Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ปรึกษาปัญหาเด็กวิทย์คอม บอกตรงเลยครับว่าท้อแล้วตอนนี้กับการทำงานด้านการเขียนโปรแกรม มันยากจริงๆ

ปรึกษาปัญหาเด็กวิทย์คอม บอกตรงเลยครับว่าท้อแล้วตอนนี้กับการทำงานด้านการเขียนโปรแกรม มันยากจริงๆ

Topic : 013958

Guest

บอกตรงเลยครับว่าท้อแล้วตอนนี้กับการทำงานด้านการเขียนโปรแกรม มันยากจริงๆ หรือว่าผมไม่เก่งก็ไม่รุ้ แล้วผมเรียนคอมมาผมจะไปทำงานอะไรดีครับรู้สึกว่าท้อแล้วตอนนี้ทำงานได้เกือบปีแต่ยังหาจุดหมายปลายทางไม่เจอเลยครับตอนนี้ พอทำงานจริงๆแล้วก็มีปัญหาหลายอย่างเข้ามา รู้สึกว่าเหนื่อย แต่ก็ไม่รู้จะทำไงดีไม่ทำก็ไม่มีกิน มีงานทางด้านคอมอย่างอื่นอีกไหมครับผมอยากจะทำดูอยากรู้ว่าตัวเองเหมาะกับงานอะไรแน่ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 31 พ.ค. 2550 23:57:38 By : เด็กน้อย View : 2373 Reply : 9

No. 1

Guest

ผมว่างานสายคอมมีเยอะนะครับ หรือจะไม่ทำสายคอมเลยก็ได้นะ
ถ้า Program จะดูยากไปหน่อย ก็ลองตำแหน่ง IT SUPPORT หรือ HelpDesk ก็ได้นะครับ เป็นงานด้าน Support นะครับ ฐานเงินเดือนก็อยู่ประมาณ 9000-12000 บาทแหละครับ หรือถ้ายังงัย ก็ลองเรียนต่อดูได้นะครับ เพราะอ.ผมบอกว่าคนที่จบสายคอมพิวเตอร์มา เป็นลูกน้องคนที่จบสาย บริหาร อยู่ดี เพราะฉนั้น ต่อโท บริหารเลยครับ มีความรู้คอมพิวเตอร์ และบริหาร เนี้ยใช้ได้เลยนะครับ ความคิดส่วนตัวนะครับ .....

Date : 1 มิ.ย. 2550 07:42:32 By : martman

No. 2

Guest

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ที่ว่าเรียนต่อน่ะครับ มันมีโอกาศสูงน่ะครับที่เราจะเรียนจบมาแล้วจะมีงานมีตำแหน่งที่ดีครับ
Date : 1 มิ.ย. 2550 09:00:21 By : Toy10000

No. 3

Guest

หุหุหุ
อันความรู้ รู้กระจ่างแต่อย่างเดียว แต่ให้เชี่ยวชาญเกิด จะเกิดผล.......

ผมหากินกับความรู้เท่าหางเต่าของผมนี่แหละครับ ก็อยู่ได้ พอกิน พอใช้ มีเก็บนิดๆ อิสระมั๊กๆ
1. เขียนเว็บก็ให้เก่งไปโล้ด เอาสักภาษามุ่งมั่นหนักนะ แนะนำให้บ้า JAVA สักปี รับรองหากินได้สบาย ตลาดบ้านเราขาดเซียน JAVA อยู่นะครับ
2. บ้า php สัก 6 เดือนเฉพาะช่วงเย็นๆ ก็น่าจะรับเขียนเว็บได้แล้วนะครับ แต่ก็ขอให้บ้าจริงๆ นะจะได้เก่งๆ
3. บ้า PhotoShop สักปี ก็น่าจะหารายได้พิเศษได้

แต่ถ้าเงินเหลือใช้ คำแนะนำของท่าน martman และ Toy10000 นั่นถูกต้องแล้วครับ ผมก็เห็นด้วย

*** งานออกแบบเว็บเป็นทั้งศาสตร์ที่ต้องรู้และเข้าใจในด้านการเขียนสคริป หรือโปรแกรมควบคุมอีกทั้งยังต้องมีความศิลปะในการออกแบบด้วย อนาคตความต้องการบุคคลากรที่มีความสามารถด้านนี่ย่อมมากขึ้น....

