Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > ช่วยดู Error นี้ให้หน่อยค่ะ เป็น asp.net ไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร ขอบคุณค่ะ

ช่วยดู Error นี้ให้หน่อยค่ะ เป็น asp.net ไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร ขอบคุณค่ะ

Topic : 072322

โพสกระทู้ ( 325 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

พอดีเจอปัญหาของ Web app ที่ตัวเองสร้าง แล้วก็หาสาเหตุไม่เจอด้วยค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า Web app ที่เราสร้างเป็นแบบ Intranet นะค่ะ

เวลาใช้งานมันจะใช้งานได้ปกติ แต่พอทำไปนานๆ มันก็จะ Error ตั้งแต่ Login เลยค่ะ แต่พอเรามา Debug ดู มันก็ปกติ ไม่เป็นอะไร (VS2008)

แต่หากเข้าผ่าน Browser มันก็จะ Error ค่ะ

วิธีแก้ของเราตอนนี้ก็คือ Copy Folder Project ของเรา ไปทับไฟล์ใน inetpub (เหมือนอัพขึ้นไปใหม่อ่าค่ะ)

มันก็จะหาย ใช้วิธีนี้มาอยู่อาทิตย์นึงแล้วค่ะ

ตอนแรกมันนานๆทีค่ะ คือ 1 วัน เกิดขึ้นสัก 2 - 3 ครั้งเอง ก็เลยไม่ซีเรียส แต่พอนานๆไป มันเริ่มถี่ขึ้นเรื่อยๆ เดี๋ยวนี้วันนึง 10 รอบ ได้มั้งคะ?

ก็เลยอยากหาวิธีแก้แล้วน่ะค่ะ ว่ามันเป็นเพราะอะไร ไม่รู้ว่าจะทำยังไง สาเหตุเกิดจากอะไร ก็ไม่ทราบ ก็เลยไม่รู้ว่าจะแก้ยังไงน่ะค่ะ

สุดท้ายก็เลยต้องขอให้ เพื่อนๆในเว็บ ThaiCreate ช่วยดูให้หน่อยค่ะ

อันนี้เป็นรูปเวลามัน Error แต่ตอน Debug มันไม่เจอนะคะ ก็เลยไม่ได้เอารูปมา

111

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆเลยนะคะ

ปล.เท่าที่สังเกตดูมันจะเป็นเฉพาะเวลาที่มี User เข้ามาใช้งานเยอะๆน่ะค่ะ แต่พอเป็นเราก็ copy Folder ไปทับเหมือนเดิม มันก็จะหายค่ะ

หรือว่า...มันเป็นที่ Session มันหมดอายุหรือเปล่าคะ (ลองเดาดู) แต่มันก็ไม่น่าจะเกี่ยวนะคะ เพราะว่าเราลองรีสตาร์ทเครื่องแล้วเข้าใหม่ มันก็ไม่หายค่ะ

Tag : .NET, Ms Access, Web (ASP.NET), VB.NET

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-01-20 12:17:49 By : mayapopy View : 1468 Reply : 11

No. 1

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

มันมี error อยู่ ใส่ <customErrors mode="Off"/> เข้าไปใน <system.web> ครับ แล้วจะเห็นว่า error อะไร

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-01-20 12:48:11 By : ikikkok

No. 2

โพสกระทู้ ( 1,348 )
บทความ ( 1 )

ต้องดูพฤติกรรมของการเกิดข้อผิดพลาด ว่า

1. เกิดเฉพาะหน้านั้นๆ หรือไม่ หรือเกิดขึ้นทุกหน้า
2. เมื่อคนใดๆ คนหนึ่ง error คนอื่นๆ ยังสามารถใช้ web นั้นได้ปกติหรือไม่ คนใช้เยอะแค่ไหน (จำนวน concurent user)
3. เมื่อเปิด Connection กับฐานข้อมูล มีคำสั่ง Close connection หรือไม่
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-01-20 13:28:32 By : watcharop

