Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > .NET Framework > Forum > ขอคำแนะนำหรือแนวคิด เรื่องการตัดสต็อกแบบ FIFO พร้อม Update ค่าสต็อกคงเหลือ

ขอคำแนะนำหรือแนวคิด เรื่องการตัดสต็อกแบบ FIFO พร้อม Update ค่าสต็อกคงเหลือ

Topic : 055941

โพสกระทู้ ( 19 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

วันนี้ ผมมีเรื่อง ๆ หนึ่ง คือ อยากจะขอ คำแนะนำ หรือ แนวคิด หลักการของ การตัดสต็อกสินค้า แบบ FIFO
ก่อนอื่นนั้น ผมได้ จัดทำ เกี่ยวกับระบบจัดการฟาร์มไข่ไก่ ขึ้นมาครับ แต่ติดปัญหาเรื่องการตัดสต็อกไข่ไก่ ครับ ขออธิบายแบบ ง่าย ๆ รวดเร็วละกันครับ ในฐานข้อมูล ผมได้สร้างตารางสต็อกไข่ ประกอบด้วย (PK)egg_id, stk_total(จำนวนที่เก็บ) และ (PK)pick_date
ปัญหาที่ผมเจอคือ หาใน ตารางสต็อกไข่ ได้ทำการจัดเก็บ
ไข่เบอร์ 3 จำนวน 75 ฟอง วันที่เก็บ 12/2/2554 ..... (1)
ไข่เบอร์ 3 จำนวน 40 ฟอง วันที่เก็บ 13/2/2554
------- > (1) เมือลูกค้าซื้อ จะต้องตัดสต็อกจาก Record (1) ก่อนใช่ไหมครับ ปัญหาที่ผมว่าคือ เมื่อลูกค้าซื้อในจำนวน 90 ฟอง แล้ว มันตัด จำนวน 75 ฟองก็จริงครับ แต่มันไม่ยอมไป ตัดอีกRecord คือไข่เบอร์ 3 ของวันที่ 13/2/2554
ซึ่งพอผม Update ค่าสต็อกไข่ลงเหลือ ก็จะกลายเป็นว่า วันที่ 12/2/2554 จะเป็นสต็อกไข่ ติดลบ (-15)
********* ท่านใดพอมีคำแนะนำ หรือ แนวคิดหลักการ เกี่ยวกับเรื่องนี้ไหมครับ ว่าจะทำไง ให้ตัดสต็อก ไม่ติดค่าลบ ขอเรื่องการ Update สต็อกลงเหลือด้วยครับ ****** ปล.ขอบคุณล่วงหน้าครับ ด้านล่าง Code ที่ผมเขียนไว้ครับ

Code (VB.NET)
Dim sql As String = ""
            Dim sqlSave As String = ""
            sqlSave = sql.ToString()

Dim i As Integer
            Dim EggId As String
            Dim EggPrice As Double = 0.0
            Dim EggQuan As Integer = 0
            Dim EggTotal As Double = 0.0

Dim OldAmount As Integer
            Dim NewAmount As Integer
            Dim StkDate As Date

'วนลูปเก็บค่าสินค้าใน listview มาใส่ในตัวแปร เพื่อ การตัดสต็อกสินค้า และ Update ค่าสต็อกคงเหลือ ลงในตาราง Stok
            For i = 0 To lsvEggList.Items.Count - 1
                EggId = lsvEggList.Items(i).SubItems(0).Text
                EggPrice = CDbl(lsvEggList.Items(i).SubItems(1).Text)
                EggQuan = CInt(lsvEggList.Items(i).SubItems(2).Text)
                EggTotal = CDbl(lsvEggList.Items(i).SubItems(3).Text)
                sql.Remove(0, sql.Length)
                sql = "SELECT * FROM stok WHERE egg_id = @egg_id ORDER BY pick_date ASC"
                _cmd = New OleDbCommand(sql, _conn)
                With _conn
                    _cmd.CommandText = sqlSave
                    _cmd.Parameters.Clear()
                    _cmd.Parameters.Add("egg_id", OleDbType.Char).Value = EggId
                    Dim reader As OleDbDataReader = _cmd.ExecuteReader()
                    If reader.HasRows Then
                        reader.Read()
                        OldAmount = reader("stk_total")
                        StkDate = reader("pick_date")
                        reader.Close()

