Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > (Oracle 11g 32bit ใช้ windows 7 64bit ) Oracle ไม่รองรับภาษาไทยครับ ปรับใน regedit แล้วก็ยังไม่ได้ ช่วยที่ครับ

(Oracle 11g 32bit ใช้ windows 7 64bit ) Oracle ไม่รองรับภาษาไทยครับ ปรับใน regedit แล้วก็ยังไม่ได้ ช่วยที่ครับ

Topic : 066102

โพสกระทู้ ( 322 )
บทความ ( 1 )

สถานะออฟไลน์

คือ ผมลง Oracle 11g 32bit ใช้ windows 7 64bit

ตามที่เห็นๆเค้าให้ไปแก้ที่ regedit HKEY_LOCAL_MACHINE > SOFTWARE >Wow6432Node > ORACLE > KEY_DevSuiteHome1

Oracle Thai  Regedit

แต่พอรีเครื่องแล้ว ก็ยังไม่ได้เป็นเหมือนเดิมครับ

Oracle Thai  Regedit

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Tag : .NET, Oracle, Win (Windows App), VB.NET

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-09-07 10:56:25 By : tongspy View : 24308 Reply : 14

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

Quote:
ปุ่ม Start--> run --> พิมพ์ regedit แล้วกด OK
2. ไปที่ HKEY_LOCAL_MACHINE--> Software --> Oracle --> HOME0

3. ที่หน้าต่างขวามือ ดูค่า NLS_LANG ตัวหลังจุดต้องเป็น TH8TISASCII เช่น AMERICAN_AMERICA.TH8TISASCII หรือ THAI_THAILAND.TH8TISASCII

ตามนี้ครับลองดูเน้อ ไปละ

Go to : php/oracle มีปัญหาเรืองภาษาครับ ช่วยที คือ ตอนแอดข้อมูลลง database ข้อความภาษาไทยจะกลายเป็นต่าวดาว (utf-8)

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-09-07 11:37:15 By : webmaster

No. 2

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : webmaster เมื่อวันที่ 2011-09-07 11:37:15
รายละเอียดของการตอบ ::
....... อันนั้นไม่มีครับคงเพราะว่าผมลง win 7 64 bit ลองหาแล้วครับมาเจอใน WoW6432node แล้วก็แก้ตามรูปรีเคืร่องก็ไม่หาย

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-09-07 11:40:34 By : tongspy

No. 3

ลองเปลี่ยนเป็น THAI_THAILAND.TH8TISASCII หรือยังครับ ว่าแต่ดู Code ของคุณด้วยครับ ว่าเขียนอะไรไปบ้าง
Date : 2011-09-07 12:58:59 By : webmaster

No. 4

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : webmaster เมื่อวันที่ 2011-09-07 12:58:59
ลองใส่แล้วครับแบบที่ว่า Thai ก็ไม่ได้ครับ แล้วผมไปลองเขียน pl/sql developer เลยไม่ได้ผ่าน code ก็เป้นครับ

insert into H (id,name) values( id_seq.nextval ,'เทส')
Date : 2011-09-07 13:14:05 By : tongspy

No. 5

คือตอนนี้ลอง Insert ผ่าน Tool แล้งไม่สามารถเก็บไทยได้ใช่ป่ะครับ
Date : 2011-09-07 13:22:08 By : webmaster

No. 6

Quote:
THAI_THAILAND.TH8TISASCII -> AMERICAN_AMERICA.TH8TISASCII

ดูจากเว็บต่างประเทศก็แบบนี้น่ะครับ
Date : 2011-09-07 13:29:41 By : webmaster

No. 7

ครับ ผ่าน tool เลย ลองเปลี่ยนหลายรอบแล้วจะลองลง oracle ใหม้ดูครับ จนปัญญา
Date : 2011-09-07 13:47:47 By : tongspy

No. 8

ลงให้แล้วครับ เลือก ภาษาตอนลงเป้น TH8TISASCII สามารถใช้ได้แล้วครับ TT^TT
Date : 2011-09-07 15:46:02 By : tongspy

No. 9

Date : 2011-09-07 15:51:55 By : webmaster

No. 10

พอดีมีคนถามเลยมาบอกเพื่อคนเป้นแบบผมอีกนะครับ

คือตอนผมเทสนี้คือลง oracle 11g server ลงเครื่องเลยครับ แล้วพอดีตอนแรกไมไ่ด้เลือกภาษา
มัน default เป้น american
แล้วผมต้องการพิม comment หลัง ชื่อ ฟิลด์ มันมีให้พิมแต่ พิมเสร็จพอเซฟ มันกลายเป็น ???????

ผมเลยลบแล้วลง oracle 11g server ใหม่ แล้วเลือกภาษาตอนติดตั้งให้ TH8TISASCII เป็นเพื่อให้มันอ่าน ไทยได้ครับ
Date : 2012-03-12 15:13:12 By : tongspy

No. 11

Guest

HOME0 ไม่มีครับ ต้องทำอย่างไรครับ แต่มันแสดงบ้างไม่แสดงบ้างครับ เขียนโปรแกรมด้วย VB ครับ
Date : 2012-07-02 11:31:50 By : sunun

No. 12

Guest

ผมก็พบปัญหาเช่นเดียวกัน คือ ไม่ว่าจะ Update ข้อมูลลงไปอย่างไร น้องๆ ก็อ่านไม่ออก เป็น ????? ตลอด (น้องใช้ PL/SQL บน XP)

หลังการติดตั้ง Oracle 11g Server และPL/SQL Developer บนเครื่อง Win7 Pro พบปัญหา
- PL/SQL Developer connect ไปที่ Database ไม่ได้ : ผมลง Oracle 11g Client (32 bit) เพิ่มเติม
- หลังจากที่ connect ได้แล้ว พบปัญหาภาษาไทย อย่างที่กล่าว

เท่าที่เข้าใจคือ ใน Registry บน Oracle 11g Client ไม่มีค่า NLS_LAN ทำให้ไม่สามารถแสดงภาษาไทยได้ และมีผลต่อการ Update/Insert ข้อมูลที่เป็นภาษาไทย แม้ว่าจะแก้ NLS_LAN บน Oracle Home ของ Middleware แล้วก็ตาม

ผมตัดปัญหาใส่ NLS_LAN บน ตัวแปลของ Window เพิ่มเติม จึงสามารถแก้ปัญหาภาษาไทยได้ปรกติ
Date : 2014-01-17 12:38:20 By : Manulife

No. 13

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 12 เขียนโดย : Manulife เมื่อวันที่ 2014-01-17 12:38:20
ผมตัดปัญหาใส่ NLS_LAN บน ตัวแปลของ Window เพิ่มเติม จึงสามารถแก้ปัญหาภาษาไทยได้ปรกติ
อยากทราบว่าใส่ยังไง ใส่ไว้ที่ไหนคะ เพราะเจอปัญหานี้เหมือนกัน
รบกวนตอบให้หน่อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

Date : 2014-11-06 14:26:07 By : sakie

No. 14

Guest

[shadow=red left][shadow=red left][marquee][marquee][/marquee][/marquee][/shadow][/shadow]
Date : 2018-08-27 14:58:17 By : tester

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : (Oracle 11g 32bit ใช้ windows 7 64bit ) Oracle ไม่รองรับภาษาไทยครับ ปรับใน regedit แล้วก็ยังไม่ได้ ช่วยที่ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่