No. 3

ตอนนี้ทำตามที่คุณ PlaKriM บอกแล้วค่ะ รอ Error อยู่ ได้ผลยังไงเดี๋ยวมาบอกนะคะ

ตอบคุณ หางอึ่ง
1. เวลาที่มันเกิด ไม่ว่าเราจะทำหน้าไหน (Page) ถ้ามันเกิดขึ้น คนอื่นๆก็จะเกิดขึ้นตาม (Error กันหมด) แล้วพอปิดเปิดใหม่ มันก็จะ Log in แล้วเข้าหน้า Error เดิมตลอดค่ะ
2. ไม่สามารถใช้งานได้เลย พอ Back กลับมา กด Button อะไรไป มันก็จะเข้าหน้า Error เดิมค่ะ
3. ตอนแรกก็คิดว่าเป็นที่ข้อนี้ค่ะ เลยไปเช็คดู มันก็มี Close connection ทุกอันอยู่แล้วอ่าค่ะ

ขอบคุณทั้ง 2 คนมากเลยนะคะ^^
Date : 2012-01-20 16:06:09 By : mayapopy

No. 4

รู้ได้อย่างไรว่า ปิด Connection หมดแล้ว ถ้ามัน Error อยู่
ดูที่ตรงนี้แล้วใช่ไหม

Activity Monitor 1

Activity Monitor 2
Date : 2012-01-20 16:16:19 By : watcharop

No. 5

ช่วยด้วยค่ะT_T

ตอนนี้มันเป็นหนักเลย

คราวนี้เวลามัน Error เรา Copy Folder ไปทับ มันไม่หายแล้วค่ะ

ต้องรีสตาร์ทเครื่องอย่างเดียวเลย(ลืมบอกไป ว่าเราทำเครื่องเราเป็นเครื่อง Server นะคะ)

แต่พอรีสตาร์ทเสร็จ ก็หายค่ะ

คราวนี้ลองมาวิเคราะห์สาเหตุดู อาการมันเหมือนกับ ที่เขาเรียกว่า Server ล่ม หรือเปล่าคะ

ประมาณว่าเวลาเราทำงานหนักๆ เล่นไร้ท์แผ่น DVD หรือ ใช้งานในการแปลงไฟล์ VDO มันก็จะมักจะเกิดอาการนี้บ่อยๆน่ะค่ะ

เราคิดว่าที่มันเกิดขึ้นคงเป็นที่เครื่องของเราเอง ซึ่งเป็นเครื่อง Server เพราะว่าพอมันล่มแล้ว เครื่องทุกเครื่องจะใช้งานโปรแกรมนี้ไม่ได้เลย

วิธีแก้ก็อย่างที่บอกคือ copy Folder ไปทับ มันก็จะหาย แต่ว่า...คราวนี้มันไม่หายแล้วค่ะ ส่วน Error ยังคงขึ้นเป็นรูปเดิมค่ะ

เท่ากับว่าใช้วิธีแรกของคุณ PlaKriM ไม่สามารถแก้ไขได้

ส่วนวิธีเช็คของ คุณ หางอึ่ง ของเรามันเป็น Access น่ะค่ะ แล้วก็ไม่ได้ Add Database เข้าไปใน VS2008 ด้วยค่ะ มันก็เลยเช็คไม่ได้

แต่จากการเดาของเรามันไม่น่าจะเป็นที่ Connection น่ะค่ะ(เคยเป็นอาการนี้มันจะขึ้น Error อีกแบบนึงน่ะค่ะ)

ใครก็ได้ช่วยหน่อยนะคะ เพราะถ้าเกิดเป็นวันงาน เราต้องโดนฆ่าแน่ๆT_T
Date : 2012-01-20 16:49:45 By : mayapopy

No. 6

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ตามประสบการณ์ที่เคย deploy มาต้อง stop iis ครับ ถ้าไม่ stop มันจะเขียนไฟล์ทับไม่ได้ อันนี้ server ลูกค้าเองนะ ไม่ใช่ shared hosting
Date : 2012-01-20 17:15:12 By : ikikkok

