Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,030

HOME > PHP > PHP Forum > ภาษาไทยในฐานข้อมูลMysqlเป็นแบบนี้???? ภาษาไทยในฐานข้อมูลMysqlเป็นแบบนี้???? จะแก้ไขยังไงดี ครับ

ภาษาไทยในฐานข้อมูลMysqlเป็นแบบนี้???? ภาษาไทยในฐานข้อมูลMysqlเป็นแบบนี้???? จะแก้ไขยังไงดี ครับ

Topic : 012181

Guest

ภาษาไทยในฐานข้อมูลMysqlเป็นแบบนี้???? จะแก้ไขยังไงดี ครับ พอเขียนคำสั่ง PHP ให้แสดงก็เป็น ??? เหมือนกัน รบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 6 ก.พ. 2550 08:59:53 By : ผมงง View : 3624 Reply : 11

No. 1

Guest

กำหนดภาษาเป็น tis-620 รึยังคะ

Date : 6 ก.พ. 2550 10:35:03 By : poy

No. 2

Guest

ผมBackup ข้อมูลเดิมกลับเข้ามาแล้วมันเป็นตัวหนังสือปกติ ครับ แต่เมื่อเราเรียกข้อมูลมาแก้ไข ผ่านโปรแกรมที่เขียนด้วยภาษา PHP แล้วSave กลับคืนเข้าฐานมักลายเป็นตัวเครื่องหมาย ??????? ทุกอันเลยงะ
แก้ยังไง ดี ครับต้องสง Project แล้วนะครับ ช่วยหน่อยๆ ต้องแก้ไขอะไร ตรงไหน บ้าง
Date : 6 ก.พ. 2550 11:02:04 By : ผมงง

No. 3

Guest

1. ตอนสร้าง DB กำหนด ให้เป็น tis-620 th ก่อน แล้วค่อย Dump ลงไป

2. เปลี่ยนการ Select DB ใหม่ซะ....

จาก $db = mysql_select_db($dbname) or die ('Error - can not select db') ;

ให้เป็น $db = mysql_db_query($dbname,"SET NAMES tis620") or die ('Error - can not select db') ;

แค่นี้เองครับ...ป๋มก็เคยติดแบบนี้เหมือนกัน กว่าจะแก้ได้เฮ้ออออ....
Date : 6 ก.พ. 2550 11:11:53 By : นู๋หนึ่ง

No. 4

Guest

ขอคำสั่งที่เขียนติดต่อกับ Mysql แบบเต็มๆ สมบูรณ์กว่านี้ได้ไหม ครับผมลองแก้ ของผมแล้วไม่ผ่าน
ของผมเป็นแบบนี้ ช่วยดูให้หน่อย ครับ เป็นไฟล์ connect.php
<?php
$hostname = "localhost"; //ชื่อโฮสต์
$user = "root"; //ชื่อผู้ใช้
$password = "mysql"; //รหัสผ่าน
$dbname = "comdb"; //ชื่อฐานข้อมูล
mysql_connect($hostname, $user, $password) or die("cccติดต่อฐานข้อมูลไม่ได้");
mysql_select_db($dbname) or die("xxxเลือกฐานข้อมูลไม่ได้");
?>

ต้องใส่อะไรตรงไหนเพิ่มเติม ช่วยหน่อยครับ เซียนทั้งหลาย
Date : 7 ก.พ. 2550 08:58:05 By : ผมงง

No. 5

Guest

ผมลองเปลี่ยนเป็นแบบนี้ยังไม่ได้อีกงะ ครับ
<?php
$hostname = "localhost"; //ชื่อโฮสต์
$user = "root"; //ชื่อผู้ใช้
$password = "mysql"; //รหัสผ่าน
$dbname = "risk"; //ชื่อฐานข้อมูล
$charset = "SET character_set_results=tis620";
mysql_connect($hostname, $user, $password) or die("cccติดต่อฐานข้อมูลไม่ได้");
mysql_select_db($dbname) or die("xxxเลือกฐานข้อมูลไม่ได้");
mysql_query($charset) or die('Invalid query: ' . mysql_error());
?>

ช่วยหน่อยช่วยหน่อย
Date : 7 ก.พ. 2550 09:04:03 By : ผมงง

No. 6

Guest

ไปเซ็ตค่าใน phpMyAdmin ตรง Language ให้เป็น Thai (th-utf-8) แล้วก็ตรง MySQL connection collation เป็น utf8_general_ci ลองทำดูนะครับ
Date : 7 ก.พ. 2550 18:03:47 By : วัต

