Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > ขอโค้ด VB ระบบแจ้งเตือนสินค้าใกล้หมดครับ โดยให้เหลือน้อยกว่า 3 ชิ้น ค่อยแจ้งเตือนขึ้นมา

ขอโค้ด VB ระบบแจ้งเตือนสินค้าใกล้หมดครับ โดยให้เหลือน้อยกว่า 3 ชิ้น ค่อยแจ้งเตือนขึ้นมา

Topic : 121359

โพสกระทู้ ( 20 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ขอโค้ดระบบ แจ้งเตือนสินค้าใกล้หมดด้วยครับ โดยให้เหลือน้อยกว่า 3 ชิ้น ค่อยแจ้งเตือนขึ้นมา
ตามภาพเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ระบบแจ้งเตือน

Tag : .NET, Ms Access, Win (Windows App), VS 2010 (.NET 4.x), Windows

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2016-02-11 20:01:57 By : tomtooncom View : 7912 Reply : 11

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

Table เก็บยังไงครับ ถ้ามี Stock ก็เพียง Query มาแสดงนะครับ เช่น

Code (SQL)
SELECT * FROM product WHERE Stock <=3

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-02-11 21:20:26 By : mr.win

No. 2

ผมใช้ซัพ ตัวนี้ในการ รันครับ มันขึ้นโชวตลอดครับ ช่วยแก้ไขด้วยครับ ขอบคุณครับ

Code (VB.NET)
Private Sub alert()
        Dim dt As New DataTable
        gSQL = "select *from Products where QTY<=3 "
        With cmd

.CommandText = gSQL
            .CommandType = CommandType.Text
            .Connection = cnn
            dr = .ExecuteReader
            dr.Read()
            If dr.HasRows Then
                dt.Load(dr)
                MessageBox.Show("สินค้าใกล้หมดแล้ว")

Else

End If

dr.Close()

End With
    End Sub

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-02-12 10:42:23 By : tomtooncom

No. 3

โพสกระทู้ ( 4,434 )
บทความ ( 23 )

Facebook

อาจจะต้องกำหนด status alert ให้มันครับเช่น

ทำ rows เป็นสีแดง , เหลือง , เขียว เพื่อบ่งบอกสถานะ
หรือ อาจจะต้องใช้ Label หรือ status bar มาช่วยด้วยครับ

แนะนำให้ตัด MessageBox ออก

เพราะในกรณีที่เราเขียนให้ปิด MessageBox เมื่ออ่านแล้ว เผื่อมี User หลายคน คนหนึ่งอ่านคนหนึ่งยังไม่อ่านก็เลย งงงงงง กัน
Date : 2016-02-12 11:14:16 By : lamaka.tor

No. 4

งง ครับ ไม่เห็นโค้ด ไม่เห็นภาพ ผมเข้าใจยากครับ ขอประทานโทษด้วยครับ
Date : 2016-02-12 14:32:14 By : tomtooncom

No. 5

Facebook

ต้องออกตัวก่อนนะครับว่าเป็นแค่แนวทาง
เพราะผมก็ไม่มีเวลาทำแบบจริงๆจังๆซักที

กรณีทำ rows เป็นสีแดง , เหลือง , เขียว เพื่อบ่งบอกสถานะ

แนวคิดคือ ไม่ต้องใช้

"select *from Products where QTY<=3 "
แต่ใช้
"select *from Products "

แบบบ้านๆเลยครับ

จากนั้นก็มาดูกันครับในช่องจำนวน
ว่ามันมีเท่าไหร่ หาก มีหลาย rows ก็ for ไล่เช็คทีละแถวแบบบ้านๆเช่นกัน

