Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > Mobile > Mobile Forum > สอบถามเกี่ยวกับ Push Notification และการรับส่งข้อมูลจาก WebServer เชิงลึกครับ !!!

สอบถามเกี่ยวกับ Push Notification และการรับส่งข้อมูลจาก WebServer เชิงลึกครับ !!!

Topic : 121318

โพสกระทู้ ( 26 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ขอแบ่งคำถามเป็น 2 ส่วนนะครับ

การรับ/ส่ง ข้อมูลกับ WebServer

- เนื่องจากการรับ/ส่งข้อมูล ตัว Client จะเรียกใช้ฟังก์ชั่น Httpost ในการ request ข้อมูลกับทาง Web Server ทีนี้ผมมีข้อสงสัยคือ
ตัว Web Server รู้ได้อย่างไรครับว่า Client ตัวไหนเป็นคนเรียก แล้วรู้ได้อย่างไรจะต้องส่งไปหา Client ตัวนั้น ใช้หลักการแบบใด
(ใช่ ip รึเปล่าครับ :D)

การ Push Notification

- กรณีนี้ผมได้ศึกษาเกี่ยวกับการใช้ GCM มานิดหน่อยครับว่ามันใช้ตัวนี้ในการ Push ได้ แต่ก็เกิดข้อสงสัยว่าตัว Client จะรู้ได้อย่างไร
ว่า GCM ทำการ Push ข้อมูลมาให้แล้ว มี Service ตัวไหนที่จะ Stand by รอรับข้อมูลในส่วนนี้ไหมครับ

- เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะไม่ใช้ GCM เป็นตัวกลางในการ Push Notification

Tag : Mobile, iOS, Android

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2016-02-10 09:40:14 By : d10s View : 1152 Reply : 2

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

Quote:
การรับ/ส่ง ข้อมูลกับ WebServer

หลักการเหมือนกับ Web ทั่ว ๆ ไปเลยครับ เช่นเราเรียกหน้า URL นั้น ๆ มันก็แสดงค่า String ออกมา ซึ่งตัว iOS ใช้การอ่าน String นั้น ๆ แล้วไปใช้งาน

Quote:

มันมี Services ที่ Client ทำงานอยู่ครับ เหมือนคอยรับและตรวจสอบ Event ที่ส่งมาจาก Server

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-02-10 16:52:05 By : mr.win

No. 2

โพสกระทู้ ( 306 )
บทความ ( 0 )

ผมทำของ IOS อยู่นะครับ แต่ใช้ Cordova ในการทำ

Quote:

ที่ผมทำผมจะส่งค่าของ identifierForVendor (คล้าย ๆ id ประจำเครื่อง) ไปให้ด้วยครับ แล้วเอาค่านี้ไปผูกกับ User Login แต่หากไม่มีระบบ User Login ก็จะเก็บค่านี้ไว้ใน web localStorage คับ (คล้าย ๆ Cookie) เพื่อให้ Client อ่าน แล้วส่งไปเทียบกับ Webserver ครับ

Quote:

วิธีนี้ผมใช้การ เช็ค ตอนส่งค่าครับ หากส่งไม่ได้ มันจะ Return false มาให้ ครับ (Push Notification ของ Apple นะครับ
https://develop.un-no.com/app/docs/ios-push-notification )

ลองดูนะครับ...
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-02-18 11:01:41 By : noomna19

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามเกี่ยวกับ Push Notification และการรับส่งข้อมูลจาก WebServer เชิงลึกครับ !!!

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่