Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > ++จะถามเรื่อง โปรเจค PHP หน่อยครับ ผมดูตย.ในเวปนี้แบบว่า....++

++จะถามเรื่อง โปรเจค PHP หน่อยครับ ผมดูตย.ในเวปนี้แบบว่า....++

Topic : 007285

Guest

คือ โปรเจค ผม เค้าให้ทำโปรแกรมอะไรก็ได้อ่ะครับ

ผมก็เลยมาดูตย.ในเวปนี้ แต่ทว่า เกือบทุกตย. มันมีใช้คำสั่ง mysql_ ทั้งนั้น ซึ่ง ที่ผมเรียน ผมเรียนแค่ php เบื้องต้นเอง ผมเลยไม่ค่อยเข้าใจ ถึงเข้าใจ ทำไป อาจาน ก็ซักอีกแน่ ว่าไม่ได้สอนไปให้ใครทำมาอีก

ที่ผมเรียนนะ ก็echo , if-else, switch ,while ,for ,function ต่างๆ, array ,session, string น่าจะแค่นี้เอง ผมเรย ดูตย. ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไรอ่ะ

มีบางกลุ่มส่งกันไปแร้ว ก็ มีพวกคิดสูตร , คิดเกรดแต่ละวิชา ออก มาเป็นเกรดเฉลี่ย , อะไรประมาณนี้ ห้ามทำโปรแกรมคล้ายๆ กานด้วยอ่ะ TT

ขอถามผู้รู้ละกาน ช่วยแนะนำ โปรแกรม อะไรก็ได้หน่อยจิ ที่เอาง่ายๆเรยอ่ะแต่อย่าง่ายเกินนะ ก็ประมาณว่า มีช่อง input แล้ว แสดงผลออกมาอีกหน้าโดยผ่านเงื่อนไขโปรแกรม ที่พวกท่านจะแนะนำอ่ะ (แค่นี้ก็ยากสำหรับผม ร่ะ - -' )

และที่ผมคิดจะทำง่ายป่าวไม่รุ้อ่ะ คือเหมือนเข้าหน้า shopping อ่ะ มีปุ่ม แบบ radio ให้เลือก ทั้งเสื้อ กางเกง แหวน รองเท้า เป็นต้น และมี ช่องให้ใส่จำนวนอยู่ข้างๆ แต่ละสินค้า และมีปุ่มกด "ซื้อ" เมื่อกดไปแล้ว มันจะแสดงผลว่า คุณ ได้ซื้ออะไรไปบ้าง จำนวนเท่าไร รวม เป็นเงิน เท่าไร ประมาณนี้อ่ะ

แต่ผมเริ่มต้นไม่ถูกเลยอ่ะ ทำไงดี (รู้แต่ ทำไฟล์ หน้าที่มี ให้เลือกสินค้า นั่นร่ะ พอทำได้ ........แต่เมื่อ ส่งข้อมูลไป อ่ะ อีกไฟล์อ่ะ เริ่มไม่ถูกแระ TT)

หรือ ใครจะแนะนำ โปรแกรมที่ง่ายก่านี้หน่อยก็ ขอบคุณมากครับ หรือช่วยเขียนPHP คร่าวๆ ให้ด้วยก็ดี นะ ^^)

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 19 ก.พ. 2549 03:32:44 By : โยคับ View : 2406 Reply : 7

No. 1

Guest

ลองเปิดดูในบทเรียน php ดูสิครับ ในนั้นมีคำตอบที่คุณต้องการอยู่เต็มไปหมด

Date : 19 ก.พ. 2549 10:29:07 By : otto_rock

No. 2

Guest

ก็เปิดเกือบหมดแล้วสนะ มันมีแต่ต้องใช้คู่กับคำสั่ง mysql_ หมดเรยอ่ะ ............อาจานไม่ได้สอนอ่ะ ก็เลย ไม่เข้าใจอ่ะ

