Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > มีปัญหาเรื่องการจัดการโค้ด ขอแนวทางการเขียนโปรแกรมได้ไม๊ครับ

มีปัญหาเรื่องการจัดการโค้ด ขอแนวทางการเขียนโปรแกรมได้ไม๊ครับ

Topic : 131029

โพสกระทู้ ( 4,436 )
บทความ ( 23 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

คือพอผมเขียนโปรแกรมมาซักระยะ รู้สึกมีปัญหากับการจัดการ การออกแบบโปรแกรม เลยอยากขอความรู้หน่อยครับ

ในกรณีที่เรามีการ อัพเดทโค้ด หรือเขียนโค้ดใหม่ เราจะจัดการกับโค้ดเก่ายังไง ครับ
ตัวอย่างเช่น ผมแก้ไขโค้ดแล้ว พอใช้งานไปซักพักปรากฎว่าไม่ work พอจะกลับมาใช้โค้ดเก่าก้ดันลืม
หลังๆมา ผมใช้วิธี backup โฟลเดอร์โปรเจคไว้ หรือไม่ก็ จัดโค้ดเก่าไปไว้ใน OldCalss(สร้างโฟลเดอร์ขึ้นมาเก็บซะเลย)

1311

กรณีแก้โค้ดต่างๆ ไม่ทราบว่ามัวิธีการจัดการโค้ดแบบเจ๋งๆยังไงครับ

Tag : .NET, C#, VS 2013 (.NET 4.x)

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2018-05-11 16:47:27 By : lamaka.tor View : 884 Reply : 6

No. 1

โพสกระทู้ ( 821 )
บทความ ( 0 )

ปัญหาที่เคยเจอน่ะครับ
1. มีการใช้ code แบบเดียวกัน ซ้ำ ๆ หลาย ๆ โปรเจค
เวลาจะแก้ไขที ก็ต้องไปไล่แก้ทุก ๆ โปรเจคเลย
>>> ก็เลยแก้ไขด้วยการเอา code ที่ซ้ำ ๆ กันมารวมกัน แล้วทำเป็นไฟล์ DLL แทนครับ
2. เรื่องการแก้ code แล้วผิด หรือ ไปต่อไม่ได้ หรือ ต้องการถอย code กลับไปก่อนหน้า
>>> อันนี้ใช้ GIT ช่วยเอาครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2018-05-12 08:29:25 By : fonfire

No. 2

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : fonfire เมื่อวันที่ 2018-05-12 08:29:25
รายละเอียดของการตอบ ::
GIT งั้นรึครับ ขอบคุณมากนะครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2018-05-12 14:29:13 By : lamaka.tor

No. 3

โพสกระทู้ ( 249 )

backup โฟเดอร์โปรเจคไว้เหมือนกันครับ
Date : 2018-05-12 15:11:17 By : nPointXer

No. 4

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : nPointXer เมื่อวันที่ 2018-05-12 15:11:17
รายละเอียดของการตอบ ::
จากที่ทำบ่อยๆ ทำให้เห็นว่าการ backup โฟเดอร์โปรเจค ไม่ใช่ทางออกที่ถูกต้องซะทีเดียวครับ
ถึงแม้ผมจะบอกว่า backup ทุกครั้งก่อนที่จะแก้งานประจำวันก็ตาม
บางครั้งก็ยังพบว่า เมื่อเราแก้เช้า พอบ่าย อยากกลับมาใช้ของเดิมก็ดันลืม
หรือ backup โฟเดอร์ แล้ว พออยากเอาโค้ดนั้นอ่ะมาใช้ ก็ดันไม่รู้อีกว่าไอ้โค้ดนั้นมันอยู่ช่วงวันไหนน๊า
ต้องไล่สุ่มหาอีก

ปัญหาอีกอย่างของการเขียนโค้ดคือ พอเอาโค้ดเก่ามาใช้บางส่วนก็อาจจะต้องรื้อเละ เพราะเราได้เพิ่มโน่น นี่ นั่น ให้มันไปซะเยอะแล้ว
ต้องมาตามเก็บใน คลาส ที่เอามันไปอ้างถึงอีก บางทีถ้ามีหลายๆคลาสที่อ้างถึงโค้ดที่เราจะแก้

เช่น
ปกติใช้
Code (C#)
Int RowIndex = 0;

วันดีคืนดีอยากแก้เป็น
Code (C#)
Int Item = 0;

แล้วดันมี ในซัก 10 โปรเจค คลาสที่อ้างถึงเนื้อหานี้ ซัก 20-30 คลาส
ก็ต้องมานั่งไล่แก้กันไปก่อนที่จะรันเทสดู
พอรันแล้วไม่เวิร์ค กลับมาใช้ RowIndex อีก แก้อีก(กรรมมมมมมมม)

นี่ก็แค่ตัวอย่างครับ จริงๆ การแก้ไขซับซ้อนกว่านี้พอสมควร
ยิ่งโปรแกรมกว้างขึ้น มีคนใช้งานเยอะขึ้น ไฟล์งานผมก็เริ่มเยอะขึ้นตามไปด้วย
จนทุกครั้งที่ผมจะทำการแก้ พวก usercontrol ต่างๆผมจะสร้างโปรแกรมขึ้นมาเพื่อทำงานในส่วนนี้โดยเฉพาะ
เมื่อมั่นใจว่า usercontrol ใช้งานได้และไม่น่าจะได้แก้อะไร ผมถึงจะเอาไปลงโปรเจ็คหลักอีกที
Date : 2018-05-12 15:41:19 By : lamaka.tor

No. 5

โพสกระทู้ ( 13 )

ผมใช้วิธี backup ทั้งโปรเจ็กครับ แล้วโน๊ตไว้ว่าคืออะไร ทำอะไรแก้อะไร พอใช้ไม่ได้ไปต่อไม่ได้ ก้แค่เปิดใช้ตัวที่ backup ไว้ครับ
Date : 2018-05-14 11:08:48 By : ap.wachira

No. 6

Facebook

มีอีกวิธีที่ช่วยในการจัดการโค้ดได้อีกแบบคือ

พยายาม แยกย่อย คลาสย่อย ออกมาจากคลาสหลัก อย่างเท่าที่อ่านโค้ด .net 4.5 ขนาดมีแค่ไม่กี่บรรทัดเขาก็แยกออกมาเป็นไฟล์ใหม่ เพื่อสะดวกในการจัดการด้วยครับ
อย่างพวกการประกาศ enum

Code (C#)
namespace System.IO.Compression
{
    public enum CompressionMode {
        Decompress = 0,
        Compress   = 1
    }
}

ซึ่งพอผมเอามาลองทำตามก็รู้สึกว่าจัดการโค้ดง่ายขึ้นพอสมควรครับ
Date : 2018-05-14 17:06:28 By : lamaka.tor

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : มีปัญหาเรื่องการจัดการโค้ด ขอแนวทางการเขียนโปรแกรมได้ไม๊ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่