Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,031

HOME > PHP > PHP Forum > ขอถามเรื่องการทำงานWeb Programming หน่อยครับ คือผม กำลังอยากเปลี่ยนสายงานน่ะครับ

ขอถามเรื่องการทำงานWeb Programming หน่อยครับ คือผม กำลังอยากเปลี่ยนสายงานน่ะครับ

Topic : 030580

โพสกระทู้ ( 3 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือผม กำลังอยากเปลี่ยนสายงานน่ะครับ
ผมเป็นช่างตัดต่อ มา 2 ปีนับแต่เรียนจบ(ผมจบนิเทศศาสตร์น่ะครับ)

แต่ผมเบื่องานตัดต่อ VDO เหลือเกินอยากเปลี่ยนสายงานน่ะครับ
อยากทำงาน Web Programming หรือไม่ก็ Web Designer แทน

ทีนี้ตามเว็บสมัครงาน(ส่วนใหญ่) ที่ผมไปอ่านคุณสมบัติมา
ส่วนมากเลย รับ คนที่เป็น PHP , MySQL
Optionที่เหลือ ก็มีความสามารถพวก Java , Ajax , XML , HTML , ASP
Photoshop , Illustrator , Dreamweaver ,Flash

ทีนี้ผมอยากถามพี่ๆที่ทำงานอยู่ในวงการ Web Programming,Web Designer
น่ะครับว่า ถ้าต้องรับคนเข้าทำงานสักคน แบบไม่มีประสบการณ์ และจบมาไม่ตรงสายนี่
อย่างน้อยที่สุดต้องมีความสามารถมากขนาดไหนครับ?
และผลงานที่นำมาแสดงให้ดูต้องมีคุณภาพมากขนาดไหนเหรอครับ?

เพราะผมเองก็กำลังทำ Portfolio อยู่แบบเป็นWebsite น่ะครับ
กำลังปวดหัวว่า ต้องทำออกมาแจ่มขนาดไหน มีระบบภายในเว็บมากแค่ไหน
ถึงจะพอถูไถ ไปสมัครงานในตำแหน่งที่กล่าวมาได้น่ะครับ

รบกวนช่วยตอบหน่อยนะครับ และจะดีมากๆเลย ถ้ามีตัวอย่างเว็บPortfolio
ให้ดูด้วย แบบคุณภาพต่ำๆ เงินเดือนแบบเด็กจบใหม่ก็ได้ครับ
ผมอยากดูว่าระดับล่างๆสุดๆ ของตำแหน่งพวกนี้ต้องมีความสามารถขนาดไหนน่ะครับ
จะได้เตรียมตัวไปสมัครงานถูกน่ะครับ

ขอบคุณครับ......

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-08-21 03:19:21 By : CGZion View : 2502 Reply : 5

No. 1

โพสกระทู้ ( 373 )

Facebook

ไม่ได้ตอบแบบกวนๆนะครับ ตอบตามความคิดของผม

1. ต้องมีความสามารถมากแค่ไหน
## unlimited ครับ แต่อย่างน้อย คิดว่าถ้าเจ้านายสั่งมา เราก็ต้องทำได้อะครับ
2. ผลงานที่จะต้องแสดงให้เค้าดูมีคุณภาพมากแค่ไหน
## เห็นประกาศรับกันส่วนมาก คัดเอาผลงานที่ดีที่สุดของตัวเอง อย่างน้อย 3 โปรแกรมไปโชว์ครับ(ดีที่สุดเท่าที่เราทำอะครับ)
3. ระบบภายในเว็บที่จะนำไปเสนอ
## เอาให้สุดๆไปเลยครับ คิดอะไรได้ใส่ไปเลย เอาให้ทันสมัยที่สุด ใช้เทคโนโลยีใหม่ๆแล้วก็ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้

ปล ถ้าคิดว่ามีความสามารถพอที่จะทำงานด้านนี้ก็สมัครไปเลยครับ เอามันทุกที่ ได้หรือไม่ได้ช่างมันแต่ถ้าหากคิดว่าความสามารถยังไม่ถึง แล้วถูไถไปสมัคร อย่าเพิ่งเลยครับ เจองานที่ไม่สามารถทำได้ขึ้นมามันจะเสียเราเปล่าๆ ผมเองก็ไม่ได้เก่งนะครับ แต่เป็นความคิดเห็นส่วนตัว หากทำให้ไม่พอใจต้องขออภัยด้วยนะครับ

Date : 2009-08-21 03:40:20 By : monotakari

No. 2

โอวขอบคุณที่มาตอบนะครับ ตี3 กว่ายังมีคนมาตอบ นอนดึกจิงครับ หุหุ

ยิ่งตอนนี้หางานยากด้วย ผมเองก็ตกงาน(บริษัทที่เคยทำเจ๊งครับT__T)
เลยถือโอกาสศึกษา เพิ่มเติมเรื่องการทำเว็บ แล้วเปลี่ยนสายงานซะเลย
ตั้งแต่จบมาก็อยากไปทำWeb,อยากทำฝ่าย IT,ดูแล server,Web Programming
แต่ดันได้ไปทำสายตัดต่อ

โดยเฉพาะตำแหน่ง Web Programming นี่กำลังลำบากเลย
เพราะไม่กล้าไปสมัครงานแบบไม่มี Portfolio ตอนนี้ได้แต่อ่านตำรา PHP ไปพลาง
หาข้อมูลบนเว็บนี้ไปพลาง

