Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > VB.NET การติดต่อฐานข้อมูลโดยอ่านและเขียนค่าการเชื่อมต่อลงไฟล์ ini file

VB.NET การติดต่อฐานข้อมูลโดยอ่านและเขียนค่าการเชื่อมต่อลงไฟล์ ini file

Topic : 051796

โพสกระทู้ ( 315 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Facebook

ต้องการทำ winapp ให้มีหน้าของการตั้งค่าเชื่อมต่อฐานข้อมูลโดยเขียนข้อมูลลงไฟล์
ini file ไม่ทราบว่าหากจะเขียนและอ่านไฟล์ประเภท ini file ต้องทำอย่างไรครับ
ตัวอย่างไฟล์จะเป็นแบบนี้ครับ
[ServerConfig]
Server=127.0.0.1
Database=person
Username=sa
Password=123

Tag : .NET, Win (Windows App), VB.NET, C#, VS 2008 (.NET 3.x)

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2010-11-17 14:36:06 By : narubet View : 6784 Reply : 8

No. 1

โพสกระทู้ ( 538 )
บทความ ( 3 )

ต้องเป็น ini file เลยหรือเปล่าครับ เพราะของ dotnet 2005 ขึ้นไปมันจะมี config ให้ใช้ได้เลย โดยชื่อไฟล์ config จะเป็นชื่อเดียวกับ project นามสกุลไฟล์เป็น .config อ่ะครับ ข้างในจะอยู่ในรูป xml format น่ะครับ

วิธีเรียกใช้ตอนเขียนโค้ดก็แค่นี้ครับ เรียกใช้ได้ตลอดเหมือนตัวแปรตัวนึงครับ

Code (C#)
     string dbName="";
     dbName = WinAppTest.Properties.Settings.Default.Database.ToString();

ตัวอย่างผมตั้งชื่อโปรเจ็คว่า WinAppTest ก็จะได้ไฟล์ WinAppTest.exe.config

ตัวอย่างข้อมูลในไฟล์
WinAppTest.exe.config
<?xml version="1.0" encoding="utf-8" ?>
<configuration>
    <configSections>
        <sectionGroup name="applicationSettings" type="System.Configuration.ApplicationSettingsGroup, System, Version=2.0.0.0, Culture=neutral, PublicKeyToken=b77a5c561934e089" >
            <section name="WinAppTest.Properties.Settings" type="System.Configuration.ClientSettingsSection, System, Version=2.0.0.0, Culture=neutral, PublicKeyToken=b77a5c561934e089" requirePermission="false" />
        </sectionGroup>
    </configSections>
    <applicationSettings>
        <WinAppTest.Properties.Settings>
            <setting name="Server" serializeAs="String">
                <value>127.0.0.1</value>
            </setting>
            <setting name="Database" serializeAs="String">
                <value>TestDB</value>
            </setting>
            <setting name="UserName" serializeAs="String">
                <value>admin</value>
            </setting>
            <setting name="Password" serializeAs="String">
                <value>admin</value>
            </setting>
        </WinAppTest.Properties.Settings>
    </applicationSettings>
</configuration>

** แต่ถามว่าจะเขียนติดต่อใช้เป็นไฟล์ ini ได้ไม๊ ก็ตอบว่าได้นะครับแต่ก็ต้องเขียน function เองเรียกใช้ API เองน่ะครับ

ก็จะมัวไปเขียนเพื่อให้ใช้ได้ทั้งๆ ที่มีของใหม่ให้ใช้อยู่แล้วทำไมล่ะเนาะ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2010-11-17 15:01:18 By : salapao_codeman

No. 2

Facebook

ผมว่าจุดประสงค์การทำงานมันต่างกันนะครับ
กรณีทำแบบคุณว่า เวลาผมเปลี่ยนค่า database ผมต้องแก้ค่าในโปรเจคใหม่ใช่ไหมครับ แล้วทำ exe ใหม่ ผมเข้าใจถูกเปล่า ฉนั้นถ้าผมมีเครื่องลูก 100 เครื่อง ผมต้องลงใหม่ทุกเครื่องถูกไหมครับ นอกจากาว่าไฟล์ xml นั่นสามารถแก้ได้โดยไม่ต้องแก้โปรแกรม

