Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > การ Clear,Refresh ค่าใน Datagridview กับฐานข้อมูล MS Access !!!

การ Clear,Refresh ค่าใน Datagridview กับฐานข้อมูล MS Access !!!

Topic : 108707

Guest

เป็นรูปตัวอย่างของโปรแกรม

ใช้ VB2010 .net เชื่อมต่อกับ Ms Access กำลังศึกษาการทำระบบร้านค้า

ต้องการให้คนที่ 1 มาซื้อของบันทึกการขายลง Access พอคนที่ 2 มาต้องการ clear หน้าจอของคนที่ 1 โดยที่ข้อมูลใน access ไม่หายแล้วทำการทำรายการให้กับคนที่ 2

ลองใช้ Code

Code (VB.NET)
DataGridView1.DataSource=Nothing
DataGridView1.Refresh()

ข้อมูล datagridview ถูก refresh หายแต่ใน Access ยังคงอยู่ แต่ ไม่สามารถเพิ่มข้อมูลการขายให้กับคนที่ 2 ได้ (กดเพิ่มแล้วไม่ขึ้นอะไร ไม่ error)

ขอคำแนะนำ ด้วยครับขอบคุณครับ

Tag : Ms Access, VB.NET

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-05-28 10:43:57 By : Guest View : 5350 Reply : 6

No. 1

โพสกระทู้ ( 59 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

เราก็กำหนดเป็น สถานะอะไรประมาณนี้ครับ เช็คสถานะถ้าสถานะนี้ไม่ต้องแสดง

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-05-28 12:58:19 By : sam144444

No. 2

โพสกระทู้ ( 257 )

ถ้าจะทำโปรแกรมขายของ ตอนที่ขายของ

จริง ๆ น่าจะต้องมี 2 ตารางที่ใช้เก็บ รายการของที่ขายนะครับ

ผมยกตัวอย่างเป็น tbl_bill_head กับ tbl_bill_detail ละกัน

ในส่วนของตารางแรกจะใช้เก็บ เลขที่บิล วันที่ซื้อของ ชื่อสมาชิกที่ซื้อในกรณีที่มีเก็บในส่วนนี้ etc

ต่อมาตารางที่สองจะช้เก็บพวก เลขบิลที่อ้างอิงมาจากตารางแรก สินค้าที่ซื้อ จำนวน

ทีนี้พอเปิดการใหม่ เลขบิลก็จะต้องเปลี่ยนใช่ไหมครับ ก็เรา where เลขบิลใหม่ไว้ อะครับ

มันก็จะโชว์ข้อมูลเฉพาะบิลนั้นเอาไว้

ประมาณนี้อะครับ ให้อธิบายจริง มันจะยาวนิดนึงอะครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-05-28 13:08:50 By : CPU4Core

No. 3

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

DataGridView1.Rows.Clear
DataGridView1.Refresh

Date : 2014-05-28 13:09:38 By : mr.win

No. 4

Guest

เวลาจะทำให้เลขที่การขายมันรันอัติโนมัติ ต้องทำอย่างไรหรอครับ ต้องไป ตั้งค่า auto number ที่ Access ใช่ไหมครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ
Date : 2014-05-28 14:16:01 By : Guest

No. 5

โพสกระทู้ ( 374 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : Guest เมื่อวันที่ 2014-05-28 14:16:01
รายละเอียดของการตอบ ::
ตามนี้ครับ ลองเอาไปศึกษาดูนะครับ

Private Sub Runnumber()
        Dim MaxID As Double
        Con.Open()
        Cmd = New SqlCommand()
        With Cmd
            .Connection = Con
            .CommandText = "SELECT MAX (Right(goodsID,3)) FROM GoodsReceive"
            If IsDBNull(.ExecuteScalar()) = True Then
                MaxID = 1
            Else
                MaxID = .ExecuteScalar() + 1
            End If
            txtautonum.Text = MaxID.ToString("000")
        End With
        Con.Close()

Date : 2014-10-29 09:10:39 By : Ballriffer

No. 6

Guest

ขอถามอีกนิดได้ไหมค่ะว่าเราพอมีวิธีอัพเดทค่าเฉพาะแถวที่เพิ่มมาใหม่ไหมอ่ะ
Date : 2016-01-27 10:51:15 By : มีนา

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : การ Clear,Refresh ค่าใน Datagridview กับฐานข้อมูล MS Access !!!

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่