กะว่าอีกซัก 2 เดือนจะคงจะทำ Websiteที่พอไปสมัครงานไหว >_<
ไม่รู้จะสู้กับน้องๆ จบใหม่ไหวไหม T___T
Date : 2009-08-21 04:20:42 By : CGZion

No. 3

โพสกระทู้ ( 373 )

Facebook

คนเรียนจบสาขานี้ก็ใช่ว่าจะเก่งกันทุกคนครับ
ถูไถพอให้ตัวเองได้จบ โปรเจ็คก็จ้าง
ไม่ได้เรียนมาสายนี้ก็เก่งได้ฮะ เป็นกำลังใจในจ้ะ
สู้ๆ
Date : 2009-08-21 04:30:39 By : monotakari

No. 4

โพสกระทู้ ( 1,528 )
บทความ ( 1 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

ขอข้อแรกก่อนเลยนะครับ ถ้าคุณป็นภาษานึงแล้วภาษาต่อไปไม่ยากครับ แค่มีเวลาให้มัน

สอง web desing และ web programming สำหรับผมต่างกันมากนะครับ
web programmer ก็มีหลายประเภท ประเภท โค้ดดิ้งอย่างเดียว เก่งการเขียนโตร ทำเป็นทุกอย่าง แต่คืดเองไม่เป็น อย่างนี้มีเยอะครับ แต่จะเป็นพื้นฐานที่ดีในการก้าวต่อไป ส่วนมากกลุ่มคนเหล่านี้อยู่ในบริษัท softwere house เพราะเค้าจะมีเป็นทีมที่คอยจัดแจงว่าจะให้โปรแกรมเมอร์ทำอะรัย เช่น rm,sa,pm,pa หรืออื่นๆ
อีกประเภท คือต้องทำได้ทุกอย่างทั้งเขียน คุยความต้องการ เทส วิเคราะห์ ทำฐานข้อมูล อีกมากมาย แต่แปลกพวกนี้งานหนักไม่เท่ากลุ่มแรก ที่มีหน้าที่ตะบี้ตะบันเขียนอย่างเดียว

สุดท้ายของ โปรแกรมเมอร์อยากเล่าให้ฟังว่า ไม่ใช่แค่เขียนโปรแกรมเป็นอย่างเดียว เขียนได้หลายภาษาไม่ได้หมายความว่าเป็นโปรแกรมเมอร์ที่ดี สำหรับประสบการณ์สิ่งที่ต้องมีเพิ่มเติม คือ
1.ภาษาอังกฤษ
2.ความรู้รอบตัวเรื่องไอทีนิดหน่อย ซ่อมเป็นนิดหน่อย ฐานข้อมูลได้ ประมาณนี้
3.เข้าใจเรื่องของ development life cycle เพราะกว่าจะมีโปรแกรมไม่ใช่แค่เขียนโปรแกรมนะครับ
4.การสื่อสารต้องสื่อสารกับคนอื่นให้เข้าใจ จะสังเกตได้เลยว่า user กับ programmerจะคุยกันคนละภาษา
5. อื่นๆ ที่คิดว่าสมควรมี

เรื่องเรียนจบอะรัยมา ขึ้นอยู่กับที่ที่คุณจะสมัครมากกว่า หลายที่มองที่ความสามารถครับ แต่อีกหลายที่มองที่วุฒิการศึกษา ผมก็จบศิลปะครับ วิจิตรศิลป์ ไม่มีวุฒคอม มีโอกาสทำงานกับบริษัทที่ไม่มองเรื่องวุฒิ ก็ลองหาโอกาสเองนะครับ

สิ่งที่กล่าวมาเป็นความคิดส่วนตัวและประสบการณ์ของผมเท่านั้นนะครับ
ได้งานที่ชอบเมื่อใหร่ เล่าให้กันฟังบ้างนะครับ
Date : 2009-08-21 15:47:01 By : Sek-Artdrinker

No. 5

ขอบคุณที่มาตอบครับ มีกำลังใจเปลี่ยนสายงานขึ้นเยอะทีเดียว

ผมเคยฝึกมาสมัยเรียนแล้วละ HTML>>แล้วไปทำFrontpage,Dreamweaver
Flash ก็ทำได้ แต่สมัย 7-8 ปีก่อนเอาไว้ประกอบ powerpoint สวยๆเล่นๆ
เพราะ Actionscript มันยังโบราณอยู่ ความสามารถไม่มาก

เคยหัดทำ PHP แต่ด้วยความขี้เกียจ ก็ไปใช้ PHP-nuke หุหุ สมัยเรียน
อาจารย์ฝากทำเว็บบอร์ด ด้วยความขี้เกียจ เลยเอา php-nuke,phpbb แบบว่าไวดี -*-
(ตอนนี้ต้องมานั่งหัดทำ php แบบ code ไปเรื่อยๆ เขียนไป refresh firefox ไป กรรม)

ทำ Web Programming นี่หลักการคล้ายๆ ตัดต่อVDO เลยแฮะ
(ถ้าสามารถตัดต่อด้วยโปรแกรมหนึ่งได้ ย้ายไปอีกโปรแกรมจะไวมากๆ)

คงไม่หายไปไหนหรอกครับ ฝึกวิชาเสร็จ ได้งานทำจริงๆ ก็คงต้องมาพึ่งพิงพี่ๆน้องๆ
บนเว็บนี้อยู่ดี (ทำคนเดียวคงไม่รอด)
Date : 2009-08-21 22:07:15 By : CGZion

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอถามเรื่องการทำงานWeb Programming หน่อยครับ คือผม กำลังอยากเปลี่ยนสายงานน่ะครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่