Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > เขียน C# ต่อกับ mySQL ไม่ได้ครับ รายละเอียดข้างในครับ..Authentication with old password no longer supported, use 4.1 style passwords

เขียน C# ต่อกับ mySQL ไม่ได้ครับ รายละเอียดข้างในครับ..Authentication with old password no longer supported, use 4.1 style passwords

Topic : 090720

โพสกระทู้ ( 257 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ช่วยดูให้หน่อยครับ ต่อ C# 2010 กับ mySQL ไม่ได้ครับ ขึ้น error ตามรูปครับผม ไม่รู้ต้องแก้ยังไงครับ
ซึ่งโค๊ดนี้ใช้กับเครื่องอื่นใช้ได้ปกติครับ (เครื่องอื่นที่ลองก็เป็น ฐานแบบ localhost เหมือนกันครับ) ผมไม่รู้ว่าเป็นที่ตัว mysql หรือเปล่าครับ

Error
Authentication with old password no longer supported, use 4.1 style passwords

Code
using System;
using System.Collections.Generic;
using System.ComponentModel;
using System.Data;
using System.Drawing;
using System.Linq;
using System.Text;
using System.Windows.Forms;
using MySql.Data.MySqlClient;

namespace FamilyDiary
{
    public partial class Form1 : Form
    {
        MySqlConnection con = new MySqlConnection();
        public Form1()
        {
            InitializeComponent();
        }

private void Form1_Load(object sender, EventArgs e)
        {
            string constr = "Server=localhost;Database=family_diary;Uid=root;Pwd=453110677;";
            con.ConnectionString = constr;
            if(con.State != ConnectionState.Open)
            {
                con.Open();
                MessageBox.Show("d");
            }
            con.Close();
        }
    }
}

error message

Tag : MySQL, Win (Windows App), C#, VS 2010 (.NET 4.x), Windows

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-02-11 18:11:00 By : CPU4Core View : 4977 Reply : 15

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

Connection String
Server=localhost;User Id=root; Password=root; Database=mydatabase; Pooling=false

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-11 20:34:16 By : mr.win

No. 2

ยังไม่ได้เหมือนเดิมครับคุณ วิน

ขึ้นข้อความเหมือนเดิมครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-11 20:58:00 By : CPU4Core

No. 3

โพสกระทู้ ( 410 )

Facebook

password ถูกต้องหรือเปล่าครับ
Date : 2013-02-11 21:35:36 By : zero1150kfc

No. 4

พาสเวิดถูกต้องครับ สามารถเข้า mysql ไปจัดการอะไรต่าง ๆ ได้ครับ
Date : 2013-02-11 21:39:49 By : CPU4Core

No. 5

Facebook

โชว์ แบบเดิมเลยเหรอครับ
Date : 2013-02-11 21:48:19 By : zero1150kfc

No. 6

Facebook

ลองดูอันนี้ครับ

https://www.thaicreate.com/asp.net/asp.net-mysql-connect-database.html
Date : 2013-02-11 21:51:35 By : zero1150kfc

No. 7

โชว์แบบเดิมเลยครับคุณ แชมป์

แก้ connecstring ใหม่ ตามลิงค์ ก็ไม่ได้ครับ

ขึ้นข้อความแบบเดิมเด๊ะครับ

ของผมก่อนหน้านี้เป็น win7 64 bit ก็ขึ้นแบบนี้ครับทำไงก็ไม่หาย

แต่ตอนนี้เป้น win7 32 bit ก็ยังขึ้นเหมือนเดิมครับ
Date : 2013-02-11 22:17:13 By : CPU4Core

No. 8

Facebook

ใช้ ฐานข้อมูลอะไรเหรอครับ
Date : 2013-02-11 22:19:14 By : zero1150kfc

No. 9

เหมือนกับว่า MySQL Password ยังเป็นรหัสแบบเก่าอยู่ครับ ลองแก้ไขรหัสใหม่ครับ

Code
UPDATE mysql.user SET Password=PASSWORD('MyNewPass') WHERE User='root';
FLUSH PRIVILEGES;

Date : 2013-02-11 22:24:17 By : mr.win

No. 10

ใช้ฐานข้อมูลเป็น mysql ครับ

================================================================================================

UPDATE mysql.user SET Password=PASSWORD('MyNewPass') WHERE User='root';
FLUSH PRIVILEGES;

ลองทำแล้วไม่หายเหมือนกันครับ พาสเวิดก็เปลี่ยนไปตามพาสเวิดที่กำหนดใหม่แล้วนะครับ ยังต่อไม่ได้อยู่ดี ขึ้นเออเร่อเหมือนเดิมครับ
Date : 2013-02-11 22:38:11 By : CPU4Core

No. 11

โพสกระทู้ ( 1 )

ผมเป็นเหมือนกันตอนนี้ได้วิธีแก้แล้วครับ

query ข้างล่างนี้เข้าไปครับ

Code
SET SESSION old_passwords=0;
SET PASSWORD=PASSWORD('Password');

Date : 2013-12-31 08:13:21 By : jjelement

No. 12

Guest

Code
SET SESSION old_passwords=0; SET PASSWORD=PASSWORD('Password');

ใส่ตรงไหนครับ
Date : 2014-03-31 14:35:44 By : sato

No. 13

โพสกระทู้ ( 121 )

set pwd
Date : 2015-09-09 08:49:02 By : Downrung

No. 14

Date : 2015-09-10 06:13:02 By : mr.win

No. 15

Guest

ตามด้านบนใช้ได้แล้วครับ
Date : 2018-01-16 14:56:43 By : ้hollownmans

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : เขียน C# ต่อกับ mySQL ไม่ได้ครับ รายละเอียดข้างในครับ..Authentication with old password no longer supported, use 4.1 style passwords

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่