Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > รบกวนถามเรื่องการ Search ให้โชว์ใน DataGridview โดย String builder อะครับ

รบกวนถามเรื่องการ Search ให้โชว์ใน DataGridview โดย String builder อะครับ

Topic : 055807

โพสกระทู้ ( 56 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือ ผมใช้ textbox ในการสำหรับการ Seach อะครับ

แต่พอดีติดปัญหาตรงที่ เมื่อใช้่ LIKE แล้วจำทำการใช้ เึครื่องหมาย * โดย พิมพ์ผ่าน textbox แล้ว DataGridView ไม่แสดงข้อมูลครับ

แต่ Seach แบบพิมเต็มคำก็แสดงครับไป Query ใน Acees ก็ขึ้นครับ

ตัวอย่างโค๊ดคราวๆนะครับ

Dim sb as new StringBuilder

Code (VB.NET)
sb.remove( 0 , length)
sb.append("SELECT * ")
sb.append("FROM ""txtTable.text" ")
sb.append("WHERE Hospital LIKE '" +  txtHos.text + "' ")

ในส่วนของ txtHos.text ถ้าพิมพ์เป็นชื่อเต็มค่าใน Gridview จะขึ้น
ถ้าพิมพ์ a* จะไม่แสดงค่าใดๆ <<<< ซึ้งต้องการให้แสดงค่า

เลยอยากถามผู้รุ้หน่อยครับต้องทำอย่างไรครับ ขอบคุณครับ

Tag : .NET, Ms Access, VB.NET, VS 2008 (.NET 3.x)

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-02-10 09:55:16 By : Doremon316 View : 1749 Reply : 10

No. 1

โพสกระทู้ ( 437 )

Replace(txtHos.text, "*", "%")

ลองแบบนี้ดู ครับ จีบัน

จงสู้ต่อไปนะครับ จีบัน

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-02-10 11:56:09 By : kaimuk

No. 2

โพสกระทู้ ( 147 )

ขอถามหน่อยพิมพ์ a* เพื่ออะไรครับ

หรือว่าจะ เอาแบบที่ผมนี้ใช่หรื่อป่าว

777

พอค้นหาจากคำว่า (วิ) ให้ชื่อหรืออะไรก้อได้ที่มีคำนี้อยู่ขึ้นมาทั้งหมดแบบนี้หรือป่าว

2222

sqlSearch = "Select * from Movement_Area where M_Name like '%" & txtName_s.Text.Trim() & "%' order by Movement_ID asc"

ถ้าเข้าใจผิดก้อขอโทด้วย งิงิ

ประวัติการแก้ไข
2011-02-10 12:02:41
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-02-10 12:00:55 By : angelrings0

No. 3

โพสกระทู้ ( 2 )

ลองใช้ % แทน * ดูครับ
ผมไม่แน่ใจว่าใช้เครื่องหมายไหนกันแน่นะครับ อิอิ
Date : 2011-02-10 12:55:27 By : mrgame

No. 4

ใช้แล้วครับคุณ Angel เด่วตอนดึกผมลองกลับไปทำครับ ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
Date : 2011-02-10 14:36:27 By : Doremon316

No. 5

คร๊าบ ถ้างั้ยก้อบอกด้วย ถ้ายังไม่ได้เดียวพรุ่งนี้เอาโค๊ตให้ถ้ายังทำไม่ได้ -*-
แล้วใช่อะไรเป็น Database acc หรือ Sql จะได้ให้ถูก งิ
Date : 2011-02-10 14:50:43 By : angelrings0

No. 6

ยังไม่ได่้อะครับผมใช้ฐานข้อมูลเป็น access

Code (VB.NET)
 Sub BindData()

Dim tableName = testType.Text
        Dim hospitalName = hospital.Text
        Dim hnName = txtHn.Text
        Dim startDate = txtStartDate.Text
        Dim endDate = txtEndDate.Text

If hospitalName <> Nothing Then

End If
        Dim dtAdapter As New OleDbDataAdapter
        Dim ConnString As String = "Provider=Microsoft.Jet.OLEDB.4.0;Data Source=D:\Database.mdb"
        Dim sb As New StringBuilder()
        sb.Remove(0, sb.Length)
        sb.Append("SELECT * ")
        sb.Append("FROM " + testType.Text + " ")
        sb.Append("WHERE Status = 'Y' ")
        If hospital.Text <> Nothing Then
            sb.Append("and HospitalName like '" + hospital.Text + "' ")
        End If

If txtHn.Text <> Nothing Then
            sb.Append("and HN like '%" + txtHn.Text.Trim + "%' ")
        End If

If txtStartDate.Text <> Nothing Then
            sb.Append("and Date >= " + txtStartDate.Text + " ")
        End If

If txtEndDate.Text <> Nothing Then
            sb.Append("and Date <= " + txtEndDate.Text + " ")
        End If

Dim SQLString As String = sb.ToString

Dim OleDBConn1 As System.Data.OleDb.OleDbConnection = New System.Data.OleDb.OleDbConnection(ConnString)
        Dim DataSet1 As New DataSet()
        Dim OleDbDataAdapter1 As System.Data.OleDb.OleDbDataAdapter = New System.Data.OleDb.OleDbDataAdapter(SQLString, OleDBConn1)
        OleDBConn1.Open()
        OleDbDataAdapter1.Fill(DataSet1, tableName)
        GridViewList.DataSource = DataSet1.Tables(tableName)
        'SELECT * FROM HBVL WHERE Status = 'Y' and HN like '1*' 

OleDBConn1.Close()
        OleDBConn1 = Nothing

ประวัติการแก้ไข
2011-02-11 01:43:31
Date : 2011-02-10 23:13:18 By : Doremon316

No. 7

คุณ Angel ได้ละครับผมเปลี่ยนจาก % และก็ใช้ & แทน + ครับ
Date : 2011-02-10 23:22:10 By : Doremon316

No. 8

แต่ก๋ยังติดปัญหาในส่วนของ startDate กับ endDate ว่าจะให้ Quary ยังไงดีโดน ถ้าใส่ startDate จะให้มัน Search วันที่มากกว่า
ถ้าใส่ endDate ก็ Search วันที่น้่อยกว่า ถ้าทั้งสองอันให้อยู่ระหว่าง
Date : 2011-02-11 01:45:26 By : Doremon316

No. 9

อ่า นึกไม่ออก ขอดูหน้า From นี้หน่อย นึกไม่ออก -*-
Date : 2011-02-11 08:32:39 By : angelrings0

No. 10

โพสกระทู้ ( 1,348 )
บทความ ( 1 )

ถ้าเป็น Access ใช้ *
MSSQL ใช้ %
Date : 2012-02-10 08:49:43 By : watcharop

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : รบกวนถามเรื่องการ Search ให้โชว์ใน DataGridview โดย String builder อะครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่