Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > Java Programming > Java Forum > รบกวนหน่อยครับ ผมต้องการ sum ข้อมูลจากการเลือก id ที่เหมือนกันของหลายๆ ตาราง แล้วนำผลรวมของ id นั้นมาแสดงผลที่ jtable ครับ รบกวนทีครับ

รบกวนหน่อยครับ ผมต้องการ sum ข้อมูลจากการเลือก id ที่เหมือนกันของหลายๆ ตาราง แล้วนำผลรวมของ id นั้นมาแสดงผลที่ jtable ครับ รบกวนทีครับ

Topic : 125206

โพสกระทู้ ( 0 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ข้อมูล ตาราง 1
Table 1
id : data

1 10
2 20
3 30

ข้อมูลตาราง 2
Table 2

1 5
2 15
3 25

โดยเอา data ของ table 1 + table2 by id และแสดงใน jtable

jtable

1 15
2 35
3 55

Tag : Java, MySQL, JAVA

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2016-11-02 11:42:13 By : bn View : 1385 Reply : 13

No. 1

Guest

Code
SELECT r.id, SUM(r.data) + COALESCE((SELECT SUM(s.data) FROM tb1 AS s WHERE r.id=s.id),0) as total FROM tb2 AS r GROUP BY r.id insert into tb3 (id, data) values (r.id, total)

ตามนี้ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-11-02 13:43:46 By : limberger

No. 2

Guest

ลืมบอกไป
ในส่วนของ insert ตรง values ไปหาตัวรับค่าไว้ก่อนนะ
แล้วค่อยนำไปเก็บในอีกเทเบิ้ล
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-11-02 13:46:53 By : limberger

No. 3

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : limberger เมื่อวันที่ 2016-11-02 13:46:53
รายละเอียดของการตอบ ::
และถ้าพอดีมีหลายตารางอ่ะครับ แบบไม่ฟิคตารางตายตัว ทำให้มันวนลูปไปเรื่อยๆ ครับ โดยใช้ ลูป for มาช่วย ควรจะต้องแก้ไข code เพิ่มเติ่มยังไงบ้างครับ รบกวนทีนะครับ

Date : 2016-11-03 09:22:11 By : bn

No. 4

Guest

จะวนยังไงครับ

ยกตัวอย่างสักหน่อย
Date : 2016-11-03 14:00:40 By : limberger

No. 5

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : limberger เมื่อวันที่ 2016-11-03 14:00:40
for(int i=1;i<=140;i++){
String sql="SELECT r.id, SUM(r.data) + COALESCE((SELECT SUM(s.data) FROM T1 AS s WHERE r.id=s.id),0) as Total FROM T2 AS r GROUP BY r.id";
สมมุติ มี 10 table ครับ จะกำหนดค่าตรง from และ where ยังไงครับ

Date : 2016-11-03 16:08:30 By : bn

No. 6

Guest

ต้องการเอา 10 table บวกกันภายในครั้งเดียว???
Date : 2016-11-03 16:25:42 By : limberger

No. 7

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : limberger เมื่อวันที่ 2016-11-03 16:25:42
ใข่ครับ พอมีทางทำได้ไหมครับ ?

Date : 2016-11-03 16:34:48 By : bn

No. 8

Guest

ได้ครับ ไม่ต้องใช้ for ไม่ต้องวนลูบ

คุณก็เขียน sub query ต่อจากที่ผมเขียนนั่นแหละ
แต่มันจะยาวหน่อย

หรือไม่ก็เขียนทีละกลุ่ม แล้วค่อย เอามาบวกกันต่อ
Date : 2016-11-03 16:52:22 By : limberger

No. 9

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : limberger เมื่อวันที่ 2016-11-03 16:52:22
ยังไงครับ ช่วยยกตัวอย่างให้ดูหน่อยครับ

Date : 2016-11-03 16:55:39 By : bn

No. 10

Guest

Code
SELECT r.id, SUM(r.data) + COALESCE((SELECT SUM(s.data) FROM tb1 AS s WHERE r.id=s.id),0) as total FROM tb2 AS r GROUP BY r.id insert into tt1 (id, data) values (r.id, total) SELECT r.id, SUM(r.data) + COALESCE((SELECT SUM(s.data) FROM tb3 AS s WHERE r.id=s.id),0) as total FROM tb4 AS r GROUP BY r.id insert into tt2 (id, data) values (r.id, total) . . . . SELECT r.id, SUM(r.data) + COALESCE((SELECT SUM(s.data) FROM tt1 AS s WHERE r.id=s.id),0) as total FROM tt2 AS r GROUP BY r.id insert into result1 (id, data) values (r.id, total) SELECT r.id, SUM(r.data) + COALESCE((SELECT SUM(s.data) FROM tt3 AS s WHERE r.id=s.id),0) as total FROM tt4 AS r GROUP BY r.id insert into result2 (id, data) values (r.id, total) Final SELECT r.id, SUM(r.data) + COALESCE((SELECT SUM(s.data) FROM result1 AS s WHERE r.id=s.id),0) as total FROM result2 AS r GROUP BY r.id insert into Final (id, data) values (r.id, total)

เขียนแบบนี้เข้าใจง่ายกว่า ในเวลาที่เรานั่งไล่อ่านโค้ด

ถ้าเขียนเป็น sub query ยาวๆ งงเป้นไก่ตาแตกแน่ ถ้าไม่เชี่ยชาญพอ

ปล. ผมคิดว่าคุณเขียน sql ไม่เป้นแน่ๆ ผมไกด์ให้ขนาดนี้แล้ว แต่คุณมองโจทย์ไม่ออก
Date : 2016-11-03 17:01:42 By : limberger

No. 11

ตอบความคิดเห็นที่ : 10 เขียนโดย : limberger เมื่อวันที่ 2016-11-03 17:01:42
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ พอดีพึ่งหัดเขียน java ครับ เป็นโปรเจคส่งอาจาร เลยงงๆ อยู่ครับ ขอบคุณมากนะครับ

Date : 2016-11-03 17:15:35 By : bn

No. 12

โพสกระทู้ ( 9,556 )
บทความ ( 2 )

Code (SQL)
select id, sum(data) from (
  select id, data from table1 union all
  select id, data from table2 union all
  select id, data from table3 union all
  select id, data from table4 union all
  select id, data from table5 union all
  select id, data from table6 union all
  select id, data from table7 union all
  select id, data from table8
) as tmp
group by id

Date : 2016-11-03 23:13:03 By : Chaidhanan

No. 13

Guest

ถ้าบวกอย่างเดียว ก็ทำแบบพี่เชิดอนันต์
เอามา union ให้หมด แล้วค่อยบวก

แต่ที่ผมเขียนให้ สามารถเปลี่ยนเครื่องหมายทางคณิตศาสตร์ได้
Date : 2016-11-10 17:25:12 By : limberger

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : รบกวนหน่อยครับ ผมต้องการ sum ข้อมูลจากการเลือก id ที่เหมือนกันของหลายๆ ตาราง แล้วนำผลรวมของ id นั้นมาแสดงผลที่ jtable ครับ รบกวนทีครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่