Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > ถามเกี่ยวกับ gridview เพื่อต้องการใช้แสดงข้อมูลจากฐานข้อมูลนะค่ะ

ถามเกี่ยวกับ gridview เพื่อต้องการใช้แสดงข้อมูลจากฐานข้อมูลนะค่ะ

Topic : 064167

โพสกระทู้ ( 34 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ตัวอย่างหน้าจอ

จากรูปด้านบนน่ะคะ อยากสอบถามว่า ถ้าเราต้องการเพิ่มชื่อตามช่องด้านบน พอกดปุ่ม save แล้วก็ให้แสดงแถวที่เพิ่มขึ้นมาเลยทางด้านล่าง โดยไม่ต้อง refresh นะค่ะ

คำถามที่ 2 ค่ะ ถ้า gridview ที่โชว์ตรงหัวตารางมันชื่อฟิลด์จาก database แล้วถ้าเราอย่างเป็นหัวตารางเป็นชื่อภาษาไทยตามที่เราต้องการทำไง เช่นจากรูปที่ใช้ ชื่อ-นามสกุล

คำถามที่ 3 ค่ะ ถ้าเราคลิกตรง แก้ไข แล้วจะให้ไปแสดงใน textbox ด้านบน แล้วพอคลิกปุ่ม save เพื่อแก้ไขข้อมูลมีวิธีทำอย่างไรบ้างค่ะ คือเราสงสัยค่ะว่า ตรงปุ่ม save ก่อนหน้านี้เราก็เขียนโค้ดไว้แล้วว่า ถ้าคลิกก็ insert ข้อมูลเข้า database แล้ว ถ้ากรณ๊แก้ไขนี้มันจะใช้ปุ่มร่วมกันได้เปล่าค่ะ

คำถามสุดท้ายค่ะ ถ้าต้องการเพิ่ม column ตรง gridview คือเราจะเพิ่ม column แก้ไข กับ ลบ นะค่ะ เหมือนในภาพน่ะค่ะ เพราะคอลัมน์นี้ในฐานข้อมูลไม่มี ไม่ทราบว่าใช้ code ประมาณไหนค่ะ

ค่ะจากคำถามทั้งหมด เราอยากได้ไอเดีย หรือไม่ก็แนวทางคร่าวๆก็ได้ค่ะ แต่ถ้าใครเสนอรายละเอียดก็จะเป็นพระคุณอย่างสูง ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

ปล.ถ้าจะกรุณา c#.net ก็ดีน่ะค่ะ

Tag : .NET, Ms SQL Server 2008, Web (ASP.NET), C#, VS 2008 (.NET 3.x), VS 2010 (.NET 4.x)

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-08-02 23:27:52 By : kpnm View : 5731 Reply : 5

No. 1

โพสกระทู้ ( 71 )
บทความ ( 1 )

จากคำถามของ จขกท. จริงๆแล้ว ถ้าลองไปศึกษาเรื่อง Gridview ดีๆ ก็น่าจะได้หมดนะคะ
แต่ว่า จะให้ไอเดียนิดหน่อยละกันเน๊อะ

คำถาม1 : การจะทำให้เพิ่มข้อมูลเข้ามาในตาราง โดยที่เราไม่ต้องกด Refresh หน้าใหม่
- หลังจากการกด Save ก็ให้ทำการ Insert ข้อมูลลงฐานข้อมูล เสร็จแล้วก็ทำการ Bind Gridview อีกครั้งค่ะ
เราจะไม่ต้องกด Refresh ใหม่ แต่ตาราง Gridview จะ Refresh ตัวเองใหม่ค่ะ
Code (C#)
//แสดง Grid View
MainGrid.DataSource = dt; //dt คือ DataTable ที่เรานำมาทำเป็นข้อมูลในตาราง
MainGrid.DataBind();

จะเรียกข้อมูลมาเป็น DataSource แบบนี้ หรือจะเขียนไว้ที่ .aspx ก็ได้นะคะ แต่เราถนัดแบบนี้มากกว่า แหะๆ

คำถาม2 : ตอนที่เราสร้าง Gridview เราสามารถเปลี่ยนแปลงได้เลยค่ะ ในหน้า .aspx อ่ะค่ะ เช่น
Code (ASP)
<asp:GridView ID="MainGrid" runat="server" AutoGenerateColumns="False" OnRowDataBound="MainGrid_RowDataBound"
            Width="100%">
            <Columns>
                <asp:TemplateField HeaderText="ชื่อ - นามสกุล">
                    <ItemTemplate>
                        <asp:Label ID="lbl_name" runat="server"></asp:Label>
                    </ItemTemplate>
                </asp:TemplateField>
            </Columns>
        </asp:GridView>

