Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > มี คำสั่ง mysql_close กับไม่มีมันต่างกันไหมครับ มี คำสั่ง mysql_close กับไม่มีมันต่างกันไหมครับ

มี คำสั่ง mysql_close กับไม่มีมันต่างกันไหมครับ มี คำสั่ง mysql_close กับไม่มีมันต่างกันไหมครับ

Topic : 025523

โพสกระทู้ ( 41 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

มี คำสั่ง mysql_close กับไม่มีมันต่างกันไหมครับ คือผมลองอ่านบางเว็บก็บอกว่าแค่ไห้ปิด การเชื่อมต่อเฉยๆ บางเว็บก็ว่า ไม่ต่างกัน

คือผมอยากทราบรายละเอียดครับ ว่า มีข้อดีและข้อเสียต่างกันยังไงครับ หรือแต่ต่างกันยังไงครับ รบกวนไขความกระจ่างให้ผมทีครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-03-17 13:13:26 By : mitsongkore View : 11148 Reply : 22

No. 1

โพสกระทู้ ( 43 )

ต่างกันนิดหน่อยครับ คือเมื่อเปิดการ Connect แล้วไม่ปิด ก็จะ เกิด Eror

Date : 2009-03-17 13:15:37 By : mrAAA

No. 2

แล้วมันมีผลกับ พวกความเร็วในการเข้าถึงข้อมูล หรือ ว่าจะเป็นภาระกับเครื่อง เซิฟเวอร์ที่เราไห้บริการข้อมูลไหมครับ ถ้ากรณีที่ไม่ปิดนะครับ
Date : 2009-03-17 13:30:08 By : mitsongkore

No. 3

โพสกระทู้ ( 3,468 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter

ปิดให้เอง อัตโนมัติครับ เมื่อจบไฟล์
Date : 2009-03-17 13:38:06 By : pjgunner

No. 4

ขอบคุณมากๆครับ ทำไห้สบายใจขึ้นเยอะว่าไม่มีผลอะไรมากกับฐานข้อมูล
Date : 2009-03-17 13:43:41 By : mitsongkore

No. 5

โพสกระทู้ ( 1,357 )
บทความ ( 4 )

การเชื่อต่อ mysql ด้วย php นั้น จะใช้ได้สองแบบ (ไม่นับ odbc) คือ

แบบที่ 1
mysql_connect();

Code (PHP)
<?php
$link = mysql_connect('localhost', 'mysql_user', 'mysql_password');
if (!$link) {
    die('Could not connect: ' . mysql_error());
}
echo 'Connected successfully';
mysql_close($link);
?>

แบบนี้ จะมีการเปิด และควรจะปิด การเชื่อมต่อ ไม่เช่นนั้น จะมี connection ค้างอยู่ที่ mysql server

แบบที่ 2
mysql_pconnect() ;
มีลักษณะการใช้งานเหมือนแบบแรก แต่ ไม่ต้อง mysql_close($link);
เพราะการเชื่อมต่อแบบนี้ จะไม่ทำการปิด connection จนกว่าจะไม่มีการเรียกเว็บเพจ (ปิดไปเลย)

Date : 2009-03-17 13:53:37 By : lozomac

No. 6

รูปแบบที่ผมเขียนข้างล่างนี้ คือไม่ต้อง มี mysql_close ใช่ไหมครับ ซึ่ง โค้ดนี้ผมไว้ในไฟล์ connect.php โดยใช้ include เรียกมาแทน ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกไหมครับ

Code (PHP)
<?php
<? 
$host="localhost";
$username="admin";
$pass_word="123456";
$db="database";
$tb="table";

mysql_connect( $host,$username,$pass_word) or die ("ติดต่อ Mysql ไม่ได้ ");
mysql_select_db($db) or die("เลือกข้อมูลไม่ได้"); 
?>

?>

Date : 2009-03-17 14:00:54 By : mitsongkore

No. 7

จากโค้ดของคุณ tong

จำเป็นครับ อย่างที่ผมบอก

Quote:
แบบนี้ จะมีการเปิด และควรจะปิด การเชื่อมต่อ ไม่เช่นนั้น จะมี connection ค้างอยู่ที่ mysql server

