Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > Introduction to Linq ใน .net 3.5 ตอนที่1 พยายามจะเขียนมาเรื่อยๆนะครับ อยากให้ลองเปลี่ยนมาใช้ Linq ดู

Introduction to Linq ใน .net 3.5 ตอนที่1 พยายามจะเขียนมาเรื่อยๆนะครับ อยากให้ลองเปลี่ยนมาใช้ Linq ดู

Topic : 025656

Guest

พยายามจะเขียนมาเรื่อยๆนะครับ อยากให้ลองเปลี่ยนมาใช้ Linq ดู หากเข้าใจการทำงานแล้วไม่ยากนะครับ ง่ายกว่าด้วยซ้ำไป ผมลองนำมาใช้ในกรพัฒนาโปรรแกมขนาดใหญ่แล้วไม่มีปัญหาอะไร และการทำงานก็คอนข้างจะเร็ว และพัฒนาง่าย ในตอนที่ 1 นี้ผมจะลองยกตัวอย่างการใช้งาน Linq กับ int ให้ดูนะครับ ผมจะ ใช้ c# และเขียนเป็น Web App เป็นหลักนะครับ ลองพิจารณาโปรรแกมแกรม C# ต่อไปนี้

Code (C#)
    protected void Page_Load(object sender, EventArgs e)
    {
        Label1.Text = "";
        int[] x = new int[] {1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12, 13, 14};
        foreach (int i in x)
        {
            if (i > 10)
                Label1.Text += i + "<br>";
        }
    }

โปรแกรมแสดงค่าใน Array ที่มีค่ามากกว่า 10

เป็น C# ธรรมดา เราสามารถเขียนใหม่ได้ดังต่อไปนี้ (ยังไม่ใช่ Linq)

Code (C#)
    protected void Page_Load(object sender, EventArgs e)
    {
        var x = new int[] {1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12, 13, 14};

// คำสั่ง Linq
        var q = from p in x
                where p > 10
                select p;

foreach (var i in q)
        {
        }
    }

จากตัวอย่างจะเห็นว่าเราใช้ linq ในการเข้าถึงข้อมูลแบบ Array โดยที่ใส่เงื่อนไขลักษณะคล้ายๆ SQL หลายคนอาจจะมีคำถามในใจว่าทำไม่ต้องใช้ มันยาวกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัด ลองติดตามตัวอย่างถัดไป อีกจุดหนึ่งที่น่าสนใจคือผมใช้ตัวแปร var ทั้งหมด ตัวแปรvar สามารถใช้ได้กับตัวแปรทุกชนิดโดยไม่ต้องระบุของ C# นะครับ ที่นี้ลองดูตัวอย่างถัดไป ผมจะเรียงข้อมูลที่ได้จากหลังมาหน้าและแสดงแค่ 3 ตัวนะครับ จากตัวอย่างได้คำตอยมา 4 ตัวคือ 11 12 13 14

Code (C#)
    {
        var x = new int[] {1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12, 13, 14};

orderby p descending  // เรียงจากมากไปน้อย
                select p;

foreach (var i in q.Take(3))  // เอาแค่ 3 ตัว
        {
        }
    }

นอกจากนี้ผมยังสามารถใช้ lamda function ในการแสดงผลแทน foreach ได้อีกด้วย สำหรับรายละเอียดจะพยายามมาอธิบายต่อในชุดที่ 2 ผลลัพท์ของโปรรแกมต่อไปนี้ เหมือนโปรรแกรมที่ผ่านมานะครับ

Code (C#)
    {

orderby p descending
                select p;

Array.ForEach(q.Take(3).ToArray(), c => Label1.Text += c + "<br>");  // ส่วนนี้แก้ไขครับ
    }

สำหรับตัวอย่างสุดท้ายในครั้งนี้ให้เอาไปลองดูนะครับ ผมเปลี่ยนสิ่งที่ได้จากคำสั่ง linq ให้เป็นข้อมูลแบบโครงสร้างนะครับ โดยกลายเป็น array of int 3 ชุดคือ a1, a2 และ a3

Code (C#)
    {

orderby p descending
                select new {a1 = p, a2 = p*2, a3 = p*3};

Array.ForEach(q.Take(3).ToArray(), c => Label1.Text += c.a1+"  "+c.a2+"  "+c.a3 + "<br>");
    }

ผลลัพท์ที่ได้
14 28 42
13 26 39
12 24 36

หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่จะเรีมต้นใช้ Linq ในการพัฒนานะครับ ยังไงลง comment ให้หน่อยนะครับ จะได้รู้ว่าเข้าใจไม๊ หรือว่าต้องลงอะไรเพิ่มเติม แล้วยังไงจะรีบกลับมาเขียนต่อชุดที่ 2 นะครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-03-20 22:03:19 By : mercury_rmutt View : 13265 Reply : 7

No. 1

โพสกระทู้ ( 21 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

จะพยายามเขียนเนื้อหา linq ให้ครับนะครับ

Date : 2009-03-20 22:12:40 By : mercury_rmutt

No. 2

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ขอบคุณสำหรับความรู้ประดับสมองนะครับ
Date : 2009-03-21 01:18:35 By : plakrim

No. 3

Guest

อยากทราบเกี่ยวกับการใช้กับ dbคับ
Date : 2009-04-23 11:55:09 By : n[at]

No. 4

โพสกระทู้ ( 17 )

เป็นตัวอย่างที่ดีคับ ขอแนะไปใช้นะคับ ขอบคุณคับ อิอิ
Date : 2009-05-13 16:31:58 By : kungy4664

No. 5

โพสกระทู้ ( 2 )

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้และตัวอย่างดีๆอย่างนี้ครับ

กำลังศึกษาแต่ยังไม่ได้นำไปใช้งานอะไรจริงจังครับ

ถ้าจะเปลี่ยนจากการเขียน stored procedure มาใช้ LINQ จะเขียนออกมายังไง จากที่ผมศึกษาเขาบอกให้เปลี่ยนเป็น method แทน

ดูจาก web นี้ครับ
http://greatfriends.biz/webboards/msg.asp?id=50209
Date : 2011-07-29 12:22:59 By : pu2u

No. 6

โพสกระทู้ ( 219 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ทำไมผมอ่านแล้วแอบ งง
เค้ามี syntax อะไรหรือเปล่าครับ
Date : 2012-07-24 11:11:19 By : mixarstudio

No. 7

โพสกระทู้ ( 29 )

เข้าใจครับ แต่ยังนึกภาพการเอามาประยุกใช้ไม่ค่อยออก ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
Date : 2015-10-13 09:45:46 By : thipatchai

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : Introduction to Linq ใน .net 3.5 ตอนที่1 พยายามจะเขียนมาเรื่อยๆนะครับ อยากให้ลองเปลี่ยนมาใช้ Linq ดู

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่