Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > ผมอยากทราบว่า ภาษาอะไรได้รับความนิยมสำหรับ เว็บโปรแกรมเมอร์ในเมืองใทย

ผมอยากทราบว่า ภาษาอะไรได้รับความนิยมสำหรับ เว็บโปรแกรมเมอร์ในเมืองใทย

Topic : 030190

โพสกระทู้ ( 367 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ผมอยากทราบว่า ภาษาอะไรได้รับความนิยมสำหรับ เว็บโปรแกรมเมอร์ในเมืองใทย

เช่น
php
asp.net (C#,VB)
asp
jsp
Phyton
CFM

เหล่านี้ปัจจุบันนี้ตัวใหนที่ใช้การมากที่สุดครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-08-11 09:47:35 By : Joe_Dev View : 1852 Reply : 10

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,528 )
บทความ ( 1 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

ผมว่า php นะครับ

Date : 2009-08-11 13:59:19 By : Sek-nakarin

No. 2

Guest

php ใช้เยอะ
asp ใช้ง่ายและใหม่กว่า

เพราะ php เป็น coding
ส่วน asp เป็น coding + ลากแปะๆ อิอิ
Date : 2009-08-11 18:49:10 By : ชื่อนั้นแหบะ

No. 3

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

asp ใช้ง่ายจริงหรอ
Date : 2009-08-11 18:53:24 By : plakrim

No. 4

มีเครื่องมีอชี้วัดหรือเปล่าครับ เช่น จากสำนักนั่นโน่น นี่
อัตราเท่านั้นเท่านี้ เมื่อวันนี้วันนั้น 555

วันก่อนผมไปประชุม หลังจากที่วิเคราะห์ระบบเสร็จแล้ว IT ของกรมแห่งหนึ่ง
อยากขอเปลี่ยนภาษา เป็น php แต่ใน TOR เป็น asp ซึ่งเค้าให้เหตุผลว่า
asp ตายไปแล้ว เหอะๆผมได้ฟัง อึ้งกิมกี่ไปเลย คิดในใจว่า "มันตายสิดีผมทำงานออกไป
จะได้ไม่มีใครมาเอาของผมไปโมฯ โอ้ววดีๆๆๆ " 555
Date : 2009-08-11 22:46:56 By : Joe_Dev

No. 5

Guest

ผมว่า ปัจจุบัน PHP เป็นภาษาที่นิยมมากที่สุดในการเขียนเว็บนะครับ
เคยเห็นผลที่เขาเอามาประกาศแว๊ปๆ แต่จำไม่ได้แล้ว
แต่ดูง่ายๆ ก็คือ ดูจากนิสิตที่ทำโปรเจคครับ ราว 60 จะใช้ PHP ซะส่วนใหญ่
และราว 30% จะใช้ asp.net ส่วน asp จะมีราว 5% และตัวอื่นเช่น JSP ฯลฯ ก็มีใช้กันประปรายครับ
ซึ่งเหตุผลที่ใช้ PHP กันก็เพราะ PHP มีฐานข้อมูล MySQL ให้ใช้ในตัวเลย
ส่วน asp ถ้าไม่ใช้ Access ก็ต้องลงโปรแกรมฐานข้อมูลแล้วเซ็ทต่างๆบน server อีก
ดังนั้นส่วนมากเลยนิยมใช้ PHP กันครับ

แต่ก็ใช่ว่า asp จะไม่ใช้นะครับ ส่วนมากระบบงานเดิมจะเป็น asp เป็นส่วนใหญ่เหมือนกัน
เช่นเว็บไซต์ของมหา'ลัยหลายที่ องค์กรหลายๆแห่งที่ก่อตั้งมานานๆก็ยังใช้ asp และยังพัฒนาต่อไปอยู่.

เอาแค่นี้ก่อนแล้วกันครับ เดี๋ยวจะรำคาญกันซะก่อน...
Date : 2009-08-12 00:55:59 By : repins

No. 6

Guest

เพิ่มเติมซะหน่อย
ตอนนี้รู้สึกว่า ทางบริษัทหลายๆบริษัท
ต้องการพนักงานที่มีความสามารถด้าน PHP และ ASP.NET เป็นหลัก
ดังนั้นถ้าจะศึกษา ตอนนี้ก็ลองดูสองตัวนี้ให้คล่องดูนะครับ ถ้าเก่งรับรองได้งานแน่นอน...
Date : 2009-08-12 01:00:46 By : repins

No. 7

Guest

asp มีความเสถียรสูงในการพัฒนา Application ครับ
Date : 2009-08-12 06:48:35 By : ป

No. 8

ประเด็นหนึ่งที่ทิ้งไม่ได้คือ ประเภทของโปรเจ็ค
ผมคิดนะ ถ้าเป็นเว็บเล็กๆ หรือเว็บใหญ่ก็ตาม
ที่ความซับซ้อนของโปรเซสไม่มาก ใช้ php mysql ก็คงจะเอาอยู่

ประเด็นที่ว่า ทำมัยได้รับความนิยมสูง ก็คงหนีไม่พ้น ฟรี และ ถูกพัฒนาต่อเนื่อง
ไม่เหมือน asp ที่เขียน asp อยู่ดีๆ เปลียนเป็น .net โยนข้องเก่าทิ้งเกลือบหมดเลยซะงั้น
เป็นต้น หรือถ้ารับงานองค์กรณ์ใหญ่ๆ asp คงหนีไม่พ้นซื้อลิขสิทธิ์

แต่เมื่อใหร่ก็ตาม ที่ระบบ ต้องการความปลอดภัยสูง ความสเถียรภาพทางการใช้งานสูง
สูงอย่างไร ก็เช่น ใช้ XML , crystal Report เป็นต้น
หรือ ใช้กับ SQL Server เป็นต้น asp ก็ยังเป็นอีกแค่ หนึ่งทางเลือก
ืที่ดูเหมือนจะแยกลูกค้าอออจากกันได้เลยนะ

เขียนแบบตามความคิดอ่ะนะ คงเอาไปอ้างอิ้งอะไรไม่ได้ คิดว่าคงจะเป็นแบบนี้แบบนั้น คับ
Date : 2009-08-12 22:49:32 By : Joe_Dev

No. 9

โพสกระทู้ ( 43 )

ASP ยังไม่ตายหรอก

ระบบ i-banking ของธนาคารกรุงเทพฯ

ซึ่งระบบที่ต้องให้ความสำคัญเรื่องความถูกต้องและปลอดภัยสูงสุด
ยังใช้ ASP เลย
Date : 2009-08-13 09:04:55 By : luecha

No. 10

เขียน asp 3x,xxx ต่อเดือน
ทำเล่นๆ ไปสายๆ แต่ต้องส่งงานทัน
โพสกระทู้เล่นไปเรื่อยๆ แชดไปด้วย
Date : 2009-08-22 20:39:16 By : Joe_Dev

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ผมอยากทราบว่า ภาษาอะไรได้รับความนิยมสำหรับ เว็บโปรแกรมเมอร์ในเมืองใทย

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่