คุณเปิดหลายๆหน้าแล้วไปดูที่

http://host/phpMyAdmin/index.php

เลือก ตรง Process ครับ หรือ ใช้คำสั่ง

Sql
SHOW PROCESSLIST

แล้วลองเพิ่ม mysql_close(); จากนั้นไปดู Process ใหม่ครับ

Date : 2009-03-17 14:08:47 By : lozomac

No. 8

Guest

ถ้า user ที่เข้ามาใช้งาน databse มีน้อย ไม่ต่างกันครับ

แต่ถ้า user เข้ามาเยอะมาก ๆ แล้วเขียน code แบบไม่ปิด connection
อาจจะทำให้ connectionn เต็มได้ แล้ว user ที่เข้ามาหลังจากนั้นจะเกิด error ครับ
กว่าจะรอเวลาให้ connection หมดเวลา อาจไม่ทันการก็ได้
Date : 2009-03-17 14:21:33 By : tshubu

No. 9

ผมขอโทษนะครับ คือ ลองดูแล้ว มันต่างกันยังไง ดูไม่ออกจริงๆครับ เพราะทุกครังที่มีการเปิด ขึ้นมา เหมือน ตรง ID มันจะ+ไปเรื่อยๆ หลังจากที่ลองไปใส่ mysql_close(); มันก็เหมือนเดิม ไม่แน่ใจว่าผมดูถูกจุดหรือไม่ครับ

คือ ผมไม่ทราบจริงๆครับ
Date : 2009-03-17 14:23:25 By : mitsongkore

No. 10

ตามที่ ref 8 บอกนั่นล่ะครับ

สรุป เลยละกันครับ

ถ้าใช้ mysql_connect(); ต้องปิดด้วย mysql_close(); ครับ
Date : 2009-03-17 14:30:03 By : lozomac

No. 11

ทำไม หน้าที่ ใส่ mysql_close(); ทุกหน้ามันขึ้นแบบนี้ละครับ Warning: mysql_close(): no MySQL-Link resource supplied in

แล้วเราต้องใส่ mysql_close(); ตรงบรรทัดไหนครับ
Date : 2009-03-17 14:31:42 By : mitsongkore

No. 12

Twitter

mysql_close() closes the non-persistent connection to the MySQL server that's associated with the specified link identifier. If link_identifier isn't specified, the last opened link is used.

Using mysql_close() isn't usually necessary, as non-persistent open links are automatically closed at the end of the script's execution. See also freeing resources.

ปิดอัตโนมัติ
Date : 2009-03-17 14:35:46 By : pjgunner

No. 13

แปลว่า mysql ของผมตอนนี้มันปิด อัตโนมัติ ใช่ไหมครับ แล้วเราต้องไปปิดอะไร อีกไหมครับ หรือว่า ตอนนี้ok แล้วครับ
Date : 2009-03-17 14:38:20 By : mitsongkore

No. 14

Quote:
ทำไม หน้าที่ ใส่ mysql_close(); ทุกหน้ามันขึ้นแบบนี้ละครับ Warning: mysql_close(): no MySQL-Link resource supplied in

แล้วเราต้องใส่ mysql_close(); ตรงบรรทัดไหนครับ

ใส่หน้าที่มีการ ใช้ mysql_connect(); ครับ ล่างสุดของโค้ด หน้าไหนไม่ได้เรียกก็ไม่ต้องใส่
Date : 2009-03-17 14:39:39 By : lozomac

No. 15

Twitter

ส่วน pconnect(persistent) ไม่ควรจะใช้ เพราะ จะใช้ได้แค่คนเดียว (เกาะติด) อาจเร็ว แต่ไม่สามารถ เอ็กซีคิวโค้ดพร้อมๆกันได้

SITE: http://gunner.freetzi.com/newVer
MSN: [email protected]
TEL: 087-577-0276
Date : 2009-03-17 14:39:55 By : pjgunner