เป็นกำลังใจให้ ให้หาตัวตนของตนเองให้พบนะเด็กน้อย

ขอพลังจงสถิตที่ตัวเจ้า

หุหุหุ
Date : 1 มิ.ย. 2550 10:27:32 By : mrsitti

No. 4

Guest

ผมมาฝึกเขียนเว็บด้วย ภาษา PHP ไม่นานผมรู้สึกว่ามันท้าทายดีที่เดียว
ทำงานไปด้วยเย็นก็ศึกษา PHP ไป ได้ความรู้จากที่แห่งนี้ พวกพ้องที่นี้เค้ามีน้ำใจ กันทุกคน
ทำงานที่เราชอบอะ แล้วเราจะมีความสุข แต่ถ้างานที่เราชอบเราไม่เก่ง ก็ต้องพํฒนาตัวเองนะครับ
ไม่มีอะไรที่ได้มาโดยไม่ลงทุนลงแรง (นอกนั้นคือสิ่งที่ได้มาโดยที่โชคลาบ มันอาจไม่ยั่งยืน และ ไม่ภูมิใจ

..................
สรุป เรียนมาก็ 4 ปี จะเอาดีอะไรได้ถ้าไม่ใช่สิ่งที่เรียนมาหาตัวเองให้พบ ทำงานที่เราต้องการ และงานนั้นต้องการเรา

................
จากครูน้อย(ที่มีอุดมการณ์)
Date : 1 มิ.ย. 2550 13:33:24 By : ครูน้อย

No. 5

Guest

ถ้าบอกว่าทำงานโปรแกรมเมอร์แล้วเหนื่อย ทำไปก็ไม่มีกิน อย่างนั้นก็คงจะไม่แนะนำให้ทำงานit support เพราะ1.เงินน้อยกว่าโปรแกรมเมอร์ 2.จะเจอปัญหาที่งี่เง่าแหละหลากหลายกว่า ซึ่งมองแล้วว่าคุณไม่ใช่คนอดทน และถ้าทำงานโปรแกรมเมอร์อยู่ในขณะนี้คิดว่าก็คงจะไม่มีเวลาไปเรียนต่อหรอก และอาจจะติดปัญหาเรื่องเงินด้วยใช่มั้ยล่ะ ครั้นถึงมีเงินมีเวลาก็ไม่แน่ว่าใจจะรักเรียนต่อ สรุปแนะนำอย่างเดียวครับ อดทนต่อไป ในสถานะการณ์แบบนี้ห้ามอ่านหนังสือเรื่อง Rich dad poor dad
Date : 1 มิ.ย. 2550 13:36:47 By : หึหึ

No. 6

Guest

จงพิจารณาจากตัวเองก่อน ว่าสิ่งที่เราคิดว่ายากอยู่นั้น ที่จิงแล้วมันยากเกินความสามารถของเรา
จนถึงขนาดที่เราต้องท้อกับมันมากขนาดนั้นเลยเหรอ หรือว่าสิ่งที่มันทำให้เราท้อคือความที่เรา
ไม่ได้เอาใจใส่กับมันเพียงพอ หรือเราไม่รู้ จนบรรลุ (ไปโน่น ) กันแน่ เราต้องหา"เหตุแห่งทุกข์ก่อนคับ"
(เอาอีกละ) เมื่อเจอต้นตอแล้วก็จงแก้ไขให้ตรงจุดนั้น แก้ที่ต้นเหตุคับ
ผมเองก็เป็นอีกคนคับที่เจอปัญหาแบบนี้ แต่ก็ไม่ท้อคับ (ก็ในเมื่อเราเลือกเดินทางนี้ตั้งแต่ต้นแล้วนิ)
แต่ตอนนี้ ใครรู้วิธีนับจำนวนผู้เข้ามาชมสินค้าแต่ละชนิดในเว็บเราแล้วรายงานผลออกมาในแต่ละวันบ้าง
ซอยข้อยแน่
Date : 1 มิ.ย. 2550 14:00:44 By : yamahok

No. 7

Guest

ความพยายามอยู่ที่ไหนความพยายามอยู่ที่นั่น
Date : 1 มิ.ย. 2550 17:01:01 By : แหลมสิง

No. 8

Guest

ท้อได้ แต่อย่าถอย ครับ
Date : 8 มิ.ย. 2550 11:36:17 By : kopfee

No. 9

Guest

เราก็เป็นอีกคนหนึ่งที่เคยท้อมาแล้วนะ (ขอบอก) แต่เมื่อเห็นหลายๆ สิ่ง หลายๆ อย่าง หรือคนรอบข้าง เราก็พยายามต่อ ตอนรี้ก็หัดทำไปเรื่อยๆวันละนิดนะ เดี่ยวก็นะจะเก่งขึ้นได้นะ ใช่ไหม (สู้ สู้)
Date : 11 มิ.ย. 2550 11:11:37 By : คนเคยท้อ

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ปรึกษาปัญหาเด็กวิทย์คอม บอกตรงเลยครับว่าท้อแล้วตอนนี้กับการทำงานด้านการเขียนโปรแกรม มันยากจริงๆ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่