No. 7

ยังไม่หายเลย มีใครเคยเจออาการแบบเราบ้างไหมเนี๊ยT_T
Date : 2012-01-21 12:01:36 By : mayapopy

No. 8

ไฟล์ Access ตอนนี้มีขนาดกี่ MB แล้ว
ลอง Compact and Repair ดูแล้วหรือยัง
Date : 2012-01-21 14:37:37 By : watcharop

No. 9

4.12 mb ค่ะ compact แล้ว

แต่พอจะคาดเดาเรื่องปัญหานี้ได้แล้วค่ะ
คิดว่าน่าจะเป็นที่ สเป็คของเครื่อง Server หรือเปล่าคะ ? เพราะว่าเราเอาเครื่อง PC ธรรมดามาทำเป็นเครื่อง Server

มีคนบอกว่า สเป็คมันไม่เหมาะกับการจัดการทรัพยากร อะไรเนี๊ยแหละ และอีกอย่างเป็นเรื่องของ OS ด้วยน่ะค่ะ

เขาบอกว่าให้เราใช้เป็น Windows Server เพราะมันเหมาะกับการจัดการทรัพยากร ในระบบ Network ที่ดีกว่า มีประสิทธิภาพมากกว่า แต่แค่มันไม่เหมาะกับการทำงานปกติน่ะค่ะ

สรุปง่ายๆก็คือ เราใช้ เครื่อง PC ธรรมดา ถึงCPU จะเป็น i7 และแรม 8 GB ก็สู้สเป็คของเครื่อง Server ไม่ได้ค่ะ และ OS ของเราใช้เป็น Win 7 มันจัดการทรัพยากรในการ Connection ด้อยกว่า Windows Server ค่ะ (ของเรามีคน connect มาประมาณ 15 คนค่ะ)

สาเหตุที่เราคิดว่า ข้อมูลนี้น่าเชื่อถือ เพราะว่า เวลาที่เรา Write แผ่น หรือ แปลงไฟล์ Server จะล่ม แบบรูปที่เราอัพไว้ให้น่ะค่ะ ทุกครั้งเลย

ก็เลยประมาณว่า พอ CPU ทำงานหนักทีไร Server ล่มทุกที

ดังนั้นเราเลยคิดว่า เราพบสาเหตุของปัญหาแล้วค่ะ แต่ถ้าถามว่า 100% หรือเปล่า ก็คิดว่ายังไม่ชัวร์นะคะ เพราะมันยังพิสูจน์ไม่ได้ 100% น่ะ

กำลังรอผู้รู้มาช่วยยืนยัน หรือ ให้ความรู้เพิ่มหน่อยค่ะ^^
Date : 2012-01-23 08:43:31 By : mayapopy

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : mayapopy เมื่อวันที่ 2012-01-23 08:43:31
รายละเอียดของการตอบ ::
ก็อาจเป็นได้
ช่วงเวลาที่ใช้งานหนักๆ มีคนเข้าเข้าเว็บพร้อมๆ กันกี่คนได้ครับ
ถ้าใช้กันแค่ 10 คน แล้วล่ม มันก็แปลกแล้วล่ะ
ยกเว้นเครื่องคุณโดนของ อย่างเช่น ไวรัส เป็นต้น

Date : 2012-01-23 09:23:57 By : watcharop

No. 11

ไม่เป็นค่ะ เวลามีคนเข้ามาใช้งานเยอะๆ จะไม่ล่ม

แต่ถ้าเราใช้งานเครื่องตัวเองหนักๆ มันจะล่มค่ะ^^

ปล.เมื่อกี้เพิ่งเทส พอไร้แผ่นนะ ล่มเลย

ประวัติการแก้ไข
2012-01-23 11:58:16
Date : 2012-01-23 11:57:45 By : mayapopy

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ช่วยดู Error นี้ให้หน่อยค่ะ เป็น asp.net ไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร ขอบคุณค่ะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่