Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > C# อยากทราบการออกแบบ database แบบที่สามารถ นำข้อมูลเก่ามาแก้ไขแล้ว Save As ได้ ครับ

C# อยากทราบการออกแบบ database แบบที่สามารถ นำข้อมูลเก่ามาแก้ไขแล้ว Save As ได้ ครับ

Topic : 120981

โพสกระทู้ ( 4,436 )
บทความ ( 23 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

ตอนนี้กำลังออกแบบ database ที่สามารถเปิดข้อมูลเก่าขึ้นมาแล้ว Save As เป็น ID ใหม่ ได้ครับ

เช่น
ID Name Detail
1 TOR Test_1

เปิดมาแก้ไขแล้ว Save As
ID Name Detail
1 TOR Test_1
2 TOR Test_2 >> ส่วนนี้เพิ่มมาจาก Save As ของ ID 1

แต่เรื่องจริงมันมีข้อมูลเยอะกว่านี้ครับ

เรื่องมันมียังงี้ครับ

ผมต้อง สอบเทียบ(Calibration) เครื่องมือทุก ๆ ปี
ข้อมูลส่วนใหญ่ จะคล้ายๆกันแต่ก็เปลี่ยนค่าได้ ตามความคิดบ้านๆของผมคือไม่เหมาะที่จะเอามาทำเป็น Index
แต่คิดว่ามันน่าจะเปิดมา แก้บางส่วน แล้วก็ save เป็น ID ใหม่ซะเลย เหมือนกับที่เราเปิด Word Excel มาแล้ว Save As
ประมาณนี้

Tag : .NET, Ms SQL Server 2008, Win (Windows App), C#, VS 2012 (.NET 4.x), Windows

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2016-01-20 15:10:43 By : lamaka.tor View : 1142 Reply : 17

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ทำเป็น Revision ก็ด้นี่นะครับ เก็บลำดับไปเรื่อย ๆ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-01-21 15:07:33 By : mr.win

No. 2

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : mr.win เมื่อวันที่ 2016-01-21 15:07:33
รายละเอียดของการตอบ ::
ต้องทำยังไงรึครับ
ตารางมีประมาณนี้ครับ

1. รายการเครื่อง
2. รายการสารเคมี
3. รายการเครื่องแก้วที่ใช้
4. ข้อมูลในวันนั้นๆ

อย่างเช่น ผม cal เครื่อง AAS รุ่น ..... ใช้สาร Cadmium รุ่น .... เครื่องแก้วที่ใช้มี 1,2,3,4,5,6...
cal ที่ temp 26.9C Hu 56% แล้วก็มีรายละเอียดๆอื่นๆอีก 2-3 หน้า ครับ

แล้วหากผมจะ cal เครื่อง AAS รุ่นนี้ ใช้สาร Cadmium ก็แค่เปิดข้อมูลเก่าขึ้นมาแก้ไขบางส่วนแล้วก็บันทึกให้เป็นข้อมูลใหม่
โดยที่ข้อมูลเก่ายังอยู่ แบบนี้ครับ

ผมไม่รู้จะเริ่มสร้าง Index ฐานข้อมูลจากไหนไปไหน สร้างแล้วก็ไม่รู้ว่าจะให้มันเพิ่มเป็นข้อมูลใหม่จากข้อมูลเก่าที่มีได้ยังไงครับ

ปล.งาน cal บางตัวทำปีละครั้งมานั่งกรอกข้อมูลยังพอได้แต่บางตัวใช้บ่อย
เลยมานั่งคิดว่าจะกรอกข้อมูลเก่าซ้ำๆไปทำไมกัน ไม่หาวิธีประหยัดเวลา และเพิ่มความแม่นยำให้มากขึ้นละ
บางทีข้อมูลเก่านี่กรอก 2 ครั้งยังไม่ตรงกันก็ยังมีเลยครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-01-21 15:30:25 By : lamaka.tor

