Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > โฮะๆ วันนี้จะมาเล่าเหตุการณ์ประหลาดให้ฟังค่ะ นั่งแก้ทั้งหมด รวมหัวกัน 4 คน สุดท้ายแล้วตัดสินใจยอมแพ้เลย asp.net นะคะ ยอมๆๆๆ

โฮะๆ วันนี้จะมาเล่าเหตุการณ์ประหลาดให้ฟังค่ะ นั่งแก้ทั้งหมด รวมหัวกัน 4 คน สุดท้ายแล้วตัดสินใจยอมแพ้เลย asp.net นะคะ ยอมๆๆๆ

Topic : 072708

โพสกระทู้ ( 325 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

เรื่องมันมีอยู่ว่า (จะเล่าแบบละเอียดเลยนะคะ)

มีคอมอยู่ 2 เครื่องค่ะ
เครื่องที่ 1 เป็น I7 Ram 8 Gb OS เป็น Win 7 64 bit ใช้ชื่อคอมพิวเตอร์ว่า hr09-01
เครื่องที่ 2 เป็น I5 Ram 4 Gb OS เป็น Win 7 32 bit ใช้ชื่อคอมพิวเตอร์ว่า hr08-01
อันนี้เป็นความแตกต่างของทั้ง 2 เครื่องนะคะ นอกนั้นเหมือนกันหมด

ที่นี้เดิมทีเราติดตั้ง IIS ที่เครื่อง hr09-01 แล้วมันมีปัญหาเรื่อง Port ค่ะ เพราะเหมือนกับ Port มันชนกัน ในวงแลนเดียวกัน จึงทำการแก้ไขปัญหาดังกระทู้ที่เราสร้างไว้เมื่อเช้านี้ค่ะ
https://www.thaicreate.com/dotnet/forum/072681.html

แต่ก็แก้ปัญหาเรียบร้อยแล้ว สรุปว่าเครื่อง hr08-01 ไปใช้ Port 81 ค่ะ

ส่วน Database อยู่ที่เครื่อง hr09-01 เป็น MS Access 2007

และเราก็ลองรันดูที่ hr08-01 ปรากฏว่า มัน Login ไม่ได้ ติด Error แบบนี้ค่ะ

111

ซึ่งเราก็คิดว่าคงเกี่ยวกับ Access หรือเปล่า ก็เลยลอง Test ดู โดยเอา Access ไปไว้ที่เครื่อง hr08-01 แทน และทำการแก้โปรแกรมที่เครื่อง hr09-01 ให้มันชี้ไปที่เครื่อง hr08-01 ปรากฏว่า...ได้ค่ะ ไม่มีปัญหาอะไร เข้าได้ทั้ง 2 เครื่องเลย หลังจากนั้นก็ลองเอา ไปไว้เครื่องกลางดูสักเครื่องนึง จึงตัดสินใจเอา Database ตัวนี้ไปไว้ที่เครื่อง hr02-02 เพื่อทดลอง และก็แก้ทั้งสองโปรแกรมให้มันชี้ไปที่เครื่องกลางนี้

ปรากฏว่า เครื่อง hr09-01 ผ่านค่ะ เข้าโปรแกรมได้ปกติ แต่...เครื่อง hr08-01 Error ค่ะ เหมือนเดิม ก็เลยสรุปว่าไม่ได้เป็นที่เครื่อง hr09-01 แต่เป็นที่เครื่อง hr08-01 ที่มันออกไปเครื่องอื่นไม่ได้(แต่ network ปกตินะคะ ไปเอาข้อมูลได้ทุกเครื่องค่ะ)

คราวนี้ก็มาวิเคราะห์กันว่าคงเป็นที่ Database มันติดสิทธิอะไรหรือเปล่า ก็นั่งหาในกรูเกิ้ล กับถามเพื่อนๆ ได้ความมาว่าให้ไปแก้ ในตัวเลือก---ขั้นสูง----ตรงเปิดการใช้งานเป็นแบบใช้ร่วมกัน เพราะเพื่อนคิดว่าอาจเป็นเพราะเราไปตั้งเป็น เอกสิทธิ ตามที่มัน Error แต่...ปรากฏว่า มันเลือกไว้ที่ "ใช้ร่วมกัน"อยู่แล้วค่ะ เพราะฉะนั้นก็เลยไม่รู้ว่าแก้ตรงไหน

