Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > Asp.net 1.1 -- ต้องการทำหน้า send mail โดยใช้ smtp ของ gmail แต่โปรแกรมไม่รู้จัก System.Net.Mail

Asp.net 1.1 -- ต้องการทำหน้า send mail โดยใช้ smtp ของ gmail แต่โปรแกรมไม่รู้จัก System.Net.Mail

Topic : 076049

Guest

ต้องการทำหน้าเว็บ ส่งเมล์ ค่ะ

>> ซึ่งตอนแรกทำแบบลิงก์นี้ https://www.thaicreate.com/asp.net/asp.net-send-email.html
ปรากฏว่า ส่งเข้า gmail inboxได้ แต่เข้า hotmail จะอยู่ใน Junk Folder อีเมล์ขยะ

ก็เลย หาอ่านดูในนี้ เค้าคุยกันว่า ให้ใช้ smtp ของ gmail แล้วส่งไป hotmail มันจะเข้า inbox ได้

>> ก็เลย ทำแบบใหม่ https://www.thaicreate.com/asp.net/asp.net-send-email-smtp-gmail-account.html

ปรากฏว่า Code ข้างล่างตรงสีแดงนี่ค่ะ มันไม่รู้จักค่ะ โปรแกรมมันทำขีดหยักๆ สีน้ำเงิน ใต้ตัวอักษรสีแดงที่เน้นไว้อ่ะค่ะ

1. ลอง คลิกขวาที่ solution explorer แล้ว add reference แล้วค่ะ แต่มันไม่มี System.Net ให้add ค่ะ
หรือ ต้องไปดาวน์โหลดจากที่อื่นมา แล้วค่อย add คะ

2. หรือ เป็นเพราะ โปรแกรมของหนู เป็น Visual Studio .Net 2003 (asp.net 1.1) ค่ะ เลยใช้ System.Net.Mail ไม่ได้คะ

3. แล้วหนูจะทำยังไงดีคะ เพราะต้องใช้ smtp gmail จริงๆค่ะ เนื่องจากต้องการส่ง password เข้าเมล์ลูกค้าเวลาเค้าลืมอีเมล์อ่ะค่ะ เลยไม่อยากให้เข้าอีเมล์ขยะ
แบบว่าส่งอัตโนมัติเลยภายใน .aspx.vb ไม่ต้องเข้าเมล์ไปส่งเอง manual น่ะค่ะ

Code (VB.NET)
       Dim myMail As New System.Net.Mail.MailMessage
        Dim Cred As New System.Net.NetworkCredential("[email protected]", "password")

myMail.To.Add("[email protected]")
        myMail.Subject = "Test send mail message"

myMail.From = New System.Net.Mail.MailAddress("[email protected]")
        myMail.IsBodyHtml = True
        myMail.Body = "Hi Sawatdee.<br><br>Sabye dee mai."

Dim SmtpMail As New System.Net.Mail.SmtpClient("smtp.gmail.com")
        SmtpMail.UseDefaultCredentials = False
        SmtpMail.EnableSsl = True
        SmtpMail.Credentials = Cred
        SmtpMail.Port = 465
        SmtpMail.Send(myMail)

myMail = Nothing

Response.Write("SMTP GMail Sending.")

-----------------------

ช่วยด้วยค่ะ ผู้รู้คนไหนก็ได้ช่วยทีค่ะ
ขอบคุณมากๆๆๆ ล่วงหน้าค่ะ

Tag : .NET, Web (ASP.NET), VB.NET, VS 2003 (.NET 1.1)

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-03-24 14:18:40 By : จิน View : 1569 Reply : 7

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook

Import NameSpace ชื่อว่า System.Net ก็ได้แล้วครับ

Imports System.Net

Imports System.Net

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-03-24 15:02:04 By : webmaster

No. 2

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : webmaster เมื่อวันที่ 2012-03-24 15:02:04
รายละเอียดของการตอบ ::
add reference ตามที่คุณ mr.win บอกแล้วค่ะ แต่มันไม่มีให้ add อ่ะค่ะ ตามรูปข้างล่างอ่ะค่ะ
รูปหน้าต่าง add reference ของดิฉัน

มันเกี่ยวกับ ของดิฉันเป็น asp.net 1.1 กับ visual studio .net 2003 หรือป่าวคะ
เพราะเห็น หน้าต่าง reference ของคุณ system.net เป็น version 2.0.5.0 อ่ะค่ะ

