Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > [ขอความช่วยเหลือ] ค่าใน DataGirdView แสดงผลผิดเพี้ยนจาก Database ครับ

[ขอความช่วยเหลือ] ค่าใน DataGirdView แสดงผลผิดเพี้ยนจาก Database ครับ

Topic : 119789

โพสกระทู้ ( 2 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

สวัสดีครับ ขอนุญาติรบกวนทุกท่านด้วยนะครับ อยากจะขอความช่วยเหลือจากผู้ที่ชำนาญเกี่ยวกับ VB ครับ

ผมเป็นนักศึกษาปีจบครับ กำลังทำโปรเจค คือก็เรียนไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไรแต่ก็พยายามงมทำครับ
ได้โปรแกรมจากในอินเตอร์เน็ตมาเป็น Reference อ้างอิงในการทำ Coding ครับ
ตอนนี้เกิดปัญหาคือ เวลาผมแสดงผลใน DataGirdView ค่าที่เรียกมาแสดงมันเพี้ยนไปครับ
ผมทำตารางข้อมูลของ ตำแหน่งพนักงานขึ้นมา เพื่อใช้อ้างข้อมูลในตารางพนักงานครับ
แล้วพอ Run Code ค่าที่แสดงมันไม่ตรงกับค่าที่อยู่ในฐานข้อมูลครับ

ภาพประกอบปัญหาที่เกิดขึ้น
============ ข้อมูลในฐานข้อมูล ============
TB_Position [ตาราง ตำแหน่งพนักงาน]
ตารางตำแหน่งพนักงาน

Employee [ตาราง พนักงาน]
ตารางพนักงาน

============ เมื่อทำการแสดงผล (ยังไม่มี Code) ===============
ไม่มี Code

============ เมื่อทำการแสดงผล (แสดงผลผิดเพี้ยน) ==============
ค่าผิดเพี้ยน

====================== Code ที่ใช้ในการทำงาน ======================
Code (VB.NET)
 Private Sub Select_Table()
        Dim sql As String = "SELECT * FROM employee ORDER BY employee_id"
        Da = New OleDbDataAdapter(sql, Conn)
        Da.Fill(Ds, Table_Name)
        Ds.Tables.Clear()
        Da.Fill(Ds, Table_Name)
        Dt = Ds.Tables(Table_Name)

Dim Cmd As New OleDbCommand
        Cmd.Connection = Conn
        Cmd.CommandText = "SELECT * FROM tb_position"
        Dim Drs As OleDbDataReader = Cmd.ExecuteReader
        Dim num As Integer = 0
        Dim str1 As String = ""

For Each dr As DataRow In Ds.Tables(0).Rows
            While Drs.Read
                If dr.Item("position_id") = Drs.Item(0) Then
                    str1 = Drs.Item(1)
                    Exit While
                End If
            End While
            Ds.Tables(0).Rows.Item(num).Item("position_id") = str1
            num = num + 1
        Next

End Sub

======================== ภาพประกอบ Code ======================
Coding

==============================================================
อยากรบกวนผู้รู้หน่อยครับว่า ผมพลาดตรงไหนไป ทำไมค่าถึงแสดงผลผิดเพี้ยน
คือสอบนำเสนอมา อาจารย์เขาสังเกตุเห็นแล้วถามครับ ผมก็ตอบไม่ได้ เขาเลยให้มาแก้
ต้องแก้จุดนี้ให้ผ่านไม่งั้นก็ไม่ให้คะแนนช่วงนำเสนอช่วงแรก ผมนี่เครียดเลยครับ งมมาหลายวันแล้ว

รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ

Tag : .NET, Ms Access, VB.NET, Windows

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2015-11-08 23:35:12 By : iamrams View : 927 Reply : 3

No. 1

โพสกระทู้ ( 4,434 )
บทความ ( 23 )

Facebook

ไม่ลองใช้ DataGridViewComboBoxColumn ดูละครับง่ายกว่า

https://www.thaicreate.com/community/csharp-datasource-wizard-datagridviewcomboboxcolumn.html

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-11-09 08:35:34 By : lamaka.tor

No. 2

โพสกระทู้ ( 821 )

ที่มีปัญหาคือช่อง ตำแหน่งใช่ไหมครับ

ผมว่าเปลี่ยนไปใช้แบบดึงข้อมูลจาก SQL ให้จบภายในทีเดียวดีกว่าน่ะครับ
คำสั่ง sql น่าจะเป็นประมาณนี้น่ะครับ

Code
SELECT t1.employee_gender,t1.employee_sex,t1.employee_firstname,employee_lastname,t2.position_name
FROM employee t1 left join tb_position t2 on t1.Position_ID=t2.Position_ID order by t1.employee_id

เมื่อได้ข้อมูลแล้วก็เอามาผูกเข้ากับ datagrid ได้เลยครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-11-09 09:24:56 By : fonfire

No. 3

โพสกระทู้ ( 2 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : lamaka.tor เมื่อวันที่ 2015-11-09 08:35:34
รายละเอียดของการตอบ ::
ขอบคุณมากครับ ลองศึกษาดูจากที่แนะนำแล้ว ปรากฎว่าผมงงหนักกว่าเดิมอีกครับ อาจจะเพราะไม่ค่อยมีพื้นฐานมากเลยไม่ค่อยตอบโจทย์ข้อสงสัยผมเท่าไรครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ ถ้าได้ทำอีกจะลองเอาไปปรับใช้ครับผม

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : fonfire เมื่อวันที่ 2015-11-09 09:24:56
รายละเอียดของการตอบ ::
ขอบคุณมากครับ ลองเปลี่ยนค่าในคำสั่ง SQL แล้วได้ผลจริง ๆ ครับ
==============================================
Correct
=============================================
แต่ก็มีปัญหาอื่นเกิดขึ้นแทน แต่ไม่ค่อยยากหรือสำคัญเท่าไร แต่จะลองตามแก้หน่อยครับ

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับผม

Date : 2015-11-10 15:38:13 By : iamrams

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : [ขอความช่วยเหลือ] ค่าใน DataGirdView แสดงผลผิดเพี้ยนจาก Database ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่