Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > Community Zone > Forum > ประสบการณ์ ส่วนตัวของโปรแกรมเมอร์ ที่ไม่รู้จะทำยังไง ขอคำปรึกษาที่คับ

ประสบการณ์ ส่วนตัวของโปรแกรมเมอร์ ที่ไม่รู้จะทำยังไง ขอคำปรึกษาที่คับ

Topic : 115612

โพสกระทู้ ( 7 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

สวัสดีคับพี่ๆ วันนี้ผมอยากมาขอคำปรึกษา + ระบายนิดๆ คือว่าผมฝึกงานเป็นโปรแกรมเมอร์ได้ 3 เดือนแล้ว ฝึกงานเสร็จก็คือจบ ผมได้ฝึกงานกับบริษัทในจังหวัดซึ่งผมเคยร่วมงานกับบริษัทนี้ตั้งแต่สมัยอยุ่ปี 1 สนิทกับพี่เจ้าของบริษัทจนถึงปัจจุบัน แต่พี่เขาส่งผมมานั่งทำงานกับบริษัทของเพื่อนพี่เขาที่ ก.ท.ม. ในช่วงนี้ และงานที่ทำตอนนี้มันเป็น product ระหว่างบริษัทของพวกพี่เขา เกี่ยวกับ การเรียนการสอน ออนไลน์ มี ระบบ video user question ที่ต้องทำ โดยใช้ Yii2 framework เป็นตัวจัดการ ซึ้งพื้นฐานของผมคือ Yii yii2 html php css javascript sql jquery+ajax joomla wordpress opencart photoshop bootstap ที่กล่าวมาสามารถใช้งานได้ดี ออกแบบ database ได้ design theme เองได้ design Responsive web ได้ ตอนนี้งานที่ทำอยุ่ เสร็จไป 70 % แล้วโดยผมเป็น programmer หลัก ส่วนใหญ่จะทำงานเองทั้งหมดถ้าติดปัญหาอะไรก็ค่อยของคำปรึกษาพี่เขาก็จะแนะนำให้ ช่วงหลังๆมานี้รุ้สึกเหนื่อยมากต้องทำงานเองทั้งหมด ตั้งแต่ design web ,design database ,code function เขียน css ทั้งหมดเอง บ้างที่ต้องไปนั้งค่อย control video ด้วย เวลาว่างที่จะใช้ชีวิตแบบคนปกติทั่วไปไม่มีเลย เข้างาน 09.00-19.00 น กลับมาถึงห้องก็กินข้าวอาบน้ำเสร็จก็ 21.00 น แล้วมานั้งทำงานต่อ ทุกอาทิตจะต้องไปประชุมแล้วนำเสนอความก้าวหน้าของ project แล้วก็จะได้งานเพิ่ม มาสำหรับอาทิตหน้า เสาร์ อาทิต ก็นั้งทำงานต่อที่ห้อง บ้าง อาทิตอาจต้องไปช่วยงานที่บริษัท อยุ่มาได้ 3 เดือนกว่า ตั้งแต่ มค-เมษา 58 พอมานึกๆดุที่เราทำมันเหนื่อยเกินไปหรือเปล่า ค่าที่พักก็เดือนละ 7000 ไม่รวมค่าใช้จ่าย แต่ดีหน่อยอยุ่ใกล้ที่ทำงาน แต่สิ่งที่ทำให้ผมท้อที่สุดคือ เงินเดือนที่ได้ 10000 ไม่พอค่าใช้จ่ายเลยต้องรบกวนทางบ้านต้องส่งเงินมาให้ใช้ถึงอยุ่ได้ ไม่รุ้ว่าอนาคตจะเป็นยังไง จะอยุ่ได้หรือจะยังไง งานก็หนักมากเครียดด้วย ค่าใช้จ่ายก็ไม่พอ ใจเราก็อยากเรียนต่อโท แต่ก็ต้องเก็บประสบการ และ ทุนด้วย ใจผมชอบพวกพี่ๆเขามากเป็นกันเองสุดๆ จบ ดร.กันทุกคน มีทั้งความรุ้ความสามารถทุกคน ผมไม่รุ้จะทำยังไงดีทั้งงานหนัก ค่าแรงนัอย รุ้สึกไม่มีความสุขเลยเพราะเงินที่ได้นั้นมัน ติดลบทุกเดือน

แล้วผมควรจะทำยังไงดี ทนๆไปก่อน หรือขอขึ้นเงินเดือน
ผมว่าทักษะของผมไม่ได้ด้อยเลย
แล้วถ้าจะเรียกเงินเดือนเพิ่มควรเรียกเท่าไหร่ดี เพราะเด็กจบใหม่ เขาก็ 15000 กันทุกคน บ้างต้องมานั้งสอนเขียนโปรแกรมอีก แต่ผมเข้ามาก็ทำงานเลย
ตอนนี้รู้สึกชีวิตนี้ไม่ใช่ของเรา
ภาษาอังกฤษ ก้อพอใช้ หาข้อมูลเว็บต่างประเทศสบายมาก