Private Sub Form1_Load(sender As Object, e As EventArgs) Handles MyBase.Load
        For i As Integer = 0 To 20
            DataGridView1.Rows.Add("TOR Detail 1" & i, "TOR Detail 2" & i, New Random().Next(0, 20))
            System.Threading.Thread.Sleep(100)
        Next
        'ด้านบนไม่ต้องไปสนใจมันครับ แค่ Add Rows เฉยๆ
        'ข้างล่างนี่น่าสนใจกว่าครับ
        For i As Integer = 0 To DataGridView1.RowCount - 1
            If Convert.ToInt16(DataGridView1(2, i).Value) < 3 Then
                DataGridView1(2, i).Style.BackColor = Color.Red 'ต้องสั่งซื้อโดยด่วน
            ElseIf Convert.ToInt16(DataGridView1(2, i).Value) >= 3 And Convert.ToInt16(DataGridView1(2, i).Value) <= 10 Then
                DataGridView1(2, i).Style.BackColor = Color.Yellow 'ไม่ต้องรีบซื้อก็ได้ 5555
            ElseIf Convert.ToInt16(DataGridView1(2, i).Value) > 10 Then
                DataGridView1(2, i).Style.BackColor = Color.Aqua 'ใช้มันเข้าไปเลยยังเหลืออีกเยอะ 555

End If

Next

End Sub

5555

จุดสำคัญมันอยู่ตรงนี้ครับ

DataGridView1(2, i).Style.BackColor = Color.......
Date : 2016-02-12 15:51:48 By : lamaka.tor

No. 6

ขอขอบคุณแนวทางของคุณ TOR_CHEMISTRY มากครับ มีประโยชน์มากครับ

แต่อยากได้อีกแนทางที่ เด้ง แมสเซสบ๊อค แจ้งตอนจะเพิ่มสินค้าเพื่อขายนะครับ

ในส่วนที่คุณ TOR_CHEMISTRY อธิบายและเขียนโค้ด จะนำไปใช้ ในสต๊อคครับ ขอบคุณครับผม
Date : 2016-02-12 17:12:52 By : tomtooncom

No. 7

Facebook

งั้นก็ประกาศตัวแปรมาเก็บค่าไว้เลยครับ

โค้ดบ้านๆก็น่าจะประมาณนี้ครับ
Public Class Form1
    Dim list As List(Of String) = New List(Of String) 'เอามาเก็บค่า
    Private Sub Form1_Load(sender As Object, e As EventArgs) Handles MyBase.Load
        For i As Integer = 0 To 20
            DataGridView1.Rows.Add("TOR Detail 1" & i, "TOR Detail 2" & i, New Random().Next(0, 20))
            System.Threading.Thread.Sleep(100)
        Next
        Alert()

End Sub
    Sub Alert()
        For i As Integer = 0 To DataGridView1.RowCount - 1
            'เช็คดูว่า <=3 และ ต้องไม่มีใน list
            If Convert.ToInt16(DataGridView1(2, i).Value) <= 3 And list.Contains(DataGridView1(0, i).Value) = False Then
                If MessageBox.Show(DataGridView1(0, i).Value & "count  <= 3", "ปิด Error", MessageBoxButtons.YesNo) = Windows.Forms.DialogResult.Yes Then
                    'เมื่อ Dialog Yes ก็จะบันทึกลงใน list ไม่บันทึก No
                    list.Add(DataGridView1(0, i).Value)
                End If
            End If

Next
    End Sub

Private Sub Button1_Click(sender As Object, e As EventArgs) Handles Button1.Click
        Alert()
    End Sub
End Class

Date : 2016-02-12 17:49:57 By : lamaka.tor

No. 8

โพสกระทู้ ( 280 )

ถา้ผมจะเปลียบเทียบ สองแถวละครับ ว่า ถ้าแถว 2 น้อยกว่า แถว 1 สีแดง ทำยังไงครับ
Date : 2017-10-26 00:31:51 By : nut

No. 9

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : nut เมื่อวันที่ 2017-10-26 00:31:51
รายละเอียดของการตอบ ::
ในโค้ด
เขียนให้เช็คยังไง ว่า แถว 2 น้อยกว่า แถว 1 ครับ

แล้วกรณี

1311

มันจะเป็นแดงหมดเลยไม๊ครับ

Date : 2018-12-14 11:09:12 By : lamaka.tor

No. 10

Guest

@tomtooncom, @nut, @lamaka.tor, etc...

