Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > .NET Framework > Forum > select top1 จากฐานข้อมูล เพื่อแสดงรายการล่าสุดที่บันทึกลงไป

select top1 จากฐานข้อมูล เพื่อแสดงรายการล่าสุดที่บันทึกลงไป

Topic : 067867

Guest

อยากได้ตัวอย่างโค้ดคับ คือต้องการเลือกข้อมูลล่าสุดที่เราบันทึกลงไป เพื่อนำไปแสดงใน crystal report คับ ผมไม่รู้ว่าจะเขียนยังไง
ถ้า select top 1 ใน crystal report น่ะคับ

Tag : .NET, Ms Access, Crystal Report, Win (Windows App)

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-10-11 08:50:54 By : ดอเด็ก View : 1382 Reply : 9

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook

ใช้ SELECT ใน Crystal Report นี่แหละครับ ตรง Data Source ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-10-11 08:58:23 By : webmaster

No. 2

Guest

คือ ขอโค้ดตัวอย่างหรือลิงค์หน่อยคับ ผมมือใหม่น่ะคับ ไม่รู้จะเริ่มเขียนยังไงดี
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-10-11 09:32:54 By : เด็กดี

No. 3

Guest

รบกวนด้วยนะคับ
Date : 2011-10-11 14:25:58 By : ดอเด็ก

No. 4

Guest

SELECT TOP 1 ID_Number FROM TableA ORDER BY ID_Number DESC

SELECT TOP 1 (ชื่อ Column ที่เราจะเลือกว่าให้มันหาจาก Column ไหนค่ะ) FROM (ชื่อของตารางฐานข้อมูลเรา) ORDER BY (ชื่อ Column เหมือนกับอันแรก) DESC

ปล. นอกมันเป็นสูตร ใส่ตรงที่เราบอกก็พอค่ะ

โดยรวมแล้วมันแปลกว่า เลือก ข้อมูลล่าสุด ใน Column ....... จาก ตาราง ...... โดยให้เรียงข้อมูลใน Column ....... แบบ Descending หมายถึง การเรียงลำดับจากสูงไปหาต่ำเช่น จาก 100 ถึง 0 หรือจาก Z ถึง A ตรงข้ามกับ ascending order หรือเรียงลำดับจากต่ำไปหามากค่ะ เพราะฉะนั้นมันก็จะเอาข้อมูลบนสุดก็คือล่าสุด

ไม่รู้ว่าจะเข้าใจหรือเปล่านะคะ แต่ก็พยายามอธิบายให้เข้าใจแล้วน้าาา สู้ๆ^^
Date : 2011-10-11 15:36:45 By : maya

No. 5

Guest

ลืม เราก็ไม่ค่อยเก่งนะ ถ้าผิดขอโทษด้วยค่ะ(ขนาดพิมพ์ภาษายังผิดๆถูก (พออ่านซ้ำถึงรู้- -))
Date : 2011-10-11 15:40:29 By : maya

No. 6

Guest

ขอบคุณมากเลยคับ ตรงนี้พอเข้าใจคับ แต่ว่าจะนำไปใช้กับ crystal report ยังไงคับ จะเขียนตรงส่วนไหนคับ ถ้ามีตัวอย่างโค้ด VB จะขอบคุณอย่างสูงเลยคับ
Date : 2011-10-13 08:35:56 By : ดอเด็ก

No. 7

Guest

รบกวนด้วยนะคับ
Date : 2011-10-13 11:10:27 By : ดด

No. 8

Guest

อ๋อ ใช่ไม่เป็น แหะๆ

เราใช้วิธีเขียนลงไปใน Crystal Report เลยอ่ะ ในส่วนของ SQL

แต่ถ้าเขียน Code ใน vb.net ลงไป ทำไม่เป็นอ่ะ อยากรู้เหมือนกัน รอคนเก่งๆมาตอบละกันเน่อะ
Date : 2011-10-13 16:36:00 By : maya

No. 9

โพสกระทู้ ( 151 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ผมกำลังหาทางอยู่พอดี รอคนเก่งมาตอบอีกที
Date : 2012-03-07 22:59:02 By : Dongonline

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : select top1 จากฐานข้อมูล เพื่อแสดงรายการล่าสุดที่บันทึกลงไป

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่