นี้คือประสบการณ์ที่ผมได้รับมาเต็มๆของสายงานโปรแกรมเมอร์
แล้วผมควรจะทำยังไงดี ท้อแต่ไม่ถอย ^^
ขอบคุณที่รับฟังผมบ่นมาถึงตอนนี้น่ะคับ ตอนนี้ไม่รู้จะปรึกษาใคร เพื่อนก็ไม่ค่อยจะมี ขอบคุณคับ

Tag : JavaScript, Ajax, jQuery, Web Hosting

ประวัติการแก้ไข
2015-04-05 00:22:16
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2015-04-03 22:57:21 By : memoryexp View : 3272 Reply : 7

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ในช่วงฝึกงานหรือเปล่าครับได้ 10,000 อันที่จริง ถ้าฝึกจบก็หางานใหม่ครับ ดูจากความสามารถแล้วเรียก 20,000 ได้สบาย ๆ ครับ การทำงานในช่วงประสบการณ์ใหม่ ๆ ก็แบบนี้แหละครับ ทำงานหนัก เงินเดือนน้อย แต่เมื่อเรามีประสบการณ์มากขึ้น โอกาสหลาย ๆ อย่างจะเริ่มเข้ามา

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-04-04 07:51:07 By : mr.win

No. 2

Guest

ขอขึ้นเงินเดือนครับ บอกเหตุผลไปว่าค่าใช้จ่ายมันไม่พอ เรื่องเงินเดือนขั้นต่ำนี่คงไม่ต้องบอก เขารู้อยู่แล้ว แต่ก็ยังตีเนียนใช้งานคุณหน้าด้านๆ

แหม เป็นดร.กันทุกคนคงจะคิดได้ว่าค่าแรงที่เขาให้คุณมันน้อยกว่าความสามารถที่คุณมี ที่เห็นเขาเป็นกันเองเพราะเขาหลอกใช้คุณอยู่ครับ

ถ้าไม่ได้ก็ลาออกเลยครับ เพราะแบบนี้โคตรเอาเปรียบกันเลย
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-04-04 18:04:52 By : หวังดี

No. 3

ขอบคุณมากคับสำหรับความคิดเห็นของพี่ๆ อย่างน้อยผมก็รู้แล้วว่า จะพอมีคนที่เข้าใจเราบ้าง อนาคตมันก็ยังเป็นอนาคตคับ ผมตัดสินใจแล้วว่า จะปิด Project นี้ก่อน ไม่อยากทิ้งงานระหว่างทาง แล้วถ้าพวกพี่เขายังพอมองเห็นความสามารถของผม ปรับค่าแรงที่เป็นไปตามความสามารถ หรืออย่างน้อยก็ให้มันได้เหลือเก็บโดยไม่รบกวนทางบ้าน ผมก็อยากจะขอเรียนรู้งานกับพวกพี่ๆเขาไปก่อน แต่ถ้าปรับขึ้นนิดหน่อยแต่กลับเพิ่มงานให้ผมอีกก็คงจะไม่ไหว เพราะตอนนี้ก็เหมือนทำงาน 2 คน แต่ใช้คนๆเดียวทำมันเหนื่อยจริงๆ ยิ่งตอนนี้เหมือนจะมี Project มารอต่อคิวแล้วด้วย เป็นการแก้ระบบเดิม ถ้าให้ทำพร้อมกันก็คงจะไม่ไหว ก็คงต้องขอ บายจริงๆ
ขอบคุณทุกความคิดที่ให้กำลังใจผมอีกที่น่ะคับ . . . ^^

ประวัติการแก้ไข
2015-04-05 01:35:13
Date : 2015-04-04 22:19:57 By : MaSterKisS

No. 4

โพสกระทู้ ( 3,468 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter

กระทู้ดีมีสาระ

คำแนะนำของผมไม่มีไรมาก รักษาสุขภาพด้วยครับ พูดคุยกับญาติพี่น้องบ้าง

งานเขียนโปรแกรม เป็นงานใช้แรงงานครับ แต่ต้องรับผิดชอบอย่างสูง (สำหรับคนทำงานคนเดียวทุกอย่าง เพราะมันจะเฟลหรือซํคเซสอยู่ที่ตัวเราล้วนๆ)

คนที่กดราคาเราเท่ากับเขาไม่เห็นค่าในตัวเราครับ คือการหาประโยชน์ จากความวัยเยานั้น เป็นสิ่งน่ารังเกียจ พอคุณอายุมากขึ้นมาคุณก็หมดไฟ

นี่เป็นบทเรียนที่ดีครับ คุณได้จ่ายค่าเล่าเรียนนั้นแล้ว

อาชีพนี้ต้องมีความรับผิดชอบสูง ขอเลยครับ (ทำงานอะไรแค่กินยังไม่พอ เวลาใช้ชีวิตก็ยังไม่เหลือ) เพราะอาชีพนี้ มันต้องจ่ายด้วยเวลาเป็นจำนวณมาก ไม่ใช่แค่เขียนเป็น แต่ต้องเรียนรู้ตลอดต้องคิด + ไปด้วย อาชีพอื่นส่วนใหญ่ ทำเป็นแล้วก็ทำเหมือนเดิมซ้ำๆ ไม่ต้องเรียนรู้เพิ่ม ไม่ต้องคิดอะไรใหม่

