Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > ีต้องการ LoadData ขึ้นมาแสดงใน gridview เฉพาะข้อมูลที่มีการเปลี่ยนใน database ได้ไม่ครับ

ีต้องการ LoadData ขึ้นมาแสดงใน gridview เฉพาะข้อมูลที่มีการเปลี่ยนใน database ได้ไม่ครับ

Topic : 130601

โพสกระทู้ ( 6 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ีต้องการ LoadData ขึ้นมาแสดงใน gridview เฉพาะข้อมูลที่มีการเปลี่ยนใน database ได้ไม่ครับ

เรื่องมีอยู่ว่าข้อมูลมีจำนวนมาก เมื่อทำการแก้ไขข้อมูล จากหน้า Main ส่ง update ลงไปที่ Data เรียบร้อย แต่เมื่อจะทำการโหลดข้อมูลขึ้นมาแสดงที่ gridview ใหม่ ก็จะทำการดึงข้อมูลที่อยู่ในTablesขึ้นมาใหม่ทั้งหมดใช้เวลาโหลดข้อมูลนาน

มีวิธีโหลดข้อมูลเฉพาะที่เราต้องการ ให้แก้ไขผลการแสดงใน gridview ไม่ครับ

ขอบคุณมากครับ

Tag : .NET, Ms SQL Server 2016, DevExpress, Win (Windows App), C#

ประวัติการแก้ไข
2018-03-19 12:09:40
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2018-03-19 12:05:18 By : sarut View : 1315 Reply : 6

No. 1

โพสกระทู้ ( 281 )

ใส่เงื่อนไขตอนโหลดข้อมูลเพื่อกรองเอาเฉพาะที่ต้องการจริงๆ
อย่างที่บอกมาว่า อันไหนอัพเดทไปแล้วก็ไม่ต้องโหลดมา อันนี้ก็อาจจะสร้าง column มาบันทึกสถานะไว้ครับ

ตย.
N = New
R = Reject
E = Edit
P = Pending
A = Approve

อะไรประมาณนี้

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2018-03-19 16:06:18 By : deksoke

No. 2

คือ ผมต้องการให้ข้อมูลเดิมที่ไม่มีการแก้ไขแสดงอยู่เหมือนเดิม แต่ให้โหลดข้อมูลที่มีการแก้ไขขึ้นมาupdateข้อมูลเก่าที่แสดงอยู่ใน gridview ครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2018-03-19 16:23:23 By : sarut

No. 3

โพสกระทู้ ( 281 )

1.1
ลบ (Remove) Old DataRow ตัวเก่าออกจาก DataSource
เพิ่ม (Add) New DataRow get from DB to DataSource

หรือ

1.2
Get NEW_DATA from DB
ไปวนอัพเดท property ใน old_data ที่อยู่ใน DataSource
ถ้าไม่อยากวนก็ประมาณนี้ครับ od = old data, nd = new data
od["A"] = nd["A"]
od["B"] = nd["B"]
od["C"] = nd["C"]
od["D"] = nd["D"]

2.
แล้วสั่ง DataGrid.BindData อีกรอบ
Date : 2018-03-19 17:19:17 By : deksoke

No. 4

ขอบคุณครับ
Date : 2018-03-19 17:45:50 By : sarut

No. 5

Guest

@Deksoke

จากกระทู้นี้คุณถาม(จะด้วยเหตุผลอะไรก็ตามแต่+55555)
(ผมแอบคิดอยู่ในใน แค่ Select MAX)
(ผมสามารถแจกแจงได้ทุกลำดับ MAX/MIN/Agv/etc... และเอาหะมอยเมีย ผสมลงไปก็ยังได้เลย +55555)
(ผมอ่านทางออกหมดในทุกฯ SQL Query ทุกฯ Database)

Quote:
AutoFac เข้าใจว่าเอาไว้ทำพวก Dependency Injection
แต่ MediatR ใช้สำหรับอะไรครับ ?
ปล. อ่านอังกิดไม่ค่อยออก ถามนี่แหละง่ายและเร็วสุด

โลกสมมุติใบนี้(Thaicreate) ผมสามารถจะ ขีด/เขียน/คิดไปเรื่อยเปื่อย/สีดำ/สีเทา แต่ผมไม่เคยขีดเขียนสีขาวลงไป
นับครั้งได้
สิ่งที่ผมขีดเขียนลงไปอย่าเอามาเป็นสาระ (ผมคิดว่าคุณยังมีความลังเล)
ถ้าคุณยังลังเลว่าผมไม่ใช่เทพเจ้า คุณคิดได้ถูกต้องและเป็นประโยชน์สำหรับคุณ (อันนี้ผมแนะนำ)

แบบนี้ไม่ง่ายกว่าหรือ?
Quote:
https://aspdotnet-vijayprajapati-mca.blogspot.com/2017/05/sql-server-real-time-update-on-record.html

ปล. ผมมีเพื่อนอยู่ต่างประเทศหลายคน (วงการไอที) มันมาเมืองไทยและมักจะบอก/กระแนะกระแหน ผมว่า
อีกห้าร้อยปีข้างหน้าเมืองไทยมันก็เหมือนเดิม
Date : 2018-03-19 19:45:38 By : หน้าฮี

No. 6

Guest

@Deksoke ผมเล่าเรื่องจริงให้ฟังนะ

เพื่อนของผมอยู่ต่างประเทศ (แน่นอนว่ามันคือผู้ที่กำหนดเงินเดือนให้กับคนอื่นฯ)
มันกระแนะกระแหนผมว่า "มันสามารถสอนหมูเห็ดเป็ดไก่ให้ปีนต้นไม้ได้ รวมถึงตัวของผมด้วย"
และเพื่อนยังมีความพยายามจะคิดเช่นนั้น(เพื่อผม)

แต่ในความเป็นจริง "มันไม่เคยบอกผม" ผมรู้ว่ามันคิดอะไรอยู่?
--- ระดับนี้แล้ว มันคงจะไปจ้างกระรอก เสียยังดีกว่า

ปล. เชิง/ความรู้ในงานโปรแกรมมิ่งมันแค่ 1/100 ของงานทั้งหมด (พอพอกับเม็ดแ ต ด นั่นแหละ)
Date : 2018-03-19 19:57:47 By : หน้าฮี

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ีต้องการ LoadData ขึ้นมาแสดงใน gridview เฉพาะข้อมูลที่มีการเปลี่ยนใน database ได้ไม่ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่