NewAmount = (OldAmount - (EggQuan * 30))

sql = "UPDATE stok SET stk_total = @SumPick, pick_date = @date WHERE egg_id = @eggid AND pick_date = @date"
                        sqlSave = sql.ToString
                        _cmd = New OleDbCommand(sql, _conn)
                        With _conn
                            _cmd.CommandType = CommandType.Text
                            _cmd.Parameters.Add("SumPick", OleDbType.Integer).Value = NewAmount
                            _cmd.Parameters.Add("date", OleDbType.Date).Value = StkDate
                            _cmd.Parameters.Add("eggid", OleDbType.Char).Value = EggId
                            _cmd.ExecuteNonQuery()
                        End With
                    End If
                End With

Tag : .NET, Ms Access, VBScript, Class Library, VB.NET, VS 2008 (.NET 3.x)

ประวัติการแก้ไข
2011-02-12 17:31:16
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-02-12 17:21:45 By : iSOON_zA View : 4091 Reply : 14

No. 1

มีท่านใด พอมีแนวทาง หรือ คำแนะนำ บ้างครับ ยังแก้ไม่ได้เลยครับ ติดตรง การขาย ตัดสต็อก และ Update สต็อกนี่แหละครับ

ยังไงก็ต้องขอคำแนะนำ ทุก ๆ ท่าน .......... ขอบคุณล่วงหน้า มา ณ ที่นี้ ด้วยครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-02-13 16:08:04 By : iSOON_zA

No. 2

สงสัยจะยาก หรือผมอธิบายไม่เข้าใจ

ขอถามอีกทีครับ
Code (VB.NET)
Dim reader As OleDbDataReader = _cmd.ExecuteReader()
                        OldAmount = reader("stk_total")

คำสั่ง reader อ่ะครับ ถ้าผมต้องการ ค่าของวันที่ reader("pick_date") แล้วเป็น แถวที่ 2 ผมต้องเขียน code ไงครับ
พอมีใคร จะอธิบายได้ไหมครับ ประมาณว่า เลือก แถวที่ 2 ของวันที่ อ่ะครับ จะเขียนเป็นคำสั่ง reader ยังไง ?

ขอขอบคุณ ล่วงหน้า ครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-02-13 23:45:32 By : iSOON_zA

No. 3

โพสกระทู้ ( 1,348 )
บทความ ( 1 )

เป็นตัวอย่างการเขียน Loop datareader
http://msdn.microsoft.com/en-US/library/system.data.sqlclient.sqldatareader.read(v=VS.80).aspx
Date : 2011-02-14 08:54:36 By : หางอึ่ง

No. 4

ไม่แน่ใจตารางเก็บสต็อคไข่ของคุณ
มีแค่ 3 ฟิล์ดนี้หรือไม่ egg_id, pick_date, stk_total
เพราะผมมองว่าน้อยไป

อย่างน้อยมันน่าจะเป็น
egg_id เบอร์ไข่
stk_date วันที่ปรับปรุงยอด
stk_amt จำนวนไข่
stk_balance จำนวนไข่คงเหลือ

ตัวอย่างข้อมูล
egg_id, stk_date, stk_amt, stk_balance
3 2011-02-12@10:00 75 75
3 2011-02-13@10:00 40 115
3 2011-02-14@9:00 -90 25

คล้ายๆ กับสมุดบัญชีธนาคาร

2011-02-14 09:01:36
2011-02-14 09:01:53
Date : 2011-02-14 09:00:53 By : หางอึ่ง

No. 5

ที่ ท่านแนะนำ คือยังไงครับ ประมาณว่า
เบอร์ไข่ จำนวนเก็บ จำนวนคงเหลือ วันที่เก็บ
3 100 100 12/2/2554
3 70 70 13/2/2554
แบบนี้ใช่ไหมครับ ถ้าผมจะตัดแบบ FIFO ผมต้องตัด จากจำนวนคงเหลือ ของวันที่ 12/2/2554 ก่อนใช่หรือไม่ครับ

ถ้าขายไข่ เบอร์ 3 ไป 120 ฟอง ผมต้องตัด วันที่ 12/2/2554 ออกไป 100 = 0 ส่วน 20 ฟองที่เหลือ ตัดว่าที่ 13/2/2554
มันจะแตกต่างจาก ฐานข้อมูลเก่าที่ผมเขียนไว้ตรงไหนครับ ยังงง

