Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > mysql_query("SET NAMES tis620"); เป็นการset ให้ป็นอักขระไทยใช่มั๊ยคะ

mysql_query("SET NAMES tis620"); เป็นการset ให้ป็นอักขระไทยใช่มั๊ยคะ

Topic : 029169

โพสกระทู้ ( 3 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

เพิ่งหัดเขียนค่ะ
พอบันทึกข้อมูลลง DB แล้วมันไม่เป็นภาษาไทย และการเรียกข้อมูลจาก DB มาแสดงหน้าเวบก็ไม่เป็นภาษาไทย
พอค้นคว้าดูเขาให้เพิ่มโค้ดนี้

mysql_query("SET NAMES tis620");
mysql_query("SET collection_connection='tis620_thai_ci'");

ผล สามารถแก้ไขปัญหาได้

เกริ่นมายาว
คืออยากทราบว่าโค้ด 2 บรรทัด นี้ แปลว่าอะไรคะ
มันทำงานอย่างไร
tis620 คืออะไร

ขอบคุณค่ะ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-07-13 21:02:54 By : loveiz View : 12740 Reply : 6

No. 1

โพสกระทู้ ( 479 )

Twitter Facebook Hi5

tis620 คือมาตรฐานของรูปแบบตัวอักษร หรือเรียกว่า character encoding ครับ
ถ้าเรียกให้ง่ายก็คงจะประมาณว่า รหัสสำหรับอักขระไทยที่ใช้กับคอมพิวเตอร์ ครับ

โค๊ดดังกล่าวมันเป็นการบอกให้คอมพิวเตอร์รู้ครับว่าจะใช้ชุดรหัสชุดไหน
เพราะถ้าสมมุติว่าเราไม่ได้ใส่คำสั่งพวกนั้น
ถ้าเว็บที่เราเข้าก่อนหน้า สมมุติว่าเว็บนั้นเขาเซตให้เป็นภาษาจีน
พอเข้ามาเว็บเราเครื่องมันก็จะเข้าใจว่าต้องใช้รหัสชุดเดิมอีก ทำให้การแสดงผลออกมากลายเป็นเละเทะ
เพราะรหัสเลขเดียวกันของชุดรหัสที่ต่างกันมันจะหมายถึงคนละอักอักษรกันครับ

ยกตัวอย่างให้เห็นภาพนะครับ (ส่วนตัวเลขผมเมกขึ้นมา กรุณาอย่าใส่ใจ)
สมมุติว่า รหัสหมายเลข 11401 ของชุดอักษร tis620 หมายถึงตัวอีกษร ม
สมมุติว่า รหัสหมายเลข 11387 ของชุดอักษร tis620 หมายถึงตัวอีกษร ด
ถ้าคอมมันส่งรหัสมาว่า 11401 11387 เมื่อรวมกันแล้วก็จะตีความได้คำว่า มด

แต่ถ้ามันเอาหมายเลขเดียวกันไปเทียบกับชุดอักษร utf-8 มันก็จะตีความหมายผิดเพี้ยนไป
สมมุติว่า รหัสหมายเลข 11401 ของชุดอักษร utf-8 หมายถึงตัวอีกษร #
สมมุติว่า รหัสหมายเลข 11387 ของชุดอักษร utf-8 หมายถึงตัวอีกษร ^
ถ้าคอมมันส่งรหัสมาว่า 11401 11387 เมื่อรวมกันแล้วก็จะตีความได้คำว่า #^
ซึ่งอ่านเป็นคำไม่ได้ ลองคิดดูครับว่าถ้ามีตัวอักษรเยอะๆในหน้านั้นก็จะกลายเป็นภาษาต่างดาวไปทันที

หลักการมันประมาณนี้อะครับ

ส่วน
mysql_query("SET NAMES tis620"); <<< ให้ใช้ชุดอักษร tis620
mysql_query("SET collection_connection='tis620_thai_ci'"); <<< เรียงลำดับตัวอักษรตามมาตรฐานของชุด tis620

Date : 2009-07-14 01:23:33 By : iamatomix

No. 2

โพสกระทู้ ( 1,357 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

mysql_query("SET NAMES tis620");
คือ เซตรูปแบบตัวอักษร ที่จะใช้ร่วมกันระหว่าง client และ server

mysql_query("SET collection_connection='tis620_thai_ci'");
คือ เซตรูปแบบการเรียงลำดับข้อมูลในฐานข้อมูล

Date : 2009-07-14 01:37:14 By : lozomac

No. 3

โพสกระทู้ ( 4,720 )
บทความ ( 8 )

แนะนำให้ใช้ utf8 & utf8_general_ci ทั้งหน้าก็ใช้ utf-8 ไปเลยครับ จ๊าบมากขอบอก อัดทุกภาษาในโลกนี้ลงไปได้ไม่มีเพี้ยนเลย
แถมส่ง ajax, xml อะไรต่ออะไรก็ถูกต้องไปหมด แนะนำว่าน่าใช้มาก
Date : 2009-07-14 02:31:50 By : mr.v

No. 4

Guest

อธิบาย การ set ให้เป็น utf8 หน่อยซิครับ ผมอยากจะใช้แต่ไม่ทราบว่า จะเริ่มต้น ตั้งค่า ของ ส่วนใหนบ้างนะครับ

1. mysql โดยใช้ phpmyadmin จะตั้งค่าเริ่มต้น ให้ utf8 ได้อย่างไรครับ ทั้งในระบบ database,table,field เอง
2. ในส่วนของ php จะ set รหัสที่ utf8 ที่มาจาก php ได้นั้นต้อง set ค่าด้วย คำสั่งอะไรครับ
3. ส่วนของ html กำหนดส่วนใหนให้เป็น utf8 ครับ
4. php ที่ถูกเรียกด้วย ajax กำหนด อย่างไรให้เป็น utf8

คุณ vee(ท่านอื่นที่มีความรู้เรื่องนี้ครับ) ชี้แนะ ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Date : 2010-02-19 12:05:30 By : เหน่ง

No. 5

Guest

Date : 2011-10-23 01:28:23 By : tttt

No. 6

โพสกระทู้ ( 247 )

Facebook

ใน phpmyadmin ให้สังเกตุ ครับ[ผมติดตั้งมันก็เป็นค่านี้ปกตินะครับ]
ชุดตัวอักษร (charset) ของ MySQL: UTF-8 Unicode (utf8)
MySQL connection collation: UTF-8 Unicode_ci

ส่วน การดึงข้อมูล ภาษาใน ฐานข้อมูล
$db = "test" ;
mysql_select_db("$db");
mysql_db_query($db,"SET NAMES utf8"); // ตั่งค่าให้ อ่านแบบ utf8

ส่วนของเว็บแสดงผลก็
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8" />

ครับผม
Date : 2011-10-23 03:30:19 By : icman

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : mysql_query("SET NAMES tis620"); เป็นการset ให้ป็นอักขระไทยใช่มั๊ยคะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่