได้ตามความต้องการของมัน โดยไม่ได้ขึ้นอยู่กับอายุและผลงานที่ผ่านของผู้เขียน

แต่ผู้ใช้ งานมักจะมองในมุมที่ว่า โปรแกรมนี้จะทำงานได้ดีจริงไหม มีการทำงานแฝงรึป่าว(สปายแวร์) หรือ คนที่เขียนเก่งแค่ไหน ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้โปรแกรมเมร์ยุคใหม่ก็คงเกิดกันได้ยากเพราะโดนกีดขวางจาก ความคิดของสังคม และเกิดความท้อแท้ในที่สุด

สิ่งที่ผม ยกตัวอย่างมาทั้งหมดเพื่อที่จะถามว่า มีองค์กรหรือกลุ่มไหนในประเทศไทย ที่จะสามารถเป็นคนกลางในการตรวจเช็ค Source Code กาารทำงานของโปรแกรมว่าเป็นไปตามจุดสงค์ของโปรแกรม ไม่มีสปายแอบแฝง เป็นต้น และ รับรอง โปรแกรมนี้ เช่น ออกใบรับรองหรือให้ code มาติดหน้าเว็บก็ได้ เพื่อให้เกิดความน่าเชื่อถือแก่ผู้ที่คิดจะใช้งาน

ยังไงใครมีความรู้แชร์กันหน่อยครับ ถ้ายังไงเอาองค์กรต่างประเทศก็ได้นะครับ

ขอบคุณมากๆๆครับ

Tag : Win (Windows App), Console App, VB.NET, C#, VS 2008 (.NET 3.x)

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-04-07 11:55:38 By : Jaynova View : 1561 Reply : 2

No. 1

โพสกระทู้ ( 148 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

ในความคิดของผมนะครับ

ผมว่าอยู่ที่การพูดคุยกันกับลูกค้าครับ ผมรับ job มา ร่วมๆน่าจะ 30 กว่างานได้นะครับ
เริ่มต้นด้วยคนรู้จักก่อนครับแล้วเราทำงานดีเค้าก็จะบอกต่อกันไปครับโดยไม่ได้สนใจ Code เลย
สนใจแต่ผลการทำงานให้ได้ตามความต้องการของลูกค้า เพราะว่าลูกค้าดู code ไม่เป็นหลอกนะครับ

พอลูกค้าพอใจในการทำงานเค้าก็จะบอกต่อๆ กันไปครับแล้วเราก็พัฒนาตัวเองโดยไปหาลูกค้าแต่หละครั้ง
ก็จะต้องมีผลงานไปให้ลูกค้าดูด้วยแล้วก็บอกว่าเราทำอะไรไปบ้าง ผมว่าอยู่ที่ ปาก ในการติดต่อสื่อสารนะครับ

เราต้องมองในมุมของลูกค้าบ้างนะครับว่า ลูกค้าต้องการอะไร ความตรงต่อเวลา และการใช้งานได้จริงๆ
แล้วก็ความสื่่อสัตย์ต้องการทำงานไม่ไปหลอกหลวงเค้าหรือว่าโกงเค้าอ่ะครับ เค้าเรียกว่า ซื้อใจ

อีกอย่างนะครับ การบริการหลักการขายและการเอาใจใส่กับลูกค้าครับ

รับรองครับ.. เรื่อง Code ลูกค้าแทบไม่สนใจเลยนะครับ

มีอะไรลองมาปรึกษากันได้นะครับยินดีมากมายครับ ให้ความรู้และประสบการณ์ที่มีอยู่ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-04-07 15:50:48 By : dr.website

No. 2

Guest

ลองไปโพสต์ใน Thaiware.com ก็ได้ค่ะ เพราะเมื่อคุณอัพโหลดไปแล้วเค้าจะทดสอบระบบก่อน
ถ้าระบบสามารถใช้งานได้จริงไม่มีปัญหาก็อาจจะได้ขายได้

ลองดูเป็นอีกทางเลือกหนึ่งค่ะ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-04-08 22:49:11 By : developer

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : อยากทราบข้อมูลนี้จากวงการโปรแกรมเมอร์ของไทยครับ ช่วยแสดงความคิดเห็นนิดนึงนะครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่