ก็เลยมาตัดสินใจ สร้าง Database ใหม่ โดยใช้เครื่อง hr08-01 นี้แหละ เป็นเครื่องที่สร้าง เพราะมันจะได้มีสิทธิเต็มๆ พอสร้างเสร็จก็ลอง เทสที่เครื่อง ตัวเองก่อน(hr08-01) ปรากฏว่า เข้าโปรแกรมได้ค่ะ ไม่มีปัญหาอะไร

จากนั้นก็เอา Database ใหม่นี้ ไปไว้ที่เครื่อง hr09-01 บ้าง แล้วก็แก้โปรแกรมใหม่ให้มันชี้ไปที่ hr09-01 ปรากฏว่า เครื่อง hr09-01 ผ่านค่ะ ไม่มีปัญหาเลย แต่เครื่อง hr08-01 ไม่ผ่านค่ะ Error เหมือนเดิม

คราวนี้ก็เลยลองเอาไปไว้ที่เครื่องกลางเหมือนเดิม hr02-02 ปรากฏว่า เครื่อง hr09-01 ผ่านค่ะ แต่เครื่อง hr08-01 ไม่ผ่านเหมือนเดิม จากเหตุการณ์ครั้งนี้เราก็สรุปได้ว่า ไม่ได้เป็นที่ Database Access แต่เป็นที่เครื่อง hr08-01 ที่มันออกไปไหนไม่ได้เลย

คราวนี้เราก็ไปเช็คที่ internet and network ดูทั้ง public , work , domain มันก็เปิดหมดเรียบร้อยแล้วค่ะ

แล้วก็โทรไปหาเพื่อนอีกคนนึง ช่วยรีโมทมาดูให้ เขาก็แก้แล้วก็เทสเหมือนกับที่เราทำเลย เพื่อหาสาเหตุที่เกิดขึ้น แต่ก็ไม่สามารถแก้ไขได้ คราวนี้หัวหน้าออกมาจากห้องประชุมเลยปรึกษาหัวหน้้า หัวหน้าก็มาพยายามแก้ ทั้งโทรถามเพื่อน ทั้งหาในกรูเกิ้ล ช่วยกัน 3 คน ก็ยังหาสาเหตุไม่เจอค่ะ เราก็โทรไปหาเพื่อนคนแรกให้ช่วยด้วยเหมือนกัน เพราะว่าอยากมี Server สองตัว กันตัวแรกล่ม จะได้มีอีกตัวเผื่อไว้ สรุปก็คือช่วยกัน 4 คน

ตอนแรกคิดว่าเป็นเรื่องของ 64bit กับ 32bit แต่ไม่น่าจะเกี่ยว เพราะว่า xp(hr02-02) มันก็เข้าไม่ได้ สรุปก็คือ ถ้าเอา Database ไปไว้ที่ตัวมันเอง คือ hr08-01 ทุกเครื่องเข้าได้หมด แต่ถ้าเอา Database ไปไว้ที่ เครื่องอื่นๆ ที่ไม่ใช่เครื่อง hr08-01 ทุกเครื่องจะเข้าได้ ยกเว้น hr08-01 เครื่องเดียว
และไม่เกี่ยวกับ MS Access เพราะว่า ให้เครื่อง hr02-02 เป็นคนสร้าง(ลืมบอกไป ทุกเครื่องที่กล่าวมา ใช้ User Admin ทั้งหมด) และนำไปวางที่เครื่องอื่นๆ เครื่อง hr08-01 ก็เข้าไม่ได้อยู่ดี แต่ถ้าเอาไปวางที่ hr08-01 เอง จะเข้าได้ค่ะ

