Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > วิธีการคำนวณวันหมดอายุครับนำมาฝากครับ ง่ายมากที่สุดครับ

วิธีการคำนวณวันหมดอายุครับนำมาฝากครับ ง่ายมากที่สุดครับ

Topic : 071180

โพสกระทู้ ( 106 )
บทความ ( 1 )

สถานะออฟไลน์

Code (VB.NET)
    Private Sub Button1_Click(ByVal sender As System.Object, ByVal e As System.EventArgs) Handles Button1.Click
        Dim day As Date = Now'ค่าเวลาหรือวันที่ในปัจจุบัน
        Dim dmy As String
        dmy = day.Date.AddDays(365'จำนวณวันครับ)
        TextBox1.Text = (dmy)
    End Sub
End Class

ลองไปดัดแปลงใช้ดูน่ะครับง่ายมากครับ

Tag : .NET, VB.NET

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-12-31 20:42:39 By : worajito View : 10538 Reply : 15

No. 1

Guest

ยังไงครับ เช่น สินค้ามีอายุการรับประกัน 48 เดือนอ่ะครับ ช่วยทีผมมือใหม่มากๆ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-01-01 04:04:45 By : off

No. 2

วันเริ่มประกันวันใหนครับ ถ้าเป็นวันที่ ณ ปัจจุบันก็ตามนี้อ่ะครับ

Private Sub Button1_Click(ByVal sender As System.Object, ByVal e As System.EventArgs) Handles Button1.Click
Dim day As Date = Now 'เวลาณปัจจุบัน 'ตรงนี้สามารถใส่วันเวลาที่เราต้องการได้
Dim dmy As String
dmy = day.Date.AddDays(365 * 4) '365วันคูณ4เท่ากับ48เดือนหรือ4ปี
TextBox1.Text = (dmy) 'แสดงผลออกทางเท็กบอกซ์
End Sub
End Class

'AddDays ก็คือฟังชั่นการเพิ่มวันในที่นี้ ผมเอา360คูณ4แล้วนำมาบวกในวันที่และเวลาปัจจุบัน
ซึ่งค่าที่ได้ก็คือ อีก4ปีข้างหน้าครับ หรือ48เดือนนั้นแหละครับ

ลองนำไปประยุกต์ใช้ดูน่ะครับจะใช้ diffdate ก็ได้น่ะครับ แต่แบบนี้ง่ายกว่าครับ

(ทำไมตรง 365 ผมไม่ใส่ 1460 เพราะว่าคนอ่านจะได้รู้ว่า365คือจำนวนวันในหนึ่งปี ส่วนตัวที่นำมาคูณก็คือจำนวณปีเวลาใช้งานจะได้ไม่สับสน)
ถ้าผิดผลาดก็ขออภัยด้วยครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-01-01 06:59:06 By : worajito

No. 3

DateTimePicker1.Value = DateTimePicker2.Value.AddMonths(48)
TextBox3.Text = (DateTimePicker2.Value)

แก้ใขนิดหนึ่งครับ เราสามารถใส่ใช้ฟังชั่น AddMonths ได้น่ะครับในกรณีที่เป็น เดือนลองศึกษาฟังชั่นนี้ดูน่ะครับความสามารถเยอะพอสมควร
ต้องขออภัยคำตอบด้านบนดูปัญญาอ่อนนิดๆ55+ แต่ใช้งานได้จริงน่ะครับ
Date : 2012-01-01 07:50:07 By : worajito

No. 4

Guest

รบกวนดูโค๊ดให้อีกทีครับ ณ ตอนนี้โค๊ดเป็น แบบนี้ แต่ TextBox.3.Text (วันที่หมดประกัน) ยังว่างเปล่าครับ ยังไม่แสดงเลยครับ

Sub CH_Serial_No()
        Dim xx As Boolean = False
        Try

Dim c_row As Integer = 0
            Dim i As Integer
            Dim add As Double = 0

Dim sql As String = ""
            Dim conn2 As New SqlConnection _
                  (M_ConnStr.strConn)
            Dim Command_Adp2 As SqlCommand
            Dim Sql_Reader As SqlDataReader
            sql = "SELECT *  FROM tv_Bill where   Serial_No = '" & TextBox13.Text & "'    "
            conn2.Open()
            Command_Adp2 = New SqlCommand(sql, conn2)
            Sql_Reader = Command_Adp2.ExecuteReader()
            If Sql_Reader.Read() Then
                If Sql_Reader.Item("Pro_name").ToString() <> "" Then
                    Sql_Reader.Item("Pro_name").ToString()
                    TextBox12.Text = Sql_Reader.Item("Brand_name").ToString()
                    txt_Name_pro.Text = Sql_Reader.Item("Pro_name").ToString()
                    TextBox2.Text = Sql_Reader.Item("Date_Month").ToString()

DateTimePicker1.Visible = True
                    DateTimePicker2.Visible = True