No. 3

Facebook

ดันๆๆกันซักหน่อยครับ

ยังคิดรูปแบบ database ไม่ออกเลยครับ
Date : 2016-01-27 14:29:14 By : lamaka.tor

No. 4

Guest

คือผมไม่รู้ว่าคุณ Tor เข้าใจเรื่องการออกแบบ Database มากแค่ไหนนะครับเห็นว่าเป็นนักวิทย์(ยังจำได้)
ไม่ใช่โปรแกรมเมอร์โดยตรงก็เลยทำตัวอย่างให้ดู คุณ TOR อาจจะรู้มาระดับหนึ่งแล้ว
ถ้าไม่ถูกต้องอย่างไงก็ขอโทษด้วยนะครับ

n-m

ส่วนโปรแกรมเราก็แค่ทำปุ๋มค้นหาประวัติการ Cal แล้วก็มีปุ๋ม copy เอาไว้ก็น่าจะได้แล้วนะครับ

หรือไม่ก็ลองศึกษาดูจากนี้ก็ได้นะครับ
http://www.databaseprimer.com/pages/tables/
Date : 2016-01-27 15:13:49 By : บัญดิษฐ

No. 5

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : บัญดิษฐ เมื่อวันที่ 2016-01-27 15:13:49
เห็นว่าเป็นนักวิทย์(ยังจำได้)
ขอบคุณครับที่จำได้ครับ

คือผมต้องการ Insert ใหม่เลยครับ
แต่ต้องเอาข้อมูลบางส่วนมาจากข้อมูลเก่าครับ

อย่าง เทเบิลสอบเทียบ
ผมเปิด ID 3 แก้ไขบางส่วน แล้ว เอามา Isert ใหม่ แบบนี้ครับ

ttt

เรื่องของเรื่องคือปกติผมบึนทึกใน excel 1 ไฟล์ มี 5 sheet ซึ่งผมกรอกค่าบางส่วนลงไปเรียบร้อยแล้ว
แค่ Open excel แล้วแก้ไข้วันที่ กับ ข้อมูลแค่นิดหน่อย ก็ Save As เป็นไฟล์ใหม่ได้ครับ
พอผมเอามาใส่ใน database จากที่กรอกข้อมูลนิดหน่อยกลายเป็นว่า user ต้องกรอกทุกอย่างใหม่หมด
แบบนี้ครับ
ผมก็เลยโดนบ่นมา ว่าให้เขียนให้ Save As ได้ไม๊ ผมนิงงเลย 5555

https://drive.google.com/file/d/0B-4G-Fa8S9E0czhrRGJIeWZmd0k/view?usp=sharing

Date : 2016-01-27 15:44:57 By : lamaka.tor

No. 6

Guest

ครับ เทเบิลสอบเทียบสามารถ Insert ได้ตลอดเวลาครับ
แต่ถ้าไม่สะดวกอีกก็สามารถเขียนโปรแกรม Copy ไฟล์ Excel ที่เป็น Master
ไปเป็นไฟล์ใหม่ จากนั้นออกแบบหน้าจอของโปรแกรมให้ใส่ข้อมูล
ที่ต้องการลง ใน Excel cellในที่ต้องใส่ก็เอามาแค่นั้นครับ จากนั้นเรา
เอาค่าใบ update ใน Cell นั้นๆได้เลยครับ ซึ่งผมก็ใช้วิธีนี้ในการให้ทาง
QC บันทึก Inspections Plan เนื่องจากในไฟล์ Excel จะมี Master (สูตร Macro)
ทำให้ไม่สามารถเอามาเขียนโปรแกรมได้ก็เลยเล่นแบบ Copy Master
แล้วให้ผู้ใช้กรอกค่าที่ต้องการลงแล้วบันทึกครับ

ไม่รู้ว่าเข้าใจที่ผมอธิบายหรือเปล่านะครับ
Date : 2016-01-27 16:08:35 By : บัญดิษฐ

No. 7

Facebook

ตอนนี้ใช้ Excel อยู่ครับ
ผมอยากจะเอาเข้า database(ยกเลิก excel)