นั่นแก้ปัญหาเรื่องนี้เรื่องเดียว ตั้งแต่ 11 โมง ถึง 15.30

ก็เลยมาสรุปกันว่า น่าจะเป็นที่เครื่อง hr08-01 ดังนี้ค่ะ
เรื่องของ Port มันอาจจะไม่สามารถแก้ได้ ถ้าไปแก้แล้วจะเชื่อมต่อไปยังเครื่องอื่นๆไม่ได้
เรื่องของ เรื่องของการทำ IIS สองเครื่อง มันอาจจะยอมให้ 1 เครือข่าย มีแค่ 1 IIS

ปล. ลืมบอกไปว่าเครื่อง hr08-01 เวลาใช้ VS2008 จะ Debug ไม่ได้ค่ะ มันจะเปิดเว็บ แล้วขึ้นว่า Can not.......page ต้องใช้วิธีเปิดเว็บแล้วพิมพ์ http://hr08-01:81/mret แทน ถึงจะเข้าได้

เรื่องทั้งหมดนี้ที่มาเขียน แค่มาเล่าให้ฟังเฉยๆค่ะ เพราะว่าทุกคนตัดสินใจยอมแพ้แล้ว ใช้เครื่อง hr09-01 เครื่องเดียวก็ได้ค่ะ^^ ยอมเลย ขนาดช่วยๆกัน ยังทำไม่ได้ ทำคนเดียวเลยไม่เอาแล้วดีกว่า

Tag : .NET, Ms Access, Web (ASP.NET), VB.NET

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-01-26 16:04:17 By : mayapopy View : 5572 Reply : 15

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,348 )
บทความ ( 1 )

ความจริง
1. สามารถลง IIS ได้หลายเครื่องใน 1 เครื่อข่าย
2. IIS แต่ละเครื่องสามารถใช้ Port 80 ได้ ไม่ชนกัน
3. ในคอมเครื่องหนึ่งๆ ไม่นิยมลง Software ประเภท Web Server 2 ยี่ห้อ เช่น ไม่ลง IIS และ Apache ในเครื่องเดียวกัน
4. IIS 1 ตัว ก็สามารถมี WebSite ได้หลาย Web

ความคิดเห็น
1. สำหรับกรณีนี้ ผมว่าไม่จำเป็นต้องใช้ IIS 2 เครื่องหรอกครับ

ประวัติการแก้ไข
2012-01-26 16:28:52
2012-01-26 16:30:30
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-01-26 16:24:35 By : watcharop

No. 2

อ๋อ ขอบคุณค่ะ

จริงๆก็ไม่อยากใช้ 2 เครื่องหรอกค่ะ แต่เครื่องที่ 1 มันชอบล่มบ่อยๆ เลยกัวตอนวันออกงาน ก็เลยสำรองเอาไว้ เผื่อต้องเสียเวลาแก้น่ะค่ะ

ส่วน IIS ใช้ Port 80 เหมือนกันได้หรอคะ

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองไปแก้ port ดู เผื่อหาย วันนี้เหนื่อยแระ^^
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-01-26 17:05:50 By : mayapopy

No. 3

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

จาก Error ผมว่ามันน่าจะเป็นที่ เรื่องสิทธิ์ Permission หรือถูก Lock ไว้ เพราะบางครั้งพวก Database Access จะมี Application บางตัวที่ทำงานผิดพลาด Lock Database ตัวนี้ไว้ และเวลา ตัวอื่น ๆ มาเรียกใช้ กลับไม่ได้ซะงั้น
Date : 2012-01-26 17:36:13 By : webmaster

No. 4

ถ้าหากมีวิธีในการเทส หรือ เซ็ตค่าตรงไหน บอกได้เลยนะคะ จริงๆรู้สึกคาใจอยู่มาก ไม่อยากปล่อยให้ปัญหานี้ค้างคาเลย ถ้าไงก็อยากลองเทสดูน่ะค่ะ
Date : 2012-01-27 09:25:43 By : mayapopy

No. 5

มีความคืบหน้าเล็กน้อยค่ะ (ตอนแรกๆนึกว่ารู้แล้วว่าสาเหตุคืออะไร พอไปๆมาๆก็....เหมือนเดิม)