Date : 19 ก.พ. 2549 12:38:24 By : โยคับ

No. 3

Guest

เมื่อมีเก็บข้อมูลมันก็ต้องมีด้าต้าเบส
ซึ่ง ก็ เก็บใน mysql หละดีที่สุด เขานิยมกันที่สุด
ซึ่งต้องมี Database Server อีกตัวหนี่ง นอกจาก WebServer

ถ้าไม่เก็บ ใน ด้าต้าเบสก็เก็บในไฟล์
แต่สำหรับ เบื้องต้น ไม่ต้องยุ่งกับ Database Server
แต่จะเหมาะสมกับ เบื้องต้น ไม่เหมาะสำหรับกรณีมีข้อมูลเยอะ อย่างเช่นมีการเก็บข้อมูลเป็นพัน เป็นหมื่น
เพราะจะสร้างไฟล์ขึ้นมาเป็นจำนวนมาก

แต่มีอีกวิธีหนี่งที่ไม่ต้องยุ่งกับ DatabaseServer และคิดว่าต่อไปน่าจะได้นิยมมากขึ้น
คือ เก็บ ใน XML
ซึ่งส่วนมาก เท่าที่ผมเห็นมายังไม่ค่อยเห็นใครเอามาบอกกัน เหมือนกับ mysql
ผมเองก็พยายามหาหนังสืออ่านเหมือนกัน แต่ไม่เจอ PHP+XML

สรุปก็คือ ถ้ามีการเจ็บข้อมูล ถ้าไม่ใช้ mysql ก้อ ใช้วิธีเก็บในไฟล์แล้วกัน

แต่ผมว่าอย่าไปสนใจเลย ว่าอาจารย์ไม่สอน ทำให้ได้ ดีกว่าอาจารย์สอนหละ
ถ้าอาจารย์มาต่อว่า ทำเกิน ครู ก็ แสดงว่า อาจารย์โง่แล้ว

ของผมนะ ไม่ได้เรียนด้วยซ้ำ แต่ผมทำโปรเจ็กค์ เป็นแบบ พวก CMS ไปเลย
Date : 20 ก.พ. 2549 16:49:54 By : d-friend

No. 4

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

สถานะออฟไลน์

เอาโปรแกรมนี้นี้
ทีวีออนไลน์

อยากได้ก็เมล์มา ไม่ฟรีนะ แต่ไม่แพงแค่นั้นเอง
Date : 21 ก.พ. 2549 02:08:33 By : deawx

No. 5

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

สถานะออฟไลน์

เอาโปรแกรมนี้นี้
ทีวีออนไลน์

อยากได้ก็เมล์มา ไม่ฟรีนะ แต่ไม่แพงแค่นั้นเอง
Date : 21 ก.พ. 2549 02:08:33 By : deawx

No. 6

Guest

ถึงคุณ โยคับ
เราเห็นด้วยกับความคิดเห็นที่ 3 นะ เราก็จะบอกแบบนี้เหมือนกัน
เขียนโปรแกรม PHP ติดต่อกับฐานข้อมูลอะไรก็ไม่ได้เลยหรอ นอกจาก mysql ก็ยังมี access อีก
ถ้าอาจารย์ไม่สอน ก็ศึกษาเองได้นี่นา (อย่ากลัว)
แล้วเขียน PHP ติดต่อ mysql ก็สะดวกดีด้วยนะ (ใช้ appserv)
ทำเป็น มินิโปรเจ็คได้ หลายงานเลยด้วย

ปล. ถ้ามีเอ็ม ก็ลองแอดมาคุยกันบ้างนะ
Date : 11 ต.ค. 2549 11:26:09 By : preaw

No. 7

Guest

Code (PHP)
<?php
echo "5555";
?>

Date : 2009-05-27 16:13:07 By : fsda

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ++จะถามเรื่อง โปรเจค PHP หน่อยครับ ผมดูตย.ในเวปนี้แบบว่า....++

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่