No. 7

Guest

คือผมทำได้ หละ ครับ ผู้ใดติดปัญหาเหมือนผมก็ ทำตามนี้เลย ครับ
1.ตอนสร้างตารางให้ กำหนด เป็นไทยก่อน ครับ tis620_thai_ci
2.จากนั้นก็ทำการ dum ตารางที่เคยทำไว้กลับเข้ามาตามปกติ
3.แก้ไขไฟล์ ที่ท่านเขียนติดต่อกลับฐานเช่น ของ ผมชื่อ connect.php
==== ทำการเพิ่มคำสั่งดังนี้ เอาไปดูเป็นตัวอย่างละกันครับ เอามาจากคุณ อดิศร ขาวสังข์
<?php
$hostname="localhost"; //เครื่องของเราเอง ง่ะนะ เฮ้ออออ....
$dbname="dbcom"; //ชื่อฐานข้อมูลที่อยู่ในโปรแกรม MySQL ง่ะนะ เฮ้อออออ...
$User="root"; //ชื่อผู้ใช้งานฐานข้อมูล ง่ะนะ เฮ้อออออ...
$Password=""; //รหัสผ่านของผู้ใช้ ง่ะนะ แต่ไม่ใส่ ง่ะ ฮ่ะๆ ระวังให้ดี ...

$Conn=mysql_connect($hostname, $User, $Password) or die("ไม่สามารถติดต่อเซิฟเวอร์ได้ค่ะ");

mysql_select_db($dbname) or die ("ไม่สามารถติดต่อกับฐาน ได้ค่ะ");

$cs1="SET character_set_results=tis620";
mysql_query($cs1) or die('ERROR Query:'.mysql_error());

$cs2="SET character_set_client=tis620";
mysql_query($cs2) or die('ERROR Query:'.mysql_error());

$cs3="SET character_set_connection=tis620";
mysql_query($cs3) or die('ERROR Query:'.mysql_error());
?>
***ทีนี้จะเรียกออกมาแสดง หรือเรียกมาแก้ไขแล้วบันทึกกลับเข้าไปก็เป็นภาษาไทย แล้ว ครับ
ขอขอบคุณ ทุกท่านที่ตอบกระทู้นะครับ และหวังว่าข้อความข้างบนจะเป็นประโยชน์ บ้างไม่มากก็น้อย
Date : 8 ก.พ. 2550 09:56:13 By : ผมไม่งงแล้ว

No. 8

Guest

แวะเข้ามา เพราะเกิดปัญหาเดียวกันเลย และขอบคุณมาก...แก้ได้แล้วเหมือนกัน
ได้ประโยชน์มากเลยครับ
Date : 16 ก.พ. 2550 15:30:49 By : PHP Beginer

No. 9

Guest

ทำดูแล้วไม่เห็นได้เลยค่ะ ข้อมูลเดิมอ่านภาษาไทยได้ปกติที่ดึงออกมา แต่อยากให้ตัวข้อมูลใน Mysql เป็นภาษาไทยเหมือนกับตัว version ตัวก่อน จะต้องทำไงค่ะ เพราะวิธีนี้ไม่ได้ผลค่ะ
Date : 13 มิ.ย. 2550 11:22:12 By : สงสัย

No. 10

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook

แก้ปัญหาภาษาไทย php กับ MySQL (TIS-620 กับ UTF-8)
Date : 2009-05-11 21:42:33 By : webmaster

No. 11

โพสกระทู้ ( 2 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

Quote:
$cs1="SET character_set_results=tis620";
mysql_query($cs1) or die('ERROR Query:'.mysql_error());

$cs2="SET character_set_client=tis620";
mysql_query($cs2) or die('ERROR Query:'.mysql_error());

$cs3="SET character_set_connection=tis620";
mysql_query($cs3) or die('ERROR Query:'.mysql_error());

เพิ่มดังนี้ ได้ครับ ลองแล้ว

ขอบคุณมากๆ มีประโยชน์
Date : 2009-09-25 16:18:46 By : doonet

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ภาษาไทยในฐานข้อมูลMysqlเป็นแบบนี้???? ภาษาไทยในฐานข้อมูลMysqlเป็นแบบนี้???? จะแก้ไขยังไงดี ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่