คือ ตอนแรกๆคิดว่ามันเป็นเพราะว่า เครื่อง hr08-01 มันลง Access 2010 ก็เลย ถอนมันออก แล้วไปลง Access 2007 แทนค่ะ

จากนั้นเราก็ลองรันดู ปรากฏว่า มันขึ้น Error แบบนี้ค่ะ
Error: The 'Microsoft.ACE.OLEDB.12.0' provider is not registered on the local machine

ตอนแรกๆดีใจมากเลย ที่มันเปลี่ยน Error แล้ว แล้วก็ไปหาข้อมูล เขาบอกว่าให้ไปดาวโหลด ตัวนี้มาลง http://www.microsoft.com/download/en/details.aspx?displaylang=en&id=23734

ประมาณว่า ขาด Driver

ปรากฏว่า พอลงไปเสร็จ มันขึ้นแบบเดิมค่ะ T_T
The Microsoft Office Access database engine cannot open or write to the file '\\hr09-01\Database\DbRegister.accdb'. It is already opened exclusively by another user, or you need permission to view and write its data.

คราวนี้เราก็เลยไปถอนตัว Database Engine ออก แต่มันไม่ยอมกลับไป Error เหมือนเดิมแล้ว

คราวนี้เลย ลองโทรไปถามอาจารย์ที่มหาลัย(ตัดสินใจลองดู) อาจารย์เขาบอกมาว่า เหมือนกับเป็นที่ โปรแกรมของเรามันพัฒนามาจาก Windows7 ที่เป็น 64 bit พอเราเอา โปรแกรมของเราไปติดตั้งใน IIS ของ Windows 7 ที่เป็น 32 bit มันเลยข้าม Platform ต้องไปแก้ที่โปรแกรม แต่พอเราเข้าไปที่โปรแกรม ก็คือที่ My Solotion ของเรา ---- Propertie --- Build ---- ปรากฏว่ามันไม่มีให้เปลี่ยน Platform ตามที่อาจารย์เขาบอก ก็เลยคิดว่า อาจารย์เขาเข้าใจผิดหรือเปล่า ถ้าเป็น vb.net มันจะเปลี่ยน platform x64 เป็น x86 ได้ แต่ถ้าเป็น asp.net มันจะไม่มีนะ (เท่าที่จำได้)

สรุป ยังคงติดปัญหาเหมือนเดิม เดี๋ยวอาทิตย์หน้า จะลอง Format เครื่อง hr08-01 แล้วลงเป็น Windows 7 64 bit ดูน่ะค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะแก้ได้หรือเปล่า-*-
Date : 2012-01-27 11:06:26 By : mayapopy

No. 6

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ถ้าคิดว่าปัญหาแบบนั้น เอาโปรแกรมไป build ที่ 32 bit ครับ แล้วมาแก้ application pool ให้ app นี้ execute ไฟล์ 32bit
Date : 2012-01-27 11:11:33 By : ikikkok

No. 7

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ไปเรียกผ่าน Map Drive มันเลยยุ่งยากครับ
Date : 2012-01-27 11:15:04 By : webmaster

No. 8

ตอบคุณ PlaKriM application pool มันคืออะไรหรอคะ?

ตอบพี่วิน แต่ถ้าเอา ดาต้าไปวางไว้ที่เครื่อง hr08-01 แล้วรัน ผ่าน \\hr08-01\Database\DbRegister.accdb' ผ่าน server hr09-01 มันรันได้ทุกเครื่องเลยอ่าค่ะ และถ้ารันผ่าน server hr08-01 ก็ยังรันได้อยู่ค่ะ ติดตรงที่ พอเอาไปวางที่เครื่องอื่น จะเป็นเฉพาะ server ของhr08-01 เท่านั้นที่รันผ่านไม่ได้
Date : 2012-01-27 12:13:56 By : mayapopy

