Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > ดึงข้อมูลออกจาก ArrayList มาแสดงใน Laber ทำยังไงครับ แนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ดึงข้อมูลออกจาก ArrayList มาแสดงใน Laber ทำยังไงครับ แนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

Topic : 086501

Guest

Code (C#)
using System;
using System.Collections.Generic;
using System.ComponentModel;
using System.Data;
using System.Drawing;
using System.Linq;
using System.Text;
using System.Windows.Forms;
using System.Collections;         // ทำให้เรียกใช้ ArrayList ได้
using System.IO;

namespace ArrayL
{
    public partial class Form1 : Form
    {
        public Form1()
        {
            InitializeComponent();
        }

public struct MyStruct
        {
            public string PositionX;
            public string PositionY;
        }

private ArrayList MyRecord = new ArrayList();

private void Form1_Load(object sender, EventArgs e)
        {

}

private void Add_Click(object sender, EventArgs e)
        {
            if ((PositionX.Text == "") || (PositionY.Text == ""))
            {
                MessageBox.Show("คุณต้องเติมข้อมูลให้ครบ", "ผิดพลาด");
            }
            else
            {
                MyStruct structX;
                structX.PositionX = PositionX.Text;
                structX.PositionY = PositionY.Text;

MyRecord.Add(structX);

string strAL = structX.PositionX + " || " + structX.PositionY;
                lstRecord.Items.Add(strAL);

PositionX.Text = "";
                PositionY.Text = "";

}
        }

private void Remove_Click(object sender, EventArgs e)
        {
            if (lstRecord.SelectedIndex == -1)  //ไม่มีอะไรเหลือใน ListBox แล้ว
            {
                MessageBox.Show("คุณต้องเลือกรายการที่จะลบก่อน", "ผิดพลาด");
            }
            else
            {
                MyRecord.RemoveAt(lstRecord.SelectedIndex);
                lstRecord.Items.RemoveAt(lstRecord.SelectedIndex);
            }
        }
    }
}

โค้ด ด้านบนนะครับ เป็นโค้ด ที่ได้มาจากหนังสือ VC# ครับ เป็นการรับค่าเข้าไปใน ArrayList ครับ

แล้ว ผมต้องการ ดึงค่าออกมาทีละตัว โดยการป้อน ตำแหน่งของข้อมูล แล้วเอาค่ามาโชว์ ทำไงครับ

ตามรูป

หน้าโปรแกรม

Tag : .NET

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-11-10 00:20:24 By : jobmsater View : 2791 Reply : 8

No. 1

โพสกระทู้ ( 88 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

Code (C#)
for(int i=0;i<(MyRecord.Count - 1);i++)
{
Label = MyRecord[i].ToString();
}

ประมาณนี้ครับ ถ้าผมไม่ตีความหมายของคำถามผิดนะครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-11-10 01:39:10 By : Niratiam

No. 2

โพสกระทู้ ( 93 )

laber คือ label ใช่มะคับ

ถ้าต้องการให้ show ตาม index ที่เราใส่ก็

int i =0;

Label = MyRecord[i].ToString();

เป็นการกำหนด index เพื่อจะเอาข้อมูลใน ตำแหน่งนั้นๆ ออกมา show

เอาไว้ในปุ่ม show

ประมาณนี้มั้งคับ ถ้าเข้าใจไม่ผิด
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-11-10 09:15:16 By : poomberry

No. 3

โพสกระทู้ ( 93 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : poomberry เมื่อวันที่ 2012-11-10 09:15:16
รายละเอียดของการตอบ ::
แก้นิดนึงคับ

int a= int.parse(texboxที่รับค่า);

Label = MyRecord[a].ToString();

Date : 2012-11-10 09:21:34 By : poomberry

No. 4

Guest

จากที่ผมลอง ทำดู
โปรแกรมนี้ คือ มันประกาศตัวแปล เป็น struct ชื่อ MyStruct
เพื่อเอ้าไว้เก็บค่า ของ PositionX; และ PositionY
จากนั้น เมื่อ ได้ค่า PositionX; และ PositionY ที่เก็บไว้ใน struct ชื่อ MyStruct แล้วนั้น
โปรเแกรม จะทำการ Add ตัว struct ตั้วนี้ ไปเก็บที่ ArrayList ที่ชื่อว่า MyRecord ตรงคำสั่ง MyRecord.Add(structX);