พอจะอธิบาย หลักการ ตัดและUpdate ข้อมูล เวลาขายแล้วตัดสต็อกออก ได้ไหมครับ

ยังไงก็ขอบคุณที่ยังพอมีคำแนะนำดี ๆ แบบนี้ครับ ^___^
Date : 2011-02-14 09:12:13 By : iSOON_zA

No. 6

ออ พอจะเข้าใจที่ท่านอธิบาย ล่ะ ครับ ประมาณว่า เก็บผมรวมแล้ว ตัด

แต่ก่อนอื่นผมต้องขออธิบายเลยครับ ว่า ระบบที่ทำไว้ เมื่อเราเก็บไข่ในแต่ละวัน เราจะต้องจัดเก็บสต็อกตามวันครับ
พอเวลาขาย เขาจะต้องตัดสต็อกของวันที่เราเก็บไข่เข้าสต็อกก่อนก่อนครับ ประมาณว่า เก็บก่อน ขายก่อน (FIFO)
เพราะว่า ที่ทำแบบนี้ คือ ไข่ไก่สด จะมีระยะอายุความสดไว้ เพราะฉะนั้น จึงต้องตัดตามวันที่ ๆ เราเก็บมาก่อนครับ
(ระบายไข่ออก เดียวไข่เสีย) นี่แหละครับ เหตุผลที่ว่าทำไมผมต้องเก็บแล้วตัดเป็นวัน ๆ ไป

ยังไงก็ต้องขอคำแนะนำต่อไปครับ เพราะตอนนี้ ติดอยู่ตรง ตัด อัพเดท นี่แหละครับ

ขอบคุณ ล่วงหน้าอีกทีครับ
Date : 2011-02-14 10:54:42 By : iSOON_zA

No. 7

โพสกระทู้ ( 76 )

select * from table where stk_total < 0

ถ้า มีค่า
ก็แก้ค่าที่ติดลบให้เป็น 0 ซะ
แล้วเอาค่า ติดลบไปรวม กับวันที่ถัดไป
ทำอย่างงี้ไปเรื่อยๆจนกว่าไม่พบค่าติดลบ

แค่นี้เอง

2011-02-14 11:28:36
Date : 2011-02-14 11:21:53 By : cyberstein

No. 8

โพสกระทู้ ( 175 )

Facebook

ลองดูเรื่อง Transaction ผมว่าน่าจะใช้ได้ดี..
Date : 2011-02-14 14:19:47 By : EvoLutionGT

No. 9

โพสกระทู้ ( 162 )

while(eggQty > 0)
{
string sql = "select top 1 egg_id,stl_total,pick_date from tbl_egg where stl_total > 0 order by pick_date "

ถ้า stl_total >= eggqty ให้
update stl_total =stl_total - eggqty where eggid = ?? and pick_date = ???
eggQty = 0
จบ

ถ้า stl_total < eggqty ให้
update stl_total = 0 where eggid = ?? and pick_date = ???
eggQty -= stl_total
จบ

}

ถ้าจะให้ดีสร้าง Table ที่เก็บ History การตัด Stock ไว้ด้วยจะดีมาก

ง่ายๆ ครับ ไกด์ให้แค่นี้นะครับ
Date : 2011-02-14 16:18:06 By : superpheak

No. 10

อันนี้ที่ทำใหม่ครับ เกือบจะได้ล่ะครับ ติดตรง เรื่องอัพเดท ลงในวันที่ ถัดไปCode (VB.NET)
'วนลูปเก็บค่าสินค้าใน listview มาใส่ในตัวแปร เพื่อบันทึกลงในตาราง sale_detail
            For i = 0 To lsvEggList.Items.Count - 1
                EggId = lsvEggList.Items(i).SubItems(0).Text
                EggPrice = CDbl(lsvEggList.Items(i).SubItems(1).Text)
                EggQuan = CInt(lsvEggList.Items(i).SubItems(2).Text)
                EggTotal = CDbl(lsvEggList.Items(i).SubItems(3).Text)
                sql = "SELECT * FROM stok WHERE egg_id = @egg_id ORDER BY pick_date ASC"
                With _conn
                    _cmd.Parameters.Add("egg_id", OleDbType.Char).Value = EggId