ถ้ากรณีของผมหากมีการเปลี่ยนค่า database ก็สามารถเปลี่ยนแปลงค่าได้เลยได้เลยโดยที่ไม่ต้องมาแก้ค่าในโปรแกรมเพราะค่าถูกเก็บใน ini file ของแต่ละเครื่องอยู่แล้ว

ผิดพลาดประการใดแนะนำด้วยครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2010-11-17 16:31:38 By : narubet

No. 3

เอ่อ ผมเสนอตัวเลือกใหม่ที่มันมีพร้อมให้ใช้อยู่แล้วใน .Net2005 ขึ้นไปอ่ะครับ

มันเป็น text file ธรรมด๊า ธรรมดา ครับ แก้ไขด้วย notepad หรือ editor ใดๆ ก็ได้ครับ เหมือนเช่นเดียวกันกับ ini file ครับ

แล้วที่เริ่มถามมาคือ "ต้องการทำ winapp ให้มีหน้าของการตั้งค่าเชื่อมต่อฐานข้อมูลโดยเขียนข้อมูลลงไฟล์ ini file " คำถามนี้ใช่ป่ะครับแปลว่าโปรแกรมต้องการแก้ไขโปรแกรม ซึ่งแก้ไขแล้วก็ต้อง compile เป็น exe ใหม่ แล้วเอา exe ไปเปลี่ยน ไม่ใช่เหรอครับ

อธิบายอีกรอบ
สิ่งที่คุณถาม ต้องการอยากได้คือ
1.หน้าของการตั้งค่าเชื่อมต่อฐานข้อมูล ** เน้นตรงนี้ว่าเป็นสิ่งที่คุณขอมา ซึ่งก็ต้องแก้โปรแกรมอยู่ดี
2. save ข้อมูลของข้อ 1 ลง ini file

วิธีคือ
1. สร้าง form ใหม่ สมมุติตั้งเป็น formDBconfig แล้วคุณก็วาดหน้าตาอย่างที่ต้องการลงไป
2. หลังจากนั้นก็จะมีปุ่ม save config เพื่อที่จะ save ลงไฟล์ (ในที่นี้คุณกำหนดให้เป็น ini file)
ทางเลือกของการ save file
- ใช้วิธีการเขียน save file ลงตรงๆ เลย เป็นการเปิด/ปิด file ปกติ
- ใช้วิธีการเขียนเรียก Windows API ที่เป็นตัวจัดการ เรื่องของ ini file ให้ (ตรงนี้ไม่แน่ใจว่าเคยใช้หรือรู้จัก Window API มาก่อนหรือเปล่า)

ซึ่งค่าต่างๆ ที่คุณทำขึ้นมาคุณต้องเอาไปใส่ตัวแปรใช่ป่ะครับ เช่น

string dbName="";
string dbUsername ="";
string dbPassword ="";
string dbServerName ="";

แล้วก็จะกำหนดค่าตัวแปรเหล่านั้นให้เท่ากับ ค่าใน form แล้วเอาตัวแปรไปใช้ เป็นอันเสร็จ ใช่หรือเปล่าครับ

ทีนี้วิธีที่ผมแนะนำไปน่ะคือคุณสามารถตัดตอนตรงนี้ไปได้เลย ไม่ต้องไปเขียนเพิ่มให้ยุ่งยาก
ทางเลือกของการ save file
- ใช้วิธีการเขียน save file ลงตรงๆ เลย เป็นการเปิด/ปิด file ปกติ
- ใช้วิธีการเขียนเรียก Windows API ที่เป็นตัวจัดการ เรื่องของ ini file ให้

ส่วนวิธีการสร้างคุณแค่ทำตามนี้ก็จะได้ไฟล์ .config ออกมาแล้วครับ แล้วก็เอา formDBConfig มามาเรียกใช้ค่าแค่นั้น
เลือกเมนู project แล้วเลือกรายการล่างสุด ซึ่งจะเป็นการเปิด properties ของ project ครับ
winapptest_prop1

แล้วก็เลือกที่เมนูด้านซ้ายเป็น settings แล้วก็ใส่ค่าตามรูปครับ
winapptest_prop2

หลังจาก save ให้ไปดูที่ folder ที่มี exe อยู่ (ส่วนใหญ่จะเป็น folder debug แต่ของผมพอดีเปลี่ยนค่าการ compile เป็น release แล้วเลยอยู่ที่ folder release น่ะครับ)
winapptest_prop3_configfile

