Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > สอบถามเรื่องการรัน exe ของตัวโปรแกรมที่เราเขียนค่ะ ใน XP

สอบถามเรื่องการรัน exe ของตัวโปรแกรมที่เราเขียนค่ะ ใน XP

Topic : 135101

โพสกระทู้ ( 125 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

สอบถามเรื่องการรัน exe ของตัวโปรแกรมที่เราเขียนค่ะ ใน XP ปกติรันใช้งานได้ปกติ และต่อมา เกิดรันไม่ได้ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรคะ
d
w

Tag : .NET, VS 2013 (.NET 4.x)

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2020-04-11 08:16:24 By : nunan13 View : 597 Reply : 9

No. 1

โพสกระทู้ ( 9,556 )
บทความ ( 2 )

มีสำเนาไว้บ้างไหม

https://ugetfix.com/ask/how-to-fix-application-unable-to-start-error-0x000007b/

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2020-04-11 08:32:17 By : Chaidhanan

No. 2

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2020-04-11 08:32:17
รายละเอียดของการตอบ ::
ไม่รู้ว่าไปตั้งค่าอะไรผิดหรือเปล่าค่ะ เพราะก่อนหน้านี้ก็สามารถรันใช้งานได้ปกติ ลองเอา shortcut ตัวเก่ามาเปิดสามารถรันได้ปกติ แต่ถ้าเป็น อันล่าสุดรันไม่ได้ค่ะ สาเหตุเกิดจากอะไรคะ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2020-04-11 08:36:08 By : nunan13

No. 3

ตรวจสอบ shortcut กำหนด path สำหรับ run program ถูกต้องไหม เพราะ exe มันต้องถูกรัน ใน folder ที่กำหนดหรือเปล่า

ส่วนใหญ่โปรแกรมเขาต้องการ library หรือ data บางอย่าง ที่อยู่ใน folder ทำงาน

ปล. ถ้าลาก program มาสร้าง short cut มักจะมีปัญหาเรื่อง path

วิธีแก้คือ ให้ create shortcut ใน folder ทำงานนั้นเลย
แล้ว cut ไป paste นะ folder ที่แสดง icon ตัว path working location จะไม่มีปัญหา

ประวัติการแก้ไข
2020-04-11 08:50:30
2020-04-11 08:52:31
Date : 2020-04-11 08:46:08 By : Chaidhanan

No. 4

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2020-04-11 08:46:08
ตอนเอา shortcut มาใช้งานใช้วิํธี คลิกขวา send to desktopค่ะ แต่ส่งสัยว่าทำไมรุป icon ก็ไม่แสดงด้วยค่ะ เลยไมรุ้ว่าจะแก้ตรงจุดไหน
we

Date : 2020-04-11 09:11:36 By : nunan13

No. 5

ก็ทำตามที่ผมบอก คลิกขวา create shotcut เสร้จแล้วค่อย ลากไปวางที่ desktop
Date : 2020-04-11 09:25:08 By : Chaidhanan

No. 6

โพสกระทู้ ( 242 )

ไม่ชัวร์นะครับว่าปัญหาเกิดจากอะไรแต่เท่าที่คิดลองแก้ปัญหาโดยใช้วิธีนี้นะครับ

1. มี code ไหมครับถ้ามี ลอง ปรับ ให้เป็น x86 และทำการ build to exe ใหม่
2. ปรับ compatibility mode ให้สอดคล้องกับตัวโปรแกรม
Date : 2020-04-15 19:35:53 By : bigsuntat

No. 8

โพสกระทู้ ( 4,436 )
บทความ ( 23 )

Facebook

ก่อนหน้านั้น ได้แก้โค้ดอะไรไม๊ ครับ

ถ้าเป็นโปรแกรมที่ไม่ได้พัฒนาเอง ลอง ก๊อบ ไปเปิด เครื่องอื่น/วินโดว์เวอร์ชั่น อื่น/.net เวอร์ชั่น อื่น เช่น 3.5 4.0

เช็คดูว่า ยังใช้ได้ไม๊ นะครับ
Date : 2020-04-16 11:14:14 By : lamaka.tor

No. 9

ตอนนี้ได้แล้วคะ่ แต่แปลกใจ ว่าเกี่ยวกับ icon ได้ยังไงค่ะ เป็นเพราะ icon.ico ค่ะ คือเอารูปภาพธรรมดา มาแปลงเป็น .ico แต่พอนำมาใช้ สามารถใช้ได้ทุกเวอร์ชั่้น ยกเว้น XP ค่ะ เลยเอา ico อันเดิมมาลองรัน ใน XP สามารถใช้งานได้ปกติค่ะ
Date : 2020-04-17 10:53:26 By : nunan13

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : nunan13 เมื่อวันที่ 2020-04-17 10:53:26
สรุป
1 ปัญหาที่เปิดโปรแกรมไม่ได้ ตอนนี้เปิดได้แล้ว เพราะเปลี่ยนวิธีสร้าง shortcut ถูกต้องไหมครับ

2 ส่วนปัญหาใหม่ รูป icon ไม่แสดงใน xp
xp icon size มี 3 ขนาด คือ 16x16 , 32x32 , 48x48 ถ้าเป็น size อื่น จะใช่้ไม่ได้ และ color dept ไม่เกิน 24 bit
วิธีการทำให้แสดงไอคอน คือ
1 เปิด property ของ shortcut แล้วเลือก ปุ่ม Change Icon เลือก Browse เข้าไปยัง โฟลเดอร์ของโปรแกรม แล้ว เลือกไฟล์ ที่เห็นรูปภาพ
2 ถ้าไม่เห็นรูปภาพให้สร้าง icon จาก paintbrush โปรแกรมธรรมดานี่แหล่ะ resize ให้ได้ ตามขนาดที่กำหนด แล้วเซฟเป็น bitmap นามสกุล .ico แล้ว ทำตากวิธีที่ 1

ช่วยสรุปให้คนอ่านที่หลังเข้าใจด้วยนะครับ
Date : 2020-04-17 11:38:14 By : Chaidhanan

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามเรื่องการรัน exe ของตัวโปรแกรมที่เราเขียนค่ะ ใน XP

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่