Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > chmod 777 คืออะไร php chmod 777 บน linux/unix คืออะไร ต้องเข้าไปแก้ไขที่ไหน ยังไง

chmod 777 คืออะไร php chmod 777 บน linux/unix คืออะไร ต้องเข้าไปแก้ไขที่ไหน ยังไง

Topic : 021765

Guest

chmod 777 คืออะไร ต้องเข้าไปแก้ไขที่ไหน ยังไง

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 28 ส.ค. 2551 16:35:32 By : โง่ View : 33344 Reply : 10

No. 1

Guest

มันคือตัวเลข 1 , 4 , 5 , 6 ,7 มีความหมายในแต่ละตัวมันนะครับ
และแต่ละหลัก หลักที่ 1 คือ ower หลักที่2 group หลักที่ 3 คือ other
เป็นการเข้าถึงไฟล์นะครับ ว่าเราเข้าได้ถึงขันใหนใน ไฟล์นั้น (อาจจะเป็น folder นั้นก็ใดๆก็ได้ )
ส่วน 777 การเข้าถึงไฟล์นะครับ ถ้าไฟล์นั้น เรากำหนดให้เป็น 777 ก็แสดงว่าสามารถ Read write,create ได้เป็นต้น เช่นถ้าเรา เขียนไฟล์ test.php หรือ Folder test ขึ้นมา แล้วกำหนดให้เป็น 444 ก็จะทำให้ไฟล์นั้นไม่สามรรถเข้าไปดูไฟล์นั้นได้
และแก้เป็น 776,775, และอีกเยอะนะครับ แต่ส่วนใหญไฟล์ทั่วไปจะเป็น 775

ส่วนวิธีเข้าไปมีหลายอย่างนะครับ
1. ถ้าเป็นเกี่ยวกับ เรื่อง เว็บไซต์ ที่เรานำไฟล์ไปวางที่ Host เราต้องเข้าไปที่ Cpanel แล้วหาหัวข้อเกี่ยวกับ permission นะครับ
2. ถ้าเป็น linux ก็เหมือนกันนะครับ หาได้ในหัวขอ security permisstion
3. แม้กะทัง windows ก็มีเวลาเราแชร์ไฟล์งัยครับ มันจะมีให้เลือกว่า อนุญาติให้ใครเข้ามาบ้าง แต่ windows จะไม่แสดงในรูปแบบ ตัวเลขให้เห็นนะครับ
แต่ยังงัยก็หาได้ใน คุณครู ของเราได้นะครับ www.google.com เหอะๆ
ผิดถูกยังงัยขออภัยนะครับ............

Date : 28 ส.ค. 2551 18:55:55 By : martman

No. 2

Guest

สามารถเข้าไป set ได้ ในโปรแกรม FTP คลิกขวาที่ไฟล์ แล้วเลือก properties ครับ

Date : 28 ส.ค. 2551 19:13:49 By : xxx

No. 3

โพสกระทู้ ( 434 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ถ้าใช้ CuteFTP 8 Professional ทำได้ง่ายๆๆ ดังรูปนะครับ

-เข้าไปใน FTP แล้วคลิกขวา ที่โฟนเดอร์ที่ต้อง Propertis
- แล้ว เลือกช่อง 777 หรือพิมพ์เอาตามรูปได้เลยนะครับ
Date : 28 ส.ค. 2551 19:46:07 By : SpyBNC

No. 4

โพสกระทู้ ( 434 )
บทความ ( 0 )

รูปไม่ขึ้นเอิ๊กๆๆ
Date : 28 ส.ค. 2551 19:46:48 By : SpyBNC

No. 5

Guest

WS_FTP CHMOD 777

WS_FTP CHMOD 777

Go to : อยากรู้วิธีการและขั้นตอนการ CHMOD '777' ตรงโฟล์เดอร์รูปให้อัพรูปได้
Date : 2009-07-27 20:54:01 By : realyreview.com

No. 6

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

Cute FTP CHMOD 777

for Cute FTP CHMOD 777
Date : 2011-09-05 06:14:48 By : webmaster

No. 7

Guest

ขอบคุณครับ
Date : 2012-03-11 14:01:18 By : qweqwe

No. 8

Guest

ขอขอบคุณ ท่านอาจารย์ทุกท่าน
Date : 2012-09-04 14:28:56 By : bongkot.p

No. 9

Guest

ขอบคุณมากครับ
Date : 2013-03-03 20:21:09 By : ละอ่อนมาสเตอร์

No. 10

Guest

ขอบคุณมากครับ
ผมรู้สึกหลงรักเว็บนี้แล้วสิ
Date : 2013-07-29 08:54:27 By : adminral

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : chmod 777 คืออะไร php chmod 777 บน linux/unix คืออะไร ต้องเข้าไปแก้ไขที่ไหน ยังไง

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่