DateTimePicker1.Value = CDate(Sql_Reader.Item("OderCus_ProDate").ToString())
                    TextBox1.Text = DateTimePicker1.Text
                    DateTimePicker2.Value = DateTimePicker1.Value.AddMonths 'ตรงนี้ผมไม่ใส่(48)เพราะอายุประกันสินค้าแต่ละ        ตัวไม่เท่ากัน แต่ลองใส่ดู ก็เหมือนเดิมครับ ไมมีไรเกิดขึ้น'

TextBox3.Text = (DateTimePicker2.Value)

If DateTimePicker2.Value < Date.Now Then
                        TextBox5.Text = "สินค้าหมดประกัน"
                    Else
                        TextBox5.Text = "สินค้ามีประกัน"
                    End If

' Label16.Text = Sql_Reader.Item("ID_Trans").ToString()

DateTimePicker1.Visible = False
                    DateTimePicker2.Visible = False

Else

MessageBox.Show("ไม่พบ Serial_No ")
                    TextBox12.Text = ""
                    txt_Name_pro.Text = ""

TextBox2.Text = ""
                    TextBox7.Text = ""
                    TextBox4.Text = ""
                    TextBox11.Text = ""
                    TextBox9.Text = ""
                    TextBox5.Text = ""
                    TextBox13.Focus()

End If
            Else
                MessageBox.Show("ไม่พบ Serial_No ")
                TextBox12.Text = ""
                txt_Name_pro.Text = ""

TextBox2.Text = ""
                TextBox7.Text = ""
                TextBox4.Text = ""
                TextBox11.Text = ""
                TextBox9.Text = ""
                TextBox5.Text = ""
                TextBox13.Focus()
            End If

Date : 2012-01-01 15:21:40 By : off

No. 5

Guest

ล่าสุดเขียนแบบนี้ก็ยังไม่ออกอีกครับ

DateTimePicker1.Value = CDate(Sql_Reader.Item("OderCus_ProDate").ToString())
DateTimePicker2.Value = DateTimePicker1.Value.AddMonths(TextBox2.Text)
Date : 2012-01-01 15:39:46 By : off

No. 6

Guest

ตอนนี้โปรแกรมมันคำนวณถูกต้องแล้วนะครับ เวลาแสดงสถานะ ว่า มีประกัน หรือหมดประกัน ผมลองทำการขาย และ เคลม โดยเปลี่ยนวันที่ เปลี่ยน พศ จะลองดูว่ามันคำนวณถูกรึเปล่า ว่าสินค้าหมดประกันรึยัง ปรากฎว่า โปรแกรมคำนวณ ถูกต้องครับ แต่ปัญหาเดี่ยวตอนนี้ คือ TextBox.3.Text (วันที่หมดประกัน) ไม่ยอมแสดงครับ
Date : 2012-01-01 15:59:56 By : off

No. 7

ลบ DateTimePicker2.Value = DateTimePicker1.Value.AddMonths(TextBox2.Text) ตรงนี้ออกไปเลยครับ
แล้วแก้ตรงนี้ TextBox3.Text = (DateTimePicker2.Value)
เป็นตัวนี้แทน
TextBox3.Text = DateTimePicker1.Value.AddMonths(TextBox2.Text'หรือจำนวนเดือนที่รับประกัน')

คิดว่าน่าจะได้น่ะครับ

ประวัติการแก้ไข
2012-01-01 18:04:05
2012-01-01 18:05:44
Date : 2012-01-01 18:00:23 By : worajito

No. 8

Guest

ลองแก้ตามที่บอกเเล้วครับ TextBox3 ไม่ออก แถมสถานะการประกัน แสดงออกมาเป็น สินค้าหมดประกันอย่างเดียวเลย ช่วยผมอีกหน่อยนะครับ ถ้าไม่ได้ ก็คงยอมแพ้แล้วครับ

repair
Date : 2012-01-01 18:40:50 By : off

No. 9

ขอโค๊ดล่าสุดมาดูหน่อยครับ
Date : 2012-01-01 18:47:13 By : worajito

No. 10

ผมก็ลองดูแล้วมันก็ได้น่ะครับ

คำนวณเดือน

If DateTimePicker2.Value < Date.Now Then 'ตรงนี้น่าจะผิดครับเพราะว่ามันเป็นเวลาปัจจุบันไม่ใช้เหรอครับ แล้วมันจะมากกว่าได้งัย
น่าจะแก้เป็น

If DateTimePicker2.Value < TextBox3.Text Then' แบบนี้แทน'เพราะ TextBox3 คือวันที่หมดอายุถ้ามากกว่าก็แสดงว่ามันหมดอายุแล้วที่
'มันคำนวณถูกในตอนแรกน่าจะเป็นเพราะว่า คุณเปลี่ยนวันที่ไปสู่วันที่ ที่ยังมาไม่ถึง
TextBox5.Text = "สินค้าหมดประกัน"
Else
TextBox5.Text = "สินค้ามีประกัน"