คำถาม3 : อันนี้ไม่ค่อยแน่ใจเรื่องการนำขึ้นไปโชว์ ไม่เคยเขียนอ่ะค่ะ แต่พอให้ไอเดียได้ค่ะ
คือเราสามารถใช้ Edit Mode ช่วยได้ค่ะ ถ้ากด Edit ให้ส่งค่าใน Field ไหน ไปยัง Textbox เช่น
Code (C#)
protected void MainGrid_RowEditing(object sender, GridViewEditEventArgs e)
{
      //ในนี้ก็ ส่งค่าไปที่ TextBox ค่ะ
}

ส่วนในการคิวรี่ ต้องเป็น Update นะคะ เนื่องจากข้อมูลมีอยู่แล้วแน่นอน
ถามว่า ใช้ปุ่ม Save ร่วมกันได้มั้ย ขอตอบว่า ทำได้ค่ะ
ไอเดีย : อาจจะใส่เงื่อนไขไว้ในปุ่ม Save ว่า ถ้าเป็นการ Edit มา ให้ทำการ Update ถ้าไม่ใช่ก็ Insert ประมาณนี้

คำถาม4: ลองศึกษาจากหน้านี้ละกันนะคะ
https://www.thaicreate.com/asp.net/c-sharp-asp.net-gridview-control-rowcommand-edit-update-cancel-add.html

ทั้งหมดที่กล่าวมา ลองศึกษาเพิ่มเติมจากหน้านี้ก็ได้ค่ะ
https://www.thaicreate.com/asp.net/asp.net-gridview.html

น่าจะพอได้ไอเดียบ้างโน๊ะ

ประวัติการแก้ไข
2011-08-03 10:37:30
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-08-03 10:36:21 By : roongine

No. 2

Guest

สร้างและกำหนดค่าต่างๆของ Datagridview ในหน้า Code ก่อน

Code (VB.NET)
  Private Sub show_grid()
  With DataGridView1

.ColumnHeadersDefaultCellStyle.Alignment = DataGridViewContentAlignment.MiddleCenter

.Columns.Add("no", "ลำดับ")
            .Columns.Add("name", "ชื่อ - นามสกุล")
           ' .Columns.Add("edit", "แก้ไข")
          '  .Columns.Add("delete", "ลบ")

.Columns("no").DataPropertyName = "no"
            .Columns("name").DataPropertyName = "name"

.AutoGenerateColumns = False

dt= New DataTable ' อย่าลืมประกาศตัวแปร public dt as datatable ข้างบน
            dt.Columns.Add("no", GetType(System.String))
            dt.Columns.Add("name", GetType(System.String))

End With
End sub

code ของปุ่ม save

Code (VB.NET)
  Private Sub btn_save_Click(ByVal sender As System.Object, ByVal e As System.EventArgs) Handles btn_save.Click

Dim rw As DataRow = dt.NewRow()
        Dim  row_no  as integer = DataGridView1.RowCount + 1

rw("no") = row_no
        rw("name") = textbox1.text
        dt.Rows.Add(rw)
        DataGridView1.DataSource = dt

End Sub

ลองประยุกต์ใช้นะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-08-03 10:41:02 By : tarlek

No. 3

Guest

ขอโทษด้วยครับ ลืมดูว่าเป็น asp.net
Date : 2011-08-03 10:43:40 By : tarlek

No. 4

Guest

สวัสดค่ะ รบกวนหน่อยค่ะ

อยากทราบว่าจะเพิ่มชื่อในหัวตารางdataGrid เปลี่ยนยังไงค่ะ
Date : 2012-01-28 12:24:26 By : บิวร์

No. 5

โพสกระทู้ ( 1,348 )
บทความ ( 1 )

กระทู้นี้เก่านี้แล้ว
ถ้าจะถาม ก็ตั้งกระทู้ใหม่ดีกว่านะครับ
Date : 2012-01-28 12:50:28 By : watcharop

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ถามเกี่ยวกับ gridview เพื่อต้องการใช้แสดงข้อมูลจากฐานข้อมูลนะค่ะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่