Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > เราสามารถเข้ารหัสไฟล์ php ได้หรือเปล่าครับ แบบเอาไฟล์ไปแจกให้คนอื่นเอาไปใช้ได้ แต่ไม่ให้เขาสามารถรู้

เราสามารถเข้ารหัสไฟล์ php ได้หรือเปล่าครับ แบบเอาไฟล์ไปแจกให้คนอื่นเอาไปใช้ได้ แต่ไม่ให้เขาสามารถรู้

Topic : 012211

Guest

แบบเอาไฟล์ไปแจกให้คนอื่นเอาไปใช้ได้ แต่ไม่ให้เขาสามารถรู้วิธีเขียน หรือเอาไปดัดแปลง

ไม่ทราบพอมีวิธีหรือเปล่าครับ และทำอย่างไร

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 7 ก.พ. 2550 18:06:38 By : นัท View : 5049 Reply : 7

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,357 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์

php เป็นโปรแกรมแบบ open source นะครับ ถ้าคุณไม่อยากให้ใครรู้โค้ดคุณ คุณก้ไม่ต้องเผยแพร่
แต่ถ้าคุณเผยแพร่ คุณก้ต้องพร้อมที่จะเปิดเผยโค้ดคุณให้คนอื่นรู้ ตาม GNU/GPL License

Date : 7 ก.พ. 2550 18:35:11 By : lozomac

No. 2

Guest

แปลว่าโปรแกรมที่เขียนโดย php นี่ไม่มีลิขสิทธ์ใช่หรือเปล่าครับ แล้วถ้ามีคนเขียนสคิปขายถือว่าผิดหรือเปล่าครับ เห็นมีพวกโค้ดที่เขาทำขาย มีพวก CMS เว็บบอร์ด อะไรพวกนี้ถือว่าผิดกฎของ php หรือเปล่าครับ
Date : 7 ก.พ. 2550 18:50:59 By : นัท

No. 3

ไม่ใช่ว่าโปรแกรมที่เขียนโดย php ไม่มีลิขสิทธิ์ ครับ ยังมีลิขสิทธิ์ ซึ่งถ้าไม่มีข้อกำหนด เงือนไข การใช้งานเพิ่มเติมก็จะถือว่าเป็น GNU/GPL License
ถ้าเราต้องการที่จะกำหนดเงื่อนไขการใช้งานโปรแกรมไม่ให้ผู้ใช้งาน ไปแก้ไข ดัดแปลงก็สามารถทำได้ครับ แต่เราก็ก็ต้องไปจอสิทธิบัตร อะนะ ถึงจะสามารถเอาผิดคนที่นำงานเราไปดัดแปลงได้
ส่วนที่มีคนเขียนสคริปขาย ผมไม่รู้ว่าผิดมั้ย แต่ผมว่าไม่ผิด เพราะยังงัยเค้าก็ให้ซอร์สโค้ดมาด้วย ซึ่งเราก้สามารถที่จะดู แก้ไข ดัดแปลงได้ แล้วแต่ลิขสิทธิ์ของโปรแกรมนั้นๆว่าทำได้แค่ไหน

ประเด็นมันอยู่ที่ว่า ผมอยากให้คุณเปิดเผยงานของคุณไปเถอะ มันก็ไม่มีอะไรเสียหายนี่ครับ ถือเป็นวิทยาทานด้วย ถ้าคนอื่นเค้าจะสามารถ ศึกษาจากงานที่คุณได้ทำ
Date : 7 ก.พ. 2550 21:26:55 By : lozomac

No. 4

Guest

ทำไมมันจะไม่เสียหายล่ะครับ ถ้าผมรับเขียนโปรแกรม แล้วลูกค่าส่วนใหญ่ใช่วิธีให้เขียนมาให้ลองก่อน แต่แล้วไม่ซื้อ แล้วเอาโค้ดเราไปดัดแปลง หรือถึงซื้อไป แต่เอาโค้ดเราไปขายต่อหรือเอาไปแจก แล้วเราจะเอาอะไรกินล่ะครับ แล้วโค้ดที่เขียนมาเป็นเดือนๆ มันเสียทั้งแรงทั้งเวลา คนอื่นเอาไปใช้เฉยๆ ธุรกิจการรับเขียนโปรแกรมบนเว็บมันก็อยู่ลำบาก

