Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > โค้ดการจองห้องพักรบกวนแนะนำหน่อยค่ะจักขอบคุณมากๆ

โค้ดการจองห้องพักรบกวนแนะนำหน่อยค่ะจักขอบคุณมากๆ

Topic : 012210

Guest

คือว่าทำโปรเจคอยู่ค่ะเกี่ยวกับการจองห้องพักของโรงแรมค่ะ คือจะให้ลูกค้ากรอกวันที่ที่ต้องการเข้าพพักก่อนแล้วเช็คว่ามีห้องไหนว่างบ้างในวันที่ที่เขาต้องการเข้าพัก ลองทำแบกำหนดstatusในฐานข้อมูลนะคะแต่ติดตรงที่ว่าลูกคาจะจองห้องนั้นอีกไม่ได้เนื่องจากสถานะเปลี่ยนเป็นไม่ว่างนอกจากจะทำการคืนห้องก่อนแต่ก็ยังติดอีกตรงทีว่าถ้าคืนแล้วก็อาจจะจองทับกัน ทั้งหมดนี้อยากทราบว่าเราต้องสร้างฐานข้อมูลหรือเ
ข้อมูลหรือว่าต้องเขียนโค้ดยังไงดี ตอนนี้สับสนมากเพราะคิดไม่ออกว่าต้องทำไงพอจะทำอย่างนั้นก็ติดอย่างนี้ก็ติด ใครที่เมตตาสงสารช่วยแนะนำเป็นวิทยาทานหน่อยค่ะขอบคุณล่วงหน้ามากๆค่ะ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 7 ก.พ. 2550 17:30:15 By : ดวง View : 2821 Reply : 6

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,357 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์

ถ้ามีการจองแล้วมันก้ต้องจองอีกไม่ได้อยู่แล้วนี่คับ
แล้วมันจองทับกันได้ยังงัย นึกภาพไม่ออก

Date : 7 ก.พ. 2550 17:57:09 By : lozomac

No. 2

Guest

เห็นด้วยกับความคิดที่ 1 ครับ

ถ้าไม่งั้น ลองงแบบนี้ดิ
สถานะ 0 = ว่าง
สถานะ 1 = จอง (if วันที่ปัจจุบันไว้ ถ้าไม่ยืนยันใน 1 วัน ก้ลบ recode นี้โดยอัตโนมัติ หรือ เปลี่ยนสถานะ ไปเลยก้ได้)
สาถนะ 2 = มีคนพัก (ไม่มีสิทธิ์ จอง)

พอมีคนจองห้อง ก้ให้มี สถานะ 1 (จองได้มากกว่า 1 ราย แต่อาจจะมีปัญหา ก้ได้ ในการปฏิบิติจริง) เมื่อลูกค้ายืนยันหรือส่งเงินค่าพัก(แล้วแต่โปรแกรม จะกำหนดว่าจะดำเนินการต่อไป ด้วย เงื่อนไขอะไร) ก้ edit เป็น สถานะ 2 (แล้วอาจจะทำการ ลบ รายการต่างๆ ที่จองห้องนี้ออกเลย)

แนวทางนะครับ คิดว่าน่าจะเป็นไปได้นะ

*** แต่ถ้าที่ดี ทำตาม "ความคิดเห็นที่ 1" จะดีกว่า น่าจะปลอดภัยต่อระบบฯ และการทำงานจริง
Date : 7 ก.พ. 2550 23:43:12 By : jiw

No. 3

Guest

ผมเข้าใจครับ ลอง
status=0 //คือ รอ
status=1 //คือ มีคนพักอยู่
status=2 //คือ คนออกไปเเล้ว
status=3 //คือ ยกเลิกการจอง
ทั้งหมด คือ ต่อห้องพัก 1ห้องครับ เเล้ว
ก็เก็บข้อมูลการจองของวันที่เริ่มจองถึงวันออกในDB

t1=เวลาที่รับมาเริ่มตนจอง
t2=เวลาที่รับมาสิ้นสุดการจอง
t3=เวลาในDBเริ่มต้นเข้าพัก
t4=เวลาในDBออก

มีกรณีที่เป็นไปได้ 4 กรณี ที่เราต้องหา
t1----------t2
t3----------t4

t3----------t4

t3--------------------t4

t1---------------------t2
t3-----------------t4

มาถึงตอนสำคัญคือ QUERY หา วันที่ไม่ทับกับเวลาที่มีคน รอ เเละ มีคนพักอยู่(status=0 or status=1)
select COUNT(*) from ........ where (status=0 or status=1) and
(
(t1<t3 and t2>t3) or ...............................เช็คทั้งหมด 4 กรณีครับ ถ้า รีเทิรน COUNT(*) >=1 ทำการจองไม่ได้
)

Date : 8 ก.พ. 2550 09:47:17 By : toooosy3

No. 4

Guest

กำ กรณี ที่ 1 กะ 2 ทำไมมานไม่ เหลือมกาน อ้ะ ความจริง มานต้อง เหลือม กานนะครับ กรณที่1 t1 กะ 2 ไปทางขวา ของt3 t4
Date : 8 ก.พ. 2550 09:49:29 By : toooosy3

No. 5

โพสกระทู้ ( 337 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือ เข้าใจว่า ถ้ามีอยู่ 1 ห้อง มีคนจองแล้ว ระหว่างวันที่ 01/02/2007 ถึง 05/02/2007
พอคนต่อมาต้องการจองห้องนี้จะไม่สามารถจองวันที่ 01/02/2007 ถึง 05/02/207 ได้
ต้องจองก่อนวันที่ 01/02/2007 หรือ หลังวันที่ 05/02/2007 เท่านั้น กรณีที่จองหลัง 05/02/2007
คงไม่มีปัญหาอะไร แต่อาจจะมีปัญหากรณีที่จองก่อนวันที่ 01/02/2007
เพราะถ้าคนต่อมาจอง วันที่ 28/01/2007 ถึง 01/02/2007 คงจองไม่ได้เพราะวันที่ 01/02/2007 มีคนจองแล้ว
แต่ถ้าจอง 28/01/2007 ถึง 31/01/2007 ได้
ที่ได้กล่าวมาเข้าใจถูกป่าวอ่ะ ถ้าใช่หรือไม่ใช่ ก้อแอดมาคุยได้อ่ะ กรณีการจองเคยทำมาแล้วอ่ะ
แต่เป็นการจองแพ หลักการคงเหมือนกัน [email protected]
Date : 8 ก.พ. 2550 16:23:14 By : heng

No. 6

Guest

ผมก็อยากรู้เหมือนกันคับ กำลัง ทำเรื่องนี้พอ ดีคับ

Date : 9 ก.พ. 2550 17:45:18 By : ผู้ไม่รู้คับ

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : โค้ดการจองห้องพักรบกวนแนะนำหน่อยค่ะจักขอบคุณมากๆ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่