Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > รบกวนหน่อยครับ VB2005 ต้องการค่าจาก DB มาเเสดงที่ DataGridView

รบกวนหน่อยครับ VB2005 ต้องการค่าจาก DB มาเเสดงที่ DataGridView

Topic : 032384

โพสกระทู้ ( 121 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

รบกวนหน่อยครับ VB2005 ต้องการค่าจาก DB มาเเสดงที่ DataGridView
ต้องการเอาค่าจาก DB มาเเสดงที่ DataGridView นี้เขียน code ยังไงครับ
เเล้วถ้าต้องการเอาค่าที่เอา เลือกโดยใช้ CheckBox ใน DataGridView มาเเสดงลงใน ListBox จะเขียน code ยังไงครับ

ปล.คือผมต้องการเเบบว่าเลือกสินค้าอะครับ เเต่เลือกทีได้หลายๆชนิดสินค้า เลยใช้เป็น DataGridView เเล้ว add CheckBox เข้าไปเพื่อใช้เลือก
เเล้วพอกดปุ่มเพิ่มรานการมันก็จะมาเเสดงใน ListBox อะครับ
ผมเขียนเป็น Windows Application อะครับ

รบกวนหน่อยนะครับผม
ขอบคุณมากๆครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-09-29 14:48:47 By : artcode View : 2385 Reply : 6

No. 1

โพสกระทู้ ( 116 )

ลองค้นหาเซิทคำว่า gridview ดูครับ

Date : 2009-09-29 15:54:55 By : besttooo

No. 2

โพสกระทู้ ( 2 )

แสดงใน list view ง่ายกว่ามั้ยค่ะ
lsvDetail.CheckBoxes = True
ก็สามารถโชว์ได้แล้วค่ะ
Date : 2009-09-29 17:19:58 By : tom094230402

No. 3

ขอบคุณมากๆครับ ผมลองเปลี่ยนเเล้วครับ
แต่พอลอง code ให้เเสดงค่าใน grid view เเล้วมันกลับติ๊กค่าที่ check box ไม่ได้อะครับ
เเล้ว grid view กับ list view มันอยู่คนละหน้ากันอะครับ อยากให้พอเลือกข้อมูลที่ ติ๊กค่าที่ check box
มาเเสดงใน list view จะทำยังไงครับ
Date : 2009-09-29 18:50:58 By : artcode

No. 4

โพสกระทู้ ( 52 )

ไม่รู้ว่าผมจะเข้าใจถูกหรือป่าวนะคับ หากเป็นตามที่ผมคิด เอาข้อมุลมา bind ลง grid view ให้หมดแล้วเพิ่ม control check box ลงไป
แล้วตรง คุณสมบัติของ Check box ก็ให้ ตั้ง AutoPostBack = True
แล้วก็เขียน ฟังก์ชั่นรองรับการคลิกเลือก CheckBox อีกที เพื่อเอาค่า index ที่ได้ไปแสดงหรือแสดงใน list view อีกที ไม่รู้ว่าจะยากไปป่าวนะคับ
ตัวอย่างฟังก์ชั่นในการคลิกเลือก CheckBox นะครับ

Protected Sub Click(ByVal sender As Object, ByVal e As GridViewEventArgs)
" ตัวแปรรับค่า index" = Me.gridview1.DataKeys(e.rowsIndex).Value
dim SQLString ="SELECT "ฐานข้อมูล" WHERE "ฟิลด์" = " ตัวแปรรับค่า index"
จากนั้นก็ bind data ลง list view
End Sub

ปล. อาจจะงงไปนิดนะคับ ผมไม่รู้จะสื่อออกมาให้เข้าใจอย่างไร ทำเป็นแต่บอกให้ผู้อื่นเข้าใจไม่เป็น อิอิ
Date : 2009-10-01 16:05:16 By : art57110

No. 5

เเต่ตอนนี้ความต้องการมันเปลี่ยนเเล้วอะครับ
สิ่งที่ต้องการคือ
- โหลดข้อมูลจาก DB มาเเสดงใน GridView1
- Add Check Box ลงใน GridView1(ทำได้เเล้วครับ)
- เมื่อกดเพิ่มรายการ Row ที่เราติ๊กใน Check Box จะไปเเสดงใน GridView2 อะครับ
- เเละถ้าเรากลับไปที่ GridView1 มันจะเเสดงค่าที่เราเลือกไปเเล้วค้างเอาไว้ได้อะครับ

มีปัญหาจริงๆ หาจากไหนไม่ได้เลยไม่ค่อยเข้าใจด้วยครับเพราะไม่เคยใช้ GridView ปกติใช้เเต่ DataGrid ครับ
พยามมาหลายวันเเล้วไม่คืบหน้าเลย ยังไงถ้าเข้าใจผมก็ช่วยทีนะครับ

Date : 2009-10-02 10:44:28 By : artcode

No. 6

โพสกระทู้ ( 2 )

อย่างนี้สิค่ะ
1. load ข้อมูล เข้า Gridview 1 ให้นำ เอา Data table มาเก็บข้อมูล แล้วก็ Add ลง Data Row ทีละแถว
2. เมื่อทำการคลิก Check Box ของ gridview 1 ให้ทำการ วนลูป update data ใน Data Row โดยเพิ่ม Flag Field ขึ้นมา 0= ไม่ได้คลิก , 1=คลิก
3. เมื่อกดเพิ่มรายการ Row ที่เราติ๊กใน Check Box จะไปเเสดงใน GridView2 อะครับ
อันนี้ก็ ต้อง วนลูปใน Data row แล้วไป แล้วส่งค่าไปให้ grid view 2 โดยเอาเฉพาะ Flag Field = 1 ขึ้นมาแสดงก็ได้ค่ะ

เท่านี้ก็น่าจะหมดปัญหานะ แต่ค่อนข้างจะเขียนเยอะหน่อย แต่คนเก่งอย่างคุณทำได้อยู่แล้วหละ
Date : 2009-10-02 17:02:06 By : tom094230402

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : รบกวนหน่อยครับ VB2005 ต้องการค่าจาก DB มาเเสดงที่ DataGridView

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่