แล้วทำยังไง ต้องไป download reference ของ 2.0 มา หรอคะ แล้วจะใช้กันได้ไม๊คะ
หรือว่า
ใช้ System.Web.Mail แทนได้ไม๊ โดยให้ใช้ smtp ของ gmail ได้ด้วยอ่ะค่ะ

.....เอ่อ ขอเพิ่มเติมนะคะ
คำถามที่โพสต์ตอนตั้งกระทู้อ่ะคะ พอดีเน้นสีแดง ตรงโค้ดแล้วมันไม่เน้นให้ ที่บอกว่า โปรแกรมมันทำขีดหยักๆ สีน้ำเงิน เหมือนไม่รู้จักอ่ะค่ะ

Code
Dim myMail As New System.Net.Mail.MailMessage ---> System.Net.Mail.MailMessage โปรแกรมไม่รู้จัก
Dim Cred As New System.Net.NetworkCredential("[email protected]", "password")

myMail.To.Add("[email protected]")
myMail.Subject = "Test send mail message"

myMail.From = New System.Net.Mail.MailAddress("[email protected]") ---> System.Net.Mail.MailAddress โปรแกรมไม่รู้จัก
myMail.IsBodyHtml = True
myMail.Body = "Hi Sawatdee.<br><br>Sabye dee mai."

Dim SmtpMail As New System.Net.Mail.SmtpClient("smtp.gmail.com") ---> System.Net.Mail.SmtpClient โปรแกรมไม่รู้จัก
SmtpMail.UseDefaultCredentials = False
SmtpMail.EnableSsl = True
SmtpMail.Credentials = Cred
SmtpMail.Port = 465
SmtpMail.Send(myMail)

myMail = Nothing

Response.Write("SMTP GMail Sending.")

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-03-24 23:32:46 By : จิน

No. 3

ลอง Add ตัวที่ชื่อ System.dll ครับ
Date : 2012-03-25 07:51:48 By : webmaster

No. 4

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : webmaster เมื่อวันที่ 2012-03-25 07:51:48
ลอง add แล้วค่ะ ปรากฏว่าเหมือนเดิมค่ะ ยังคงมีขีดหยักๆสีน้ำเงิน เหมือนโปรแกรมไม่รู้จักค่ะ

....

แล้วทำยังไงต่อไปคะ

ต้องไป download reference ของ 2.0 มา หรอคะ แล้วจะใช้กันได้ไม๊คะ
หรือว่า
ใช้ System.Web.Mail แทนได้ไม๊ โดยให้ใช้ smtp ของ gmail ได้ด้วยอ่ะค่ะ

....

ขอขอบคุณล่วงหน้าจริงๆค่ะ สำหรับคำแนะนำค่ะ ทำไม่ได้โดนเค้าด่าตายแน่เรยค่ะ

Date : 2012-03-26 12:38:41 By : จิน

No. 5

โพสกระทู้ ( 349 )
บทความ ( 0 )

using System.Net.Mail;
Date : 2012-03-26 12:56:00 By : sodamax

No. 6

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : sodamax เมื่อวันที่ 2012-03-26 12:56:00
ลองเขียน Imports System.Net.mail แล้วค่ะ มันไม่รู้จัก มันมีขีดหยักๆสีน้ำเงินข้างใต้บรรทัด import นี้อ่ะค่ะ

แต่ถ้าเขียนแค่วา Imports System.Net ได้ค่ะ มันรู้จัก ตรงบรรทัดimport ไม่มีขีดหยักๆ ........ แต่ว่าตรงโค้ด System.Net.Mail.MailMessage , System.Net.Mail.MailAddress , System.Net.Mail.SmtpClient โปรแกรมยังคงไม่รู้จัก 3 คำนี้เหมือนเดิมค่ะ

Date : 2012-03-26 13:40:24 By : จิน

No. 7

ทำไมยังใช้ .NET 1.1 อยู่ครับ ตอนนี้เค้าไป 3-4 แล้วน่ะครับ
Date : 2012-03-26 13:43:43 By : webmaster

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : Asp.net 1.1 -- ต้องการทำหน้า send mail โดยใช้ smtp ของ gmail แต่โปรแกรมไม่รู้จัก System.Net.Mail

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่