No. 9

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

อันนี้ประสบการณ์ตรง เลยปล้ำกะมันมาเป็นอาทิตย์ ผมต้องการใช้ dll ตัวนึงซึ่งมันเป็น 32 bit โหลดยังไงก็ error ไม่ได้ซะที หาไปหามา ฝรั่งมันบอกว่าต้องไปแก้ที่ application pool ของ iis7 หาดูใน google ก็ได้ มันมีให้ set ว่าจะอนุญาตให้รันไฟล์ 32bit ไหม ประมาณนี้แหละครับ
Date : 2012-01-27 12:22:57 By : ikikkok

No. 10

หาไม่เจออ่ะ ต้อง ค้นหา คำว่าอะไรหรอคะ ถึงจะเจอ

....รบกวน เอาลิ้งค์มาแปะให้ได้ไหมคะ? แหะๆ
Date : 2012-01-27 14:48:39 By : mayapopy

No. 11

ใช่แบบนี้หรือเปล่าคะ?

http://blogs.msdn.com/b/rakkimk/archive/2007/11/03/iis7-running-32-bit-and-64-bit-asp-net-versions-at-the-same-time-on-different-worker-processes.aspx

แต่ ของเรามันน่าจะเป็น รัน 64 bit ใน 32 bit หรือเปล่า

คือว่า ตอนนี้กำลังงงว่า Web App ของเราพัฒนามาจากใน Win 7 ที่เป็น 64 bit แล้วเรานำไปติดตั้ง Server ที่เป็น 32 bit เราต้อง set ให้มันรัน จาก 64 เป็น 32 หรือว่า จาก 32 เป็น 64 น่ะค่ะ
Date : 2012-01-27 14:52:21 By : mayapopy

No. 12

ไปที่นี่

IIS01

เพื่อดูว่า Application pool ชื่ออะไร

IIS02

ไปคลิกขวาที่ Advanced Setting ที่ Application pool ตัวนั้น

IIS03

ตรงนี้มั้งที่ PlaKriM พูดถึง

IIS04

2012-01-27 15:05:24
Date : 2012-01-27 15:02:23 By : watcharop

No. 13

ตอนแรกๆก็คิดว่าเป็นที่ตรงพี่หางอึ่ง บอกเหมือนกันค่ะ เพราะว่าเข้าไปแล้วเจอเหมือนกัน แต่ปัญหาก็คือ

พอเข้าไปที่เครื่อง hr09-01 มันเป็นแบบนี้ค่ะ

1

แล้วก็มีแบบนี้ ให้เลือกได้

2

แต่พอเราเข้าไปที่เครื่อง hr08-01 มันเป็นแบบนี้ค่ะ

3

แต่ปรากฏว่ามันไม่มีให้เลือก เหมือนกับ เครื่อง hr09-01 ก็เลยคิดว่ามันต้องไม่ใช่แน่ๆ

4

ตอนนี้เราคิดว่าปัญหานี้มันต้องเป็น เส้นผมบังภูเขาแน่ๆเลย

ประมาณว่าเราไปเซ็ตค่า หรือ ติดตั้งอะไรผิดสักอย่างนะคะ

ขอบคุณนะคะ^^
Date : 2012-01-27 15:58:48 By : mayapopy

No. 14

Setting นั้นจะมีเฉพาะเครื่อง 64 bit ครับ
Date : 2012-01-27 16:15:22 By : watcharop

No. 15

อ้าว อย่างนี้ก็ไม่น่าจะเกี่ยวกับประเด็นนี้ใช่ไหมคะ เพราะว่าตอนนี้มันมีปัญหาที่เครื่อง 32 bit

แต่โปรแกรมพัฒนามาจากเครื่อง 64 bit-*- งงจังแหะ

2012-01-27 16:35:35
Date : 2012-01-27 16:35:00 By : mayapopy

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : โฮะๆ วันนี้จะมาเล่าเหตุการณ์ประหลาดให้ฟังค่ะ นั่งแก้ทั้งหมด รวมหัวกัน 4 คน สุดท้ายแล้วตัดสินใจยอมแพ้เลย asp.net นะคะ ยอมๆๆๆ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่