แล้ว ถ้า ผมต้องการ อ่านค่า ณ ตำแหน่ง ไดๆ ใน ArrayList โดยแยก โชว์ เป็น 2 ตัว คือ PositionX; และ PositionY
นั้น หมายคาวมว่าผมต้อง เรียกข้อมูล ณ ตำแหน่ง นั้นๆ ออกมา แล้ว ทำการแยกข้อมลออกเป็น 2 ตัว ออกจาก struct แล้วเอามาแสดง
ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ
ซึ่งผม ติด ช่วยและนำผมหน่อยนะครับ หัดเล่นทำ ๆ
Date : 2012-11-10 10:17:23 By : jobmsater

No. 5

โพสกระทู้ ( 88 )

คุณอาจจะต้องแก้นิดนึงครับ

Code (C#)
string strAL = structX.PositionX + "|" + structX.PositionY; 

แก้เครื่องหมายตรงกลางระหว่างตัว x y เพื่อนำไป split ครับ

จากนั้นใช้วิธีคุณ poomberry และ ตามนี้ครับ

จังหวะ event show ให้

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : poomberry เมื่อวันที่ 2012-11-10 09:21:34
รายละเอียดของการตอบ ::

Code (C#)
int a= Convert.ToInt32(texboxที่รับค่าชุด) - 1; // array เริ่มนับที่ 0 นะครับ

string[] arr =  MyRecord[a].ToString().Spilt('|');

LabelX.Text = arr[0].ToString();

LabelY.Text = arr[1].ToString();

จริงๆ มีหลายวิธีครับ ที่สามารถทำได้ แต่ผมลองทำวิธีง่ายๆ ดูนะครับ

ลองดูครับ ผิดพลาดข้ออภัยครับ

ประวัติการแก้ไข
2012-11-10 10:53:33
Date : 2012-11-10 10:52:26 By : Niratiam

No. 6

Guest

ขอบคุณครับ
Date : 2012-11-10 11:34:46 By : jobmsater

No. 7

Guest

ไม่ได้อยู่ดี
Date : 2012-11-10 17:00:21 By : jobmsater

No. 8

โพสกระทู้ ( 9 )

http://www.aspsnippets.com/articles/binding-arrays-to-gridview-in-asp.net.aspx
ลองดูตัวอย่างนี้น่ะครับ น่าจะนำไปประยุกต์ได้

arraylist ส่วนมากที่เขาสอนกันเขาจะเก็บข้อมูลเป็น ชนิดข้อมูลเลย แต่เก็บเป็น object แล้วนำมาแสดงนี่ยังไม่เคยเห็นผมลองทำแล้วก็ไม่ได้เหมือนกัน ตัวอย่างที่ให้มาผมว่ามันเป็นการประยุกต์ใช้ arraylist + การใช้ index มากกว่าน่ะครับ มันจึงนำข้อมูลมาแสดงไม่ได้ เพราะเก็บไปแล้วรู้แค่ตำแหน่ง แต่ไม่รู้ว่าข้างในมีอะไร ผิดพลาดประการใดช่วยชี้แนะด้วยน่ะครับ

ที่จริงผมก็ไม่อยากว่าหนังสือเล่มนี้หรอกครับ แต่เขียนได้...มาก ข้างในไม่มีอะไรเลย แต่งปกสวยๆ ก็เอามาขายแล้ว ผมอ่านทีไรเสียอารมทุกที ตัวอย่าง code ก็เหมือนจะเขียนไม่สุด เช่นบางอันสอนแต่เพิ่ม แต่แก้ไข ลบ ไม่สอน ไรงี้ มีหลายบทมากครับอ่านแล้วเสียอารม หาศึกษาจากเว็บนี้ได้ความรู้กว่าเยอะ
Date : 2013-02-20 15:14:00 By : MAIBAZA

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ดึงข้อมูลออกจาก ArrayList มาแสดงใน Laber ทำยังไงครับ แนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่