End If

สาเหตุที่ TextBox3 ไม่แสดงน่าจะอยู่ที่
ตรงนี้ด้วย DateTimePicker1.Value = CDate(Sql_Reader.Item("OderCus_ProDate").ToString())
ว่ามันแสดงค่าออกมาเป็นแบบใหนลองตรวจสอบดูน่ะครับ ถ้ามันแสดงค่าออกมาไม่เป็นValue
มันก็ไม่บวกครับ
ลองดูตรงนี้น่ะครับว่า
DateTimePicker2.Visible = True ตรงนี้มันแทนค่าอะไร

ประวัติการแก้ไข
2012-01-01 19:47:44
Date : 2012-01-01 19:29:23 By : worajito

No. 11

Guest

ผมไม่มีพื้นฐานเลยครับ ผมก็ไม่รู้อ่ะครับที่ท่านได้อธิบายมา (สาเหตุที่ TextBox3 ไม่แสดงน่าจะอยู่ที่
ตรงนี้ด้วย DateTimePicker1.Value = CDate(Sql_Reader.Item("OderCus_ProDate").ToString())
ว่ามันแสดงค่าออกมาเป็นแบบใหนลองตรวจสอบดูน่ะครับ ถ้ามันแสดงค่าออกมาไม่เป็นValue
มันก็ไม่บวกครับ)
ถ้างั้นผมขอดูโค๊ดของท่านหน่อยได้มั้ยครับ ในส่วนที่เกี่ยวข้องกับปัญหาของผมอ่ะครับ ของท่านมีปุ่มคำนวณเวลาด้วย ซึ่งผมไม่มี จุดนี้เกี่ยวมั้ยครับ
Date : 2012-01-02 05:18:04 By : off

No. 12

ตรงนี้DateTimePicker1.Value = CDate(Sql_Reader.Item("OderCus_ProDate").ToString())
น่าจะเป็นแบบนี้แทน

DateTimePicker1.Value = CDate(Sql_Reader.Item("OderCus_ProDate").Value())

ตรงที่ไม่มีปุ่ม ไม่เกี่ยวครับขึ้นอยู่กับว่าคุณใส่ใว้ใน Event อะไร แล้วก็เขียนโค๊ดใว้ภายไต้ คอนโทรลตัวใหน
แต่ดูจากโค๊ดที่คุณให้มาแล้วไม่น่าเกี่ยวข้องกันเท่าไหร่ครับ
Date : 2012-01-02 07:55:34 By : worajito

No. 13

Guest

DateTimePicker2.Value มันคือวันหมดประกัน เช่นดียวกับ TextBox3 ก็คือวันหมดประกัน

แล้ว If DateTimePicker2.Value < Date.Now Then ให้แสดงว่า "สินค้าหมดประกัน" ก็ถูกแล้วนะครับ
เพราะ DateTimePicker2.Value มันคือวันหมดประกัน Date.Now คือเวลาปัจจุบัน
ยกตัวอย่าง วันหมดประกัน คือ 4 มค 55 < 6 มค 55 (วลาปัจจุบัน คือวันนี้)
4 มค 55 น้อยกว่า 6 มค 55 นั่นหมายความว่ามันหมดอายุไปตั้งแต่วันที่ 4 มค 55 ซึ่งวันนี้คือ 6 มค 55 วันหมดประกันมันได้ผ่านมาแล้วถูกมั้ยครับ
ยังไงผมรบกวนขอดูโค๊ดของคุณตั้งแต่ Private Sub Button1_Click(ByVal sender As System.Object, ByVal e As System.EventArgs) Handles ได้ไหมครับ
Date : 2012-01-06 17:24:30 By : ออฟ

No. 14

Guest

ได้แล้วครับผม โค๊ดป็นแบบนี้ครับ

DateTimePicker2.Value = CDate(Sql_Reader.Item("Date_Expire").ToString())

If DateTimePicker2.Value < Date.Now Then
Else
End If

TextBox1.Text = DateTimePicker1.Text
TextBox3.Text = DateTimePicker1.Value.AddMonths(TextBox2.Text) <<ตามที่คุณบอกลยครับ แต่ใส่ที่บรรทัดนี้

>>>>>>>>>>>>>>ขอบคุณมากครับ<<<<<<<<<<<<<<<<<
Date : 2012-01-06 17:30:37 By : ออฟ

No. 15

อืมใช่ครับต้องใส่ด้านล่างคำสั่งเลือกตัดสินใจ ลืมคิดถึงข้อนี้เหมือนกัน
ดีใจด่้วยน่ะครับที่ทำสำเร็จ
Date : 2012-01-07 00:56:49 By : worajito

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : วิธีการคำนวณวันหมดอายุครับนำมาฝากครับ ง่ายมากที่สุดครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่