Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > vb.net สอบถามวิธีการเอาข้อมูลจาก textbox มาใส่ใน datagridview ครับ

vb.net สอบถามวิธีการเอาข้อมูลจาก textbox มาใส่ใน datagridview ครับ

Topic : 125606

โพสกระทู้ ( 235 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

vb.net สอบถามวิธีการเอาข้อมูลจาก textbox เมื่อผู้ใช้กด add ข้อมูลก็จะมาใส่ใน datagridview ครับ

อยากได้ตัวอย่างหรือคำแนะนำครับ

ขอบคุณครับ

Tag : .NET, MySQL, Crystal Report, VB.NET, C#

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2016-12-02 11:33:18 By : copyringht View : 1393 Reply : 9

No. 1

โพสกระทู้ ( 4,436 )
บทความ ( 23 )

Facebook

datagridview.Rows.Add(...........)

https://msdn.microsoft.com/en-us/library/system.windows.forms.datagridview.rows(v=vs.110).aspx

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-12-02 12:10:55 By : lamaka.tor

No. 2

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-12-02 12:55:02 By : copyringht

No. 3

แล้วถ้าเรา เอาข้อมูลใน datagridview ที่ user add มาจาก textbox มา insert into ยังไงหรอครับ มีตัวอย่างไหมครับ ขอบคุณครับ ต้องใช้ loop ด้วยไหมครับ
Date : 2016-12-02 12:57:14 By : copyringht

No. 4

Facebook

จะเอามาจาก textbox มา insert into ลงใน database ก่อนรึป่าวครับ

หากใช่ ก็ insert/Update ลงใน database ก่อน

สำหรับผมมอง datagridview แบบบ้านๆอยู่ 2 แบบ

1. แบบที่ไม่มี datasources ที่ไม่มี database นั่นเอง
แบบนี้ก็ให้ datagridview.Rows.Add ได้เลย

Code (C#)
this.dataGridView1.Rows.Add("five", "six", "seven", "eight");
//หรือ 
this.dataGridView1.Rows.Insert(0, "one", "two", "three", "four");

//หรือ
// Modify the value in the first cell of the second row.
this.dataGridView1.Rows[1].Cells[0].Value = "new value";

// The previous line is equivalent to the following line.
this.dataGridView1[0, 1].Value = "new value";

2. แบบที่ต้องผูกกับ datasources แบบนี้ ให้เราออกเป็น 2 ส่วนครับ
1. ด้านจัดการข้อมูล ส่วนนี้มองไม่ให้เกี่ยวกับ datagridview นะครับ
อาจจะเป็น พวก textbox combobox checkboc datetimepicker ฯลฯ
ใน่ส่วนนี้เราก็จัดการ database แบบปกติ Insert/Update/Delete สามารถ ค้นได้ทั่วไป

2. แสดงผลด้วย datagridview
เมื่อเราจะนำเอา database มา แสดงผลด้วย datagridview
ผมจะเลือกที่ select ออกมาเป็น datatable หรือ datasources(แล้วแต่ความมักง่ายของผมเอง)
bindingSource1.DataSource = GetData("Select * From Products");
dataGridView1.DataSource = bindingSource1;

https://msdn.microsoft.com/en-us/library/system.windows.forms.datagridview.datasource(v=vs.110).aspx?cs-save-lang=1&cs-lang=csharp#code-snippet-2

ว่าแสดงผลด้วย datagridview แบบบ้านๆก็ประมาณนี้ครับ
Date : 2016-12-02 13:56:50 By : lamaka.tor

No. 5

ผมต้องการทำการขายอะครับ ตอนนี้ textbox add ลง datagrid ได้แล้ว ผมอยากจะ insert ลง database ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ผมมีตาราง ดังนี้ครับ

- table ลูกค้า
- table บริษัท
- table การขาย
fk ลูกค้า
fk บริษัท
วันที่ขาย
จำนวนเงินการขายนี้
- table รายละเอียดการขาย
fk การขาย
ชื่อสินค้า
จำนวน
ราคา

ขอคำแนะนำหน่อยครับ ทำโปรเจคจบ ไม่ทันแล้วครับ ขอบคุณครับ

sdg
Date : 2016-12-02 19:10:36 By : copyringht

No. 6

ผมควรจะ insert ยังไงดีครับ เพราะ ตารางการขาย กับรายละเอียดการขาย ดึง fk การขายมา

ผมอยากจะให้ ผู้ใช้กดบันทึกการขายครั้งเดียว และ insert ทั้งหมดเลย ลง base ได้ไหมครับ แล้วผมจะเช็ค auto id มาใส่ในตารางรายละเอียดการขายยังไงดีครับ

ขอบคุณครับ พี่ๆทุกท่าน
Date : 2016-12-02 19:13:00 By : copyringht

No. 7

Facebook

ส่วนใหญ่จะ Insert ตาราง ที่เป็น PK ก่อน แล้วเอา ID มาลงเป็น FK ของอีกตาราง

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการออกแบบ Database และ relationship ของแต้ละตาราง ถ้าออกแบบดี โค้ดที่ใช้จะไม่สับสนเลย

Code
- table การขาย fk ลูกค้า fk บริษัท วันที่ขาย จำนวนเงินการขายนี้ - table รายละเอียดการขาย fk การขาย ชื่อสินค้า จำนวน ราคา

จะเห็นว่าไม่มี PK แล้วเดาต่อไปว่าไม่ได้สร้าง relationship ของ table การขาย กับ table รายละเอียดการขาย

นั่นหมายความว่าท่านจะเกิดการงงว่า เฮ๊ยยยย แล้วจะดึง ฟิลด์ ไหนมาจาก table การขาย หว่า

การแก้ไข
สร้าง PK ให้กับ table การขาย ประมาณว่า

Code
- table การขาย ID_การขาย fk ลูกค้า fk บริษัท วันที่ขาย จำนวนเงินการขายนี้ - table รายละเอียดการขาย ID_รายละเอียดการขาย fk การขาย =>> ก็ดึงมาจาก ID_การขาย น่านเอง ชื่อสินค้า จำนวน ราคา

แนวทางป้องกัน
- table ลูกค้า
- table บริษัท
ก็ควรจะมี PK ให้เรียกใช้เช่นกัน

การไกล
เราสามารถ Select ดูได้ง่ายขึ้น เช่น
select * from table รายละเอียดการขาย where fk การขาย = 555
select * from table การขาย where fk ลูกค้า = 1
select * from table การขาย where fk บริษัท = 5

เราก็สามารถ ประเมิณ แบบบ้านๆได้ง่ายขึ้นครับ
Date : 2016-12-03 09:39:35 By : lamaka.tor

No. 8

ขอบคุณครับ
Date : 2016-12-03 19:02:42 By : copyringht

No. 9

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

Date : 2016-12-06 09:18:40 By : mr.win

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : vb.net สอบถามวิธีการเอาข้อมูลจาก textbox มาใส่ใน datagridview ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่