แน่นอนคุณอาจบอกว่ามันยังมีทางอื่น เช่น ให้จ่ายก่อนครึ่งนึง หรือตั้งเงื่อนไขอื่นๆ แต่นั่นไม่ใช่ประเด็น มันยังมีอีกหลายร้อยหลายพันกรณี ที่โค้ดเราอาจไปอยุ่ในมือคนอื่นได้โดยเราไม่ยินยอม เช่นเจ้าของ host เห็นโค้ดเรา เขาก็ขโมยไปใช้ได้ หรือเอาไปขายได้ แถมคนเอาไปยังอาจมาทำเว็บเป็นคู่แข่งเราอีก โดยใช้โค้ดของเราเอง แถมการรู้โค้ดยังเสียงต่อการเจาะระบบ ถ้าผมรู้โค้ดของเว็บดังๆ ก็เอามาใช้ประโยชน์ได้หลายอย่าง เช่นรุ้อัลกอริทึ่มของ google ผมก็ใช้ประโยชน์ได้เยอะ หรือรู้วิธีเข้ารหัสของเว็บสำคัญ เว็บธนาคาร และอีกหลายๆกรณี เพราะความเป็นไปของธุรกิจทาง internet มีหลายส่วนที่เกี่ยวโยงกัย script โปรแกรม
Date : 8 ก.พ. 2550 14:38:56 By : นัท

No. 5

อืม มันก็จริงของคุณครับ ผมคงไม่ได้ถึงเรื่องความคุ้มค่าของการทำงาน คงเพราะผมยังไม่ได้ทำงาน
ผมเห็นมีเว็บนึงที่มีการเข้ารหัสไฟล์นะ แต่ไม่รู้เข้ารหัสแล้วยังใช้ได้รึป่าว ไม่เคยลอง คุณนัทลองไปดูเองล่ะกันคับ
http://cannot.info/index.php?start=3&mode=enCode
ได้ผลยังงัยบอกด้วยนะคับ ผมยังติดตามกระทู้นี้อยู่
Date : 8 ก.พ. 2550 14:59:52 By : lozomac

No. 6

Guest

ขอบคุณมากครับ

ตัวนั้นลองแล้ว แต่แบบนี้มันถอดรหัสได้ครับ
ของฝรั่งก็มีให้บริการอยุ่
http://www.php-encoder.org/free-php-encoder.php

แต่เข้ารหัสแล้วถอดได้ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าเขาจะให้เข้าทำไม

ลองไปหาอ่านหลายๆที่ ได้ความว่าส่วนใหญ่เขาใช้ zend guard กัน แต่นั่นหมายถึงตัว host ต้องติดตัว Zend Optimizer ด้วย หากจะป้องกันเองด้วยตัวโค้ดโดยไม่ต้องไปผูกกับ host เท่าที่หาข้อมูลรู้สึกจะยังไม่มี

มันมีตัวแบบเสียเงินที่ยังไม่ได้ลอง แต่คิดว่าก็คงต้องไปลงอะไรที่ servr อยู่ดี
Date : 8 ก.พ. 2550 15:40:06 By : นัท

No. 7

Guest

มี software ของคนไทยครับ สำหรับเข้ารหัส php ง่ายมากครับ เพียงแค่ upload file เข้า server แล้วทำการ
เข้ารหัส ก็สามารถ download code ที่ได้ทำการเข้ารหัสแล้วครับ

ดูได้ที่ www.ideasaangsaan.com

Date : 22 ก.ย. 2550 19:18:38 By : พิสิฏฐ์

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : เราสามารถเข้ารหัสไฟล์ php ได้หรือเปล่าครับ แบบเอาไฟล์ไปแจกให้คนอื่นเอาไปใช้ได้ แต่ไม่ให้เขาสามารถรู้

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่