NewAmount = (OldAmount - (EggQuan * 30))

If NewAmount <= 0 Then

b = OldAmount - NewAmount
                            a = a - b

sql = "DELETE * FROM stok WHERE egg_id =@eggid AND pick_date = @date"
                            With _conn
                                _cmd.CommandType = CommandType.Text
                                '_cmd.Parameters.Add("SumPick", OleDbType.Integer).Value = NewAmount
                                _cmd.Parameters.Add("eggid", OleDbType.Char).Value = EggId
                                _cmd.Parameters.Add("date", OleDbType.Date).Value = StkDate
                            End With

sql = "UPDATE stok SET stk_total = SumPick, pick_date = @date WHERE egg_id = @eggid AND pick_date = @date"
                            With _conn
                                _cmd.Parameters.Add("SumPick", OleDbType.Integer).Value = a
                            End With

Else
                            sql = "UPDATE stok SET stk_total = @SumPick, pick_date = @date WHERE egg_id = @eggid AND pick_date = @date"
                            With _conn
                                _cmd.Parameters.Add("SumPick", OleDbType.Integer).Value = NewAmount
                            End With
                        End If

2011-02-14 19:52:28
Date : 2011-02-14 19:17:57 By : iSOON_zA

No. 11

คุณ Palm ครับ ผมก็คิดแบบเดียวกับคุณเลยครับ แต่ของผมคือ ถ้าขายแล้วตัดแล้ว ค่า ติดลบหรือ <0 ให้ ลบ Record นั้นทิ้ง
แต่ติดตรงที่วัน ผมจะอัพเดท ค่าที่ b = OldAmount - NewAmount >>> a = a - b แล้ว แล้วเอา a ไปอัพค่าสต็อกของอีกวันที่ ยังไงนี่สิครับ
จากโค้ดที่ใช้ คือ reader.HasRow อ่านค่า StkDate = reader("pick_date") <<<< ซึ่งตรงนี้มันเก็บวันที่ ของ Record แรกที่ตัดไป
ตอนนี้ว่าจะสร้างอีกตัวแปร คือเก็บค่า วันที่ ของ Record 2 อ่ะครับ แต่ติดตรงไม่รู้ code ว่าจะ reader("pick_date")ตำแหน่งที่ 2 ยังไง
-----------
คุณ EvoLutionGT ผมยังไม่ได้ศึกษาเกี่ยวคำสั่ง Transaction เลยครับ (ผมพึ่งหัดพึ่งเริ่มเป็นครั้งแรกครับสำหรับการเขียน VB) เดียวจะลองศึกษาดูครับ ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
----------
ส่วนสุดท้าย คุณ post ผมยังงง กับcode ที่ให้ครับ คือที่ While นี้ จะใช้ตอนที่ ตัดสต็อกแล้วติด ลบ หรือยังไงครับ พอจะคอมเม้นให้ทีได้ไหมครับ ซึ่งจาก code ที่ผมทำ คือ For ค่าใน Listview ไว้ แล้วก็เลือกเบอร์ไข่ ที่อยู่ใน Listview . . . ซึ่งตอนนี้ผมก็ยังไงว่าจะให้ While ตอนไหนดี ยังไงช่วย คอมเม้นให้ผมซักเล็กน้อยครับ
--------------------------------------------------------------
ยังไงก็ต้องขอบคุณทุก ๆ ท่านน่ะครับที่ให้คำปรึกษา คำแนะนำต่าง ๆ

ปล.มีท่านใดพอรู้เกี่ยวกับ คำสั่ง reader.HasRow แล้วก็ reader("pick_date")ตำแหน่งที่ 2,3,4, . . . n บ้างครับ ที่ทำไว้คือมันอ่านค่าของบรรทัดแรก แต่อยากให้มันอ่านค่าบรรทัดที่ 2 เขียนยังไงช่วยบอกทีน่ะครับ ขอบพระคุณอีกครั้งครับ
Date : 2011-02-14 19:20:04 By : iSOON_zA

No. 12

Guest

while(eggQty > 0)
{
string sql = "select top 1 egg_id,stl_total,pick_date from tbl_egg where stl_total > 0 order by pick_date "