แต่ติดปัญหาแบบว่าแหละครับ
Date : 2016-01-27 16:39:46 By : lamaka.tor

No. 8

โพสกระทู้ ( 213 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

โจทย์ฟังแล้วไม่ยาก แต่จะซับซ้อนตรงออกแบบ table เก็บข้อมูล

ถ้าเป็น web app ผมจะออกแบบประมาณนี้

template_form

ตารางซ้ายมือเลื่อนขึ้นลงได้ แล้วเอารายละเอียดมาแสดงด้านขวา

พอกด Save As ก็ไปสร้าง record ใหม่ โดยใช้ข้อมูลที่มีอยู่ใน Form เดิม

แยก Save ไปลงแต่ละ table ย่อยครับ

ประวัติการแก้ไข
2016-02-25 08:24:39
Date : 2016-02-18 15:39:29 By : Aod47

No. 9

Facebook

เพิ่มปุ่ม Save As มาเลยเรอะครับ

น่าจะได้ไอเดียแล้วครับ
เดี๋ยวทวนสอบเครื่องเสร็จก็ว่าจะรื้อมาเขียนใหม่อีกรอบครับ

Date : 2016-02-19 08:33:33 By : lamaka.tor

No. 10

Guest

@#NO9

ผมพยายามคิดตรงฯ (ผมไม่พยายามคิดอ้อมโลก [ผมอยู่บนดาวพลูโต])
--- คุณกลับไปดู "https://www.thaicreate.com/dotnet/forum/121452.html"
------ หัวข้อกระทู้ #NO7 - Columns 5 (คำอธิบาย)
------ คุณลองจินตนาการเอา
--------- รูปภาพที่ผมใส่ไม่ได้มั่วฯ [ปีละครั้ง] ]ปีล่าสุด --> ปีก่อนหน้า --> ปีก่อนหน้า (Equipment...)

***** ต้นทุนสูง เดือนละครั้ง

--------- รูปภาพที่ผมใส่ไม่ได้มั่วฯ ปีล่าสุด [เดือนล่าสุด]--> ปีล่าสุด [เดือนก่อนหน้า] --> ปีล่าสุด [เดือนก่อนหน้า]...)

ปล. ผมเป็นศิลปินโปรแกรมเมอร์

ปล. เพิ่มเติม จักรยานไม่มี่เครื่องยนต์ เพิ่มตารางเข้ามาอีก 1 ตาราง

Table ExtMat
xID xName xField1 xField1Value xField2 xField2Value...
xxx รถยนต์ (ระบุได้ว่าคันไหน) เกียร์ 2 อัน....................................................
yyy จักรยาน(ระบุได้ว่าคันไหน) null...................................................................
Date : 2016-02-19 18:58:13 By : หน้าฮี

No. 11

Guest

@Aod47 คุณเชื่อผมไหม ในเชิงโปรแกรมมิ่ง?
--- ผมเห็นหน้าจอ(บางส่วนฯ) ผมได้ยินเขาพูดคุยกัน(เบาฯ) ทุกสำเนียงผมจับได้หมด
--- ผมมองเห็นแม้กระทั่งว่า เขาพัฒนามาจากภาษาอะไร? ผมหูตาจมูกลิ้นพอฯกับสุนัข
------ ข้างในไม่ต้องพูดถึง (รู้ทันกันหมด)

...
...
...

ปล. @Aod มีคนเรียกผมว่า "ไอ้คนบ้า"
Date : 2016-02-19 19:12:48 By : หน้าฮี

No. 12

Guest

คำถามระดับ Advance แล้วสูตรการคำนวณใน Excel หรือ Macro ทำอย่างไร?
คำตอบให้เอาไปคิด --- ก็เพิมฟิลด์(Field) ขึ้นมาและเขียน SourceCode ฝังลงไป

ฝังลงไป หมายความว่า Complie Runtime อทิเช่น
Code (VB.NET)
  <Text>
      If (True) Then
         ...
      End If
  </Text>

[C#]
<Text>
If (true) {
...
}
</Text>
[/vb]

ปล. สุดท้ายแล้วผมก็เรียกหอยว่า "แม่จ๋า" เหมือนกัน
Date : 2016-02-19 19:24:16 By : หน้าฮี

No. 13

Guest

เล่าเรื่องจริงให้ฟัง ณ.เวลา 19-02-2559 19.30 PM
ผมมีรถป้ายแดงจอดเรียงกัน 3 คัน (ให้คนอิจฉาเล่นฯ)
เด็กข้างบ้าน : น้าฯฯฯ รถน้าโดนกรีด ยาวเฟีือยจากหน้าไปหลัง
ผม : เออปล่อยมันกรีดไปเหอะ น้ายังไม่ได้ติดกล้อง (ผมเดาออกว่าใครทำ คนไทยแน่นอนรู้แม้กระทั่งอายุ > 55 ปี)
...
...
...