No. 16

อ๋อ ตอนนี้ผม พอมองภาพออกแล้วครับ ตรง
http://host/phpMyAdmin/index.php

SHOW PROCESSLIST

ที่แนะนำผมมา เมื่อกี้ มีคนเข้าใช้ระบบ มันจะขึ้น ในตารรางมา 2 บรรทัด ไม่แน่ใจว่าผมมองถูกหรือไม่นะครับ
1. แล้ว พอกด รีเฟรชที่ หน้า โปรเซส อีกครั้ง มันจะหายไปเอง แสดง ว่าเมื่อมีการเข้าใช้ ฐานข้อมูลนี้ สมมตว่า เข้าใช้ 10 คนก็จะขึ้น 10 บรรทัดใช่หรือไม่ครับ
2. แต่ถ้าไม่มี เราเปิดเข้าไปดู มันจะขึ้นแค่บรรทัดเดว คือเราที่เปิด phpmyadmin อยุ่ใช่หรือไม่ครับ
3. เพราะทุกครังที่ผมเปิด ดู โปรเซส มันจะขึ้นแค่บรรทัดเดว แสดงว่าตอนแรกที่ผมเปิดหน้าค้นหา ซึ่งทุกหน้าใช้ติดต่อสร้างคิวรี้ทุกหน้า พอมาเปิดที่ http://host/phpMyAdmin/index.php ดู SHOW PROCESSLIST ถ้าปกติมันต้องขึ้นมา หลายบรรทัดใช่หรือไม่ แต่ถ้ามันเหลือแค่บรรทัดเยว แสดงว่า มันมีการ close mysql ไห้หมดแล้วใช่หรือไม่ครับ
Date : 2009-03-17 14:50:13 By : mitsongkore

No. 17

ถูกต้องนะ ค้าบบบบบบ
Date : 2009-03-17 14:56:13 By : lozomac

No. 18

ถ้ายังงั้นแสดงว่า ในระบบที่ผมทำไว้มันมีการปิด mysql เองโดยอัตโนมัติ ดังนั้นผมก็ไม่จำเป็นต้องใส่ mysql_close(); ของทุกหน้าที่ผมสั่งให้มีการ คิวรี่ข้อมูล ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับ หรือถ้ายังผิดอยู่รบกวนแนะนำให้ทีครับ ขอขอบคุณทุกท่านอย่างสูงจริงๆครับ ที่ช้วยไขความกระจ่างให้ผม
Date : 2009-03-17 15:00:57 By : mitsongkore

No. 19

โพสกระทู้ ( 91 )

ตามที่ Reply บนๆ บอก

ถ้า ไม่ใส่ mysql_close(); คอนเน็คชั่นจะค้าง

ทำให้ระบบ ทำงานช้าไปด้วย

ถ้า reccord วันนึงๆ ไม่เยอะเท่าไร ผลที่ให้มันก็น้อย

แต่ลองเจอประเภทแบบว่า reccord วันนึงๆ เป็น แสนๆ reccord แบบผม จะรู้สึกเลยครับ ว่างานเข้า
Date : 2009-03-18 20:27:59 By : aprodise

No. 20

โพสกระทู้ ( 224 )

Twitter

อืม มันเป็นอย่างนี้นี่เอง
Date : 2009-03-18 21:42:54 By : zepherus

No. 21

ขอขอบคุณอีกรอบครับ
Date : 2009-03-19 08:46:10 By : mitsongkore

No. 22

โพสกระทู้ ( 1,463 )
บทความ ( 1 )

Twitter Blogger

คำสั่ง run mysql_close อัตโนมัติโดยแทกคำสั่งไว้ล่วงหน้าที่ไฟล์ include
http://web-programming-bookmark.blogspot.com/2010/12/run-mysqlclose-automatically.html
Date : 2010-12-05 18:14:16 By : num

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : มี คำสั่ง mysql_close กับไม่มีมันต่างกันไหมครับ มี คำสั่ง mysql_close กับไม่มีมันต่างกันไหมครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่