ถ้า stl_total >= eggqty ให้
update stl_total =stl_total - eggqty where eggid = ?? and pick_date = ???
eggQty = 0
จบ

ถ้า stl_total < eggqty ให้
update stl_total = 0 where eggid = ?? and pick_date = ???
eggQty -= stl_total
จบ

}
เอาแบบละเอียดเลยนะ
คุณ เบอร์ไขจาก Listview จากที่คุณยกตัวอย่าง ขายไข่ 90 ฟอง ความต้องการคุณคือ ตัดจาก
2 recode เพราะ lot แรกมี 75 ไม่พอ ต้องตัด lot ที่ 2 อีก 15 ทำไมต้องใช้ while

การทำงานคือ
1. eggqty = 90
2. ให้นายอ่าน recode ขึ้นมา นายจะได้ เอามาเทียบกับ จำนวนที่นายจะลบ คือ 90 ปรากฏว่า 75 น้อยกว่า 90
3. นายก็ delete recode นี้ ออกหรือ update = 0 ก็ว่าไป ใน loop นี้ได้ ประกาศ eggQty -= stl_total แปลว่าให้
eggqty = 90-75 เหลือ 15
4. มันยังไม่หลุด loop while เพราะ eggqty > 0 อยู่ นายก็กลับไปอ่าน recode ต่อไปมา แล้วก็เทียบเหมือนเดิม
5. ค่าที่อ่านได้มากกว่าค่าที่จะ update ทีนี้นายก็ update stl_total = stl_total - eggqty
6. set eggnum เท่ากับ 0 มันก็จะหลุด loop while

อัพเดตติดลบ แล้วค่อยไป select แล้วไป update ไปเรื่อยๆนี่ ไม่แนะนำ มันทะแม่งๆ เขาไม่เขียนกันหรอก
Date : 2011-02-14 21:03:03 By : superpheak

No. 13

"แต่อยากให้มันอ่านค่าบรรทัดที่ 2 เขียนยังไง"

ผมบอกไปแล้วนิครับ
ในลิงค์นี้มีตัวอย่างของ SqlDataReader แต่ผมว่าก็คล้ายๆ กันนั่นแหละ ไม่ทราบว่าเข้าไปหรือยังครับ
http://msdn.microsoft.com/en-US/library/system.data.sqlclient.sqldatareader.read(v=VS.80).aspx
Date : 2011-02-14 21:06:55 By : หางอึ่ง

No. 14

To . . . คุณ superpheak ครับ ได้แล้วครับ ต้องขอบคุณท่านมาก ๆ เลยครับ ที่ให้หลักการคิด แนวคิด หรือข้อชี้แนะ คำอธิบายต่าง ๆ อย่างชัดเจน เขียนนิดเดียวเอง ต่างจากที่ผมเขียนเลย ย้าว ยาว แถมติดปัญหาอีกต่างหาก . . . ได้แนวคิดดี ๆ จริง ๆ ครับ ยังไงต้องขอขอบคุณอย่างสุดซึ้งครับ (T-T)
--------------------------------------
To . . . คุณ หางอึ่ง ครับ ยังไงก็ต้องขอบคุณท่านครับ ที่ให้ลิ้งค์ และข้อแนะนำ ต่าง ๆ ผมลองดูละครับลิ้งค์ที่ให้ แต่พอลองทำ มันติด Error ครับ สงสัยผมจะเขียน ผิดแบบผิดหลักการการเขียน
------------------------------------------------------------
สุดท้าย ขอขอบคุณทุก ๆ ท่าน ครับ ที่เข้ามาให้ข้อแนะนำ ข้อชี้แนะ หลักการต่าง ๆ ที่ขาดไม่ได้ Thaicreate.com ครับ ที่ให้พื้นที่สำหรับข้อมูล ความรู้ต่าง ๆ ที่ให้ทุก ๆ คนมาเอื่อเฟื่อเผื่อแผ่กัน ขอบคุณทุกท่าน มา ณ ที่นี้ด้วยครับ
Date : 2011-02-14 22:50:17 By : iSOON_zA

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอคำแนะนำหรือแนวคิด เรื่องการตัดสต็อกแบบ FIFO พร้อม Update ค่าสต็อกคงเหลือ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่