ระบบสินค้าคงคลัง มันไม่ได้ง่ายอย่างที่เราคิด เพราะอะไร?

หน้าฮีตอบ : เพราะคำว่า มาตรฐาน และเราทุกฯคนมักจะเข้าใจไม่ตรงกัน และไม่มีวันที่จะเข้าใจให้ตรงกันได้ นับไปข้างหน้าชั่วกับป์
--- ธุรกิจต่างกัน/สินค้าแตกต่างกัน มันก็ยิ่งเพิ่มความยุ่งยากเข้าไปอีกเป็นทวีคูณ

@tomtooncom สินค้าคงเหลือของคุณ ความหมายมันกว้างมากฯ
เท่าที่ผมคิดได้ ณ.ตอนนี้ คำว่าสินค้าคงเหลือ ผมใช้คำย่อว่า "หำ" หรือ B สำหรับผมหมายถึงว่า
--- คาดคะเนว่า จำนวนที่ควรจะอยู่ในแต่ละคลังสินค้า(คลังเดียว/หลายคลัง) เท่ากับ
------ สินค้าคงเหลือ = สินค้าคงเหลือ +- กำลังสั่งซื้อเพิ่ม +- รับแล้ว +- ค้างส่ง +- ส่งแล้ว +- ยืม +- คืน และ etc...
--------- และบางครั้งก็ไม่มีที่มาและไม่มีที่ไป

เห็นไหมว่า หำมันดิ้นได้ เพราะมันอยู่ตรงกลางระหว่าง A. etc...-ระบบซื้อ-ขาย <---> B. ระบบสินค้าคงคลัง <---> บัญชีC.
การเงิน-การผลิต-etc...

หำเจอ A และ C ประกบทั้งสองข้าง (หำอยู่ตรงกลาง)
--- ผมใช้คำย่อ A, C ว่า "หอย"

...
...
...
Date : 2018-12-16 12:24:25 By : หน้าฮี

No. 11

Guest

จาก #NO10 เล่าต่อ

สินค้าคงเหลือมันก็ไม่นิ่ง ทำไมผมถึงบอกว่ามันดิ้นได้ ผมยกตัวอย่าง "ถ้ำนางนอน เด็กติดอยู่ในถ้ำ ที่จังหวัดเชียงราย"

ถ้าเราถือว่า ชีวิตมนุษย์เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด มันก็จะเกิดคำว่า สินค้าคงเหลือ = ลับนอก/คมใน เกิดขึ้น
--- ขอเบิกของ/อื่นฯ เพื่อช่วยชีวิตคน เช่น ยาเป็นต้น
------ ขอเบิกแต่ไม่ให้เบิก/ขอเบิกแต่คนที่มีอำนาจไม่ให้เบิก ทำงัยได้ หยิบมาดื้อฯ/ขโมย นั่นแหละ เพื่อช่วยชีวิตคน

ที่นี่ไม่มี/ที่นั่นก็ไม่มี/ที่โน้นก็ไม่มี/หาจนได้ทั่วจังหวัด/จังหวัดไกล้เคียง ต้องหาจนได้
บางคนโดนไล่ออกจากงานก็มีนะ/ติดคุกก็มี แต่ได้รับคำชมจาสาธารณะชนว่า "เป็นผู้มีน้ำใจ"

ขอยืมไม่ให้ ตรูหยิบเอามาดื้อฯ/ขโมยนั่นแหละ (ถ้ามีของที่ต้องการ)
--- เห็นไหมว่า จำนวนสินค้าคงเหลือ ======= คาดว่าจำนวนสินค้าคงเหลือ

ก็แกล้งมึนฯฯฯฯฯ กันไป (หลับตาข้างเดียว ป๊าบฯฯฯ ยิ้มบ้างหัวเราะว่าร้องไห้บ้างในเวลาเดียวกันสลับกันไป)
Date : 2018-12-16 12:43:36 By : หน้าฮี

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอโค้ด VB ระบบแจ้งเตือนสินค้าใกล้หมดครับ โดยให้เหลือน้อยกว่า 3 ชิ้น ค่อยแจ้งเตือนขึ้นมา

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่