ส่วนถ้าจะเอาวิธีการติดต่อ Windows API ของ .Net2008 เดี๋ยวผมเอามาลงอีกที
Date : 2010-11-17 17:35:34 By : salapao_codeman

No. 4

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

Twitter Facebook

.NET มันมี .Config มาให้น่ะครับ ใส่ที่ตัวนี้ได้เลยครับ ถ้า ASP.NET จะเป็น Web.Config ส่วน App จะเป็นชื่อ [App-Name].Config ครับ
Date : 2010-11-17 17:48:38 By : webmaster

No. 5

Facebook

แล้วที่เริ่มถามมาคือ "ต้องการทำ winapp ให้มีหน้าของการตั้งค่าเชื่อมต่อฐานข้อมูลโดยเขียนข้อมูลลงไฟล์ ini file " คำถามนี้ใช่ป่ะครับแปลว่าโปรแกรมต้องการแก้ไขโปรแกรม ซึ่งแก้ไขแล้วก็ต้อง compile เป็น exe ใหม่ แล้วเอา exe ไปเปลี่ยน ไม่ใช่เหรอครับ
/////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////
ตรงนี้ผมไม่ได้หมายความว่าต้องการแก้ไขโปรแกรมครับ ผมหมายถึงถ้าหากมีการเปลี่ยนชื่่อ database หรือ ไอพี database เปลี่ยนไป
ในกรณีของผมคือสามารถแก้ที่หน้าตั้งค่าการติดต่ฐานข้อมูลได้เลยโดยไม่ต้อง compile เป็น exe ใหม่

แต่ถ้ากรณีที่คุณเสนอมาผมต้อง compile เป็น exe ใหม่ หรือเปล่า
หรือว่าตอนติดตั้งโปรแกรมมันจะมีไฟล์นามสกุล .config ที่คุณว่าอยู่ในเครื่องสามารถแก้ได้เลยหากมีการเปลี่ยนไอพี database หรือเปลี่ยนชื่อ database
Date : 2010-11-17 19:09:30 By : narubet

No. 6

ที่เริ่มอธิบายมาตั้งแต่ทีแรกอ่ะ ก็พยายามนำเสนอของใหม่ ซึ่งคุณจะใช้หรือไม่ใช้ แก้ไม่แก้ก็แล้วแต่น่ะครับ ไม่ใช้กับตัวนี้แค่ให้รู้ไว้ว่ามันมีแบบใหม่ให้ใช้ไปใช้กับ project ใหม่ก็ได้เหมือนกันนี่

แล้วครั้งที่สองก็มีรูปแสดงถึงตัวไฟล์ แล้วก็บอกว่าเปิดด้วย notepad หรือ editor ใดๆ ก็ได้ไปแล้ว

ส่วนเรื่องการติดตั้งว่าจะมีไฟล์นี้ไปด้วยหรือเปล่านั้น เช่นเดียวกับแบบ ini นั่นแหละครับ ของ ini คุณต้อง add ไฟล์ ini เพิ่มเข้าในตอนที่ทำชุดติดตั้งไปด้วยถูกไม๊ครับ

ที่คุณ Mr.Win เค้าสรปให้น่ะ ถูกแล้ว ใจเย็นๆ แล้วลองอ่านดูดีๆ
Date : 2010-11-18 14:10:29 By : salapao_codeman

No. 7

Facebook

ขอบคุณมากครับ เพิ่งหัดเล่นครับผม ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ
Date : 2010-11-19 08:40:42 By : narubet

No. 8

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

Twitter Facebook

ตอนที่ Create New Project มันก็ไฟล์ต่าง ๆ มาให้ครับ ถ้าไม่มีก็สามารถ Add เข้ามาได้ครับ และพวกไฟล์ .Config ตัว App จะรู้จักทันที และสามารถเรียก Tag/ค่า ในนั้นใช้ได้ทันทีเช่นเดียวกันครับ

ตัวอย่าง ASP.NET Web Project ครับ มันมีไฟล์ web.config ให้ใช้ตัวนี้แทนครับ และอีกอย่างไฟล์นี้มันมี Security ในตัวครับ คือไม่สามารถทำการเรียกหรือเปิดไฟล์ตัวนี้ได้นอกจากตัว .NET ทำการเรียกครับ
Date : 2010-11-19 08:50:31 By : webmaster

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : VB.NET การติดต่อฐานข้อมูลโดยอ่านและเขียนค่าการเชื่อมต่อลงไฟล์ ini file

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่