ผมบอกเด็กไปว่า "เดี๋ยวน้าออกรถอีกคันหนึ่ง"
(แจ้งประกันเอาให้หนัก)

ปล. พม่า/ลาว/เขมร ส่วนใหญ่ไม่มีนิสัย เหมือนคนไทยส่วนใหญ่ เหี... ลืมไม้โท

Date : 2016-02-19 19:51:43 By : หน้าฮี

No. 14

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 13 เขียนโดย : หน้าฮี เมื่อวันที่ 2016-02-19 19:51:43
แนะนำให้ซื้อรถถังครับเอาแบบที่มีหลายๆถังหน่อย
วิ่งตามแถวๆสกลนครแล้วมีของแลกเปลี่ยนเป็นสัตว์สี่เท้า
ทีนี้แหละครับ รับรองรถโดนกรีดได้ยากขึ้นครับ แถมได้ทำธุรกิจส่งออกในตัวด้วย. 5555

Date : 2016-02-20 02:24:15 By : lamaka.tor

No. 15

Guest

จริงบ้างเท็จบ้างปะปนกันไป บ่นบ่นไปอย่างนั้นแหละ (โกรธก็ไม่จริงจัง เรื่องเล็กฯน้อย)
หมอนัด 09.00 AM พร้อมล้างไต 4 ชั่วโมง (ชีวิตจริงมันไม่ได้โสภาขีดเขียนสนุกวัย เหมือนตัวอักษร)
...
...
...

ข้อสังเกตุพวกงี่เง่ามักจะอายุยืน สุขภาพแข็งแรง

ปล. ถ้าไม่น๊อคคาเตียงก็คงได้เจอกันอีก...
Date : 2016-02-20 08:21:06 By : หน้าฮี

No. 16

Guest

นิสัยของ “ผู้หญิง”
นิสัยของ “ผู้หญิง” !!ขี้งอนเป็นที่หนึ่ง…
บึ้งตึงเป็นเลิศ… บรรเจิดเรื่องทะเลาะ…
ออเซาะตอน…ช๊อปปิ้ง…
ผีสิงตอนหญิงผ่าน… บงการได้ทุกเรื่อง.. .

ปราดเปรื่องเรื่องจับผิด.. .หงุดหงิดเป็นนิสัย.. .
ไม่ได้ดั่งใจใช้น้ำตา… ผิดเวลาเธอจะบ่น. ..
ชอบขุดค้นเรื่องแฟนเก่า… มีสายเข้าตาเขม่น…
เช็คทุกเม้นท์ของเฟสบุ๊ค… บุกรุกเรื่องส่วนตัว…
ถ้าเกิดความลับรั่ว~ เตรียมตัวตายยย!!
Date : 2016-02-20 19:52:10 By : หน้าฮี

No. 17

Facebook

555

ตั้งแต่เช้ายันเย็นเลยครับวันนี้ 555
อาจจะยันกันถึงเช้า
แปลกที่กินเหล้าแล้วเหมือนได้ช่วยชาติอีกทางยังไงไม่รู้

ไม่น่าเชื่อว่ามันจะทำมาจากน้ำกรด(H2SO4)ที่เราไว้เติมแบต ทำปฏิกิริยากับน้ำตาล
ผสมกับโซดา น้ำแข็ง 5555
Date : 2016-02-20 23:11:37 By : lamaka.tor

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : C# อยากทราบการออกแบบ database แบบที่สามารถ นำข้อมูลเก่ามาแก้ไขแล้ว Save As ได้ ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่