คุณลองเปลี่ยนมุมมอง มองอีกแบบดู
เช่น คุณเคยคิดว่ากลัวจะไม่มีงานทำ เปลี่ยนเป็นต้องเลือกรับงานด้วยซ้ำ

พูดตามตรง คุณยังไม่ได้เปิดตัวให้ใครได้รู้ หรือบริษัทที่ทำด้านนี้โดยเฉพาะ ว่าคุณทำอะไรได้ เปรียบเทียบกับพนักงานของ บ.นั้นๆ ดังนั้นคุณก็จะไม่รู้ว่าค่าตัวคุณควรอยู่แถวไหน
แต่ถ้าเป็น บ.ที่ไม่ได้เกี่ยวกับการโค้ดตลอด ก็จะเหนื่อยแค่แรกๆ ครับ

ปล.การทำงานหนักอย่างต่อเนื่องทำให้ทรรศนวิสัยแคบลง (ฟ้าเหลือง)
Date : 2015-04-04 23:51:43 By : pjgunner.com

No. 5

@เอี่ยว ขอบคุณมากคับ สำหรับ 1 กำลังใจ ทุกๆ ถ้อยคำของพวกพี่ๆ มันเป็นแรงใจที่ทำให้เด็กจากต่างจังหวัดอย่างผม หรือคนที่ได้เข้ามาอ่านกระทุนี้ ที่ตกอยู่ในสภาพเดียวกับผม หรือที่กำลังรู้สึกท้ออยู่ ได้มีกำลังใจขึ้นมาก สำหรับการที่จะอยู่ในสายงานโปรแกรมเมอร์ ปัจจัยที่ทำให้ผมอยู่ในสายงานนี้ไม่ใช่แค่เงินเดือนเพียงอย่างเดียว แต่ผมจะไม่ปฏิเสธเลยว่าเงินมันเป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้จริงๆ ผมไม่ได้มาจากครอบครัวที่จะมีเงินให้ผมใช้จ่ายได้ตามต้องการ ผมรู้แล้วว่าอย่างน้อยถ้าเราเหนื่อยเราก็ควรจะรู้ว่าเราเหนื่อยไปเพื่ออะไร ถ้าทำงานให้เจ้านายอย่างหนักทุ้มทั้งพลังและเวลา จนงานที่เสร็จออกมาดีเป็นไปตามที่ต้องการ แต่สุดท้ายเขาก็ยังเห็นเราเป็นแค่เด็กจบใหม่อยู่ดี ทั้งที่ว่ามีเด็กรุ่นน้องจบมาใหม่เหมือนกันแต่กับให้เงินเดือนเท่ากันกับเรา แต่ให้เราไปนั้งสอนทั้งงาน และเขียนโปรแกรมให้ ก็คงคิดได้อย่างเดียวแล้วว่าเขาคงไม่เห็นค่าความสามารถของเราจริงๆ คงต้องได้เปลี่ยน บริษัทใหม่แล้ว เพราะเวลามันหมดไปทุกวินาที ไฟในตัวก็จะค่อยๆ ดับลงที่ละนิดจนสุดท้ายมันก็จะหมดไปให้ที่สุด

ทุกๆความคิดเห็นของพวกพี่เปลี่ยนทัศนคติของผมไปมาก ทำให้ผมรู้จักคุณค่าให้ตัวเราเองขึ้นมามากเลยที่เดียว

ผมก็จะนำคำพูดของพี่ๆ ที่มาช่วยผมขึ้นมาจากความรู้สึกที่กำลังแย่อยู่ ไปถ่ายทอดกับผู้ที่กำลังเจอปัญหาเดียวกับผมต่อๆ ไป

ขอบคุณมาสำหรับความรู้สึกดีๆ ที่มีให้กัน^^
Date : 2015-04-05 01:32:28 By : MaSterKisS

No. 6

โพสกระทู้ ( 68 )

ผมแนะนำให้ลาออกครับ เดี่ยวนี้ จากความสามารถของคุณแล้ว คิดได้ 20000+ ครับ ส่วนประสบกาณ์ความรู้ ไปเก็บเกี่ยวที่ใหม่ดีกว่า
เป็นผมเลือกที่จะก้าวหน้าดีกว่าอยู่กับที่ครับ
Date : 2015-11-20 15:08:38 By : testonline

No. 7

โพสกระทู้ ( 86 )

Facebook Blogger

มองหางานใหม่ดีกว่าค่ะ ความสามารถแบบนี้ในปัจจุบันนี้ 20,000+ สบายๆเลยค่ะ สู้ๆนะคะเป็นกำลังใจให้ ^^
Date : 2015-11-24 16:32:47 By : guim_ei

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ประสบการณ์ ส่วนตัวของโปรแกรมเมอร์ ที่ไม่รู้จะทำยังไง ขอคำปรึกษาที่คับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่