Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ใครพอจะช่วยแนะนำ หรือพอมีโค้ดการทำตารางการจองแบบนี้บ้าง

ใครพอจะช่วยแนะนำ หรือพอมีโค้ดการทำตารางการจองแบบนี้บ้าง

Topic : 032420

โพสกระทู้ ( 613 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ข้อมูลในฐานข้อมูลเป็นแบบนี้

41

แล้วอยากจะทำในออกมาในลักษณะนี้ โดยตารางจะเริ่มจากวันที่เริ่มต้นของเดือนจนถึงวันสิ้นสุดของเดือนนั้น
เมื่อเราจะเข้ามาดูข้อมูลของตารางในหน้า จะให้โชว์ข้อมูลของเดือนปัจจุบัน สามารถเลือกดูเดือนย้อนหลัง และเดือนต่อไปได้ ข้อมูลแถวจะแยกเป็นห้องๆ และเวลาต่างๆ คือถ้าแถวในวันที่นั้นมีข้อมูลก้อจะให้แสดงชื่อหน่วยงาน ไม่ทราบว่าต้องทำยังไง

11

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-09-30 09:27:19 By : oasiis View : 4184 Reply : 11

No. 1

ช่วยหน่อยน่ะครับ พี่ๆ ขั้นเทพทั้งหลาย

Date : 2009-09-30 18:20:43 By : oasiis

No. 2

โพสกระทู้ ( 1,439 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Facebook

หุหุ ไว้ถ้ายังไม่มีใครช่วย เด่วดึกๆจะมาทำให้ตอนนี้ไม่ว่าง

แต่นึก concept คร่าวๆน่าจะประมาณนี้
echo -> <table><tr>ส่วนหัวเรื่องตารางทั้งหมด....
query -> select ฟิลด์วันที่จอง where ฟิลวันที่จอง(explodeเดือนปี)=เดือนปี order by ฟิลวันที่จอง
fetch ->while
echo-><tr><td>ว/ด/ป</td>
default $r1t1,$r1t2,$r1t3,... เท่ากับ ""
query -> select * where ฟิลด์วันที่จอง=ว/ด/ป
fetch -> while
เงื่อนไข if ( ห้อง1 == ฟิลด์ห้อง && ฟิลด์ช่วงเวลา == เช้า) แล้ว $r1t1= ฟิลด์หน่วยงาน
ไม่เช่นนั้นแล้ว else if( ห้อง1 == ฟิลด์ห้อง && ฟิลด์ช่วงเวลา == บ่าย ) แล้ว $r1t2= ฟิลด์หน่วยงาน
ไม่เช่นนั้นแล้ว else if( ห้อง1 == ฟิลด์ห้อง && ฟิลด์ช่วงเวลา == เช้าบ่าย ) แล้ว $r1t3= ฟิลด์หน่วยงาน
ไม่เช่นนั้นแล้ว else if( ห้อง2 == ฟิลด์ห้อง && ฟิลด์ช่วงเวลา == เช้า ) แล้ว $r2t1= ฟิลด์หน่วยงาน
ไม่เช่นนั้นแล้ว else if( ห้อง2 == ฟิลด์ห้อง && ฟิลด์ช่วงเวลา == บ่าย ) แล้ว $r2t2= ฟิลด์หน่วยงาน
ไม่เช่นนั้นแล้ว else if( ห้อง2 == ฟิลด์ห้อง && ฟิลด์ช่วงเวลา == เช้าบ่าย ) แล้ว $r2t3= ฟิลด์หน่วยงาน
....
จบ while
echo-> <td>$r1t1</td><td>$r1t2</td><td>$r1t2</td><td>$r2t1</td><td>$r2t2</td><td>$r2t3</td>...
echo-> </tr>
เพิ่มค่าตัวแปร ว/ด/ป + 1วัน
จบ while
echo-> </table>

ประมาณนี้ละมั่ง :>
Date : 2009-09-30 19:31:05 By : xbeginner01

No. 3

โพสกระทู้ ( 1,463 )
บทความ ( 1 )

Twitter Blogger

php-reserved-room-table-in-each-month
เอาโค้ดไป run ดูได้เลยครับ :D
Date : 2009-09-30 21:21:18 By : num

No. 4

Quote:
http://php-reserved-room-table-in-each-month

ยอดเยี่ยมมาก ขอบคุณมากครับ พี่หนุม เทพจริงๆ

*** อยากให้ตารางวันที่ แสดงเป็นภาษาไทย เช่น 1 ตุลาคม 2552 อ่ะครับ ต้องทำยังไง ****
Date : 2009-09-30 22:15:23 By : oasiis

No. 5

Guest

พี่หหนุมค่ะแล้วถ้ามีห้องมากว่าสองห้องละคะแต่ก็มีสามช่วงเวลาเหมือนกานค่ะมีวันที่ใช้ห้องและคืนห้อง อะคะจะใช้คำสั่งนี้ได้หรอค่ะแล้วมีการเพิ่มห้องได้อีกเมื่อเพิ่มห้องอีกก็ต้องมาเขียนคำสั่งให้กับห้องที่เพิ่มใหม่แบบนี้อีกหรอค่ะอีกอย่างค่ะ ต้องการดึงข้อมูลมาโชวบนปฎิทินด้วยค่ะ และห้องที่ยังไม่ถูกจองก็สามารถคลิกเข้าไปจองได้อะคะ จะเขียนคำสั่งไงหรอค่ะโดยคลิกไปที่ห้องแล้วจะเจอหน้าปฎิทินแล้วในปฎิทินก็จะบ่งบอกว่าห้องนี้ในแต่ละเดือนมีการจองวันไหน ซึ่งแต่ละวันมีสามช่วงเวลาค่ะ 01=เช้า 02 =บ่าย 03=ทั้งวัน
ค่ะรบกวนทั้งผู้รู้ช่วยตอบให้หน่อยนะคะเขียนคำสั่งเออเรอไปหมดค่ะ ไม่รู้ว่าคำสั่งที่ถูกต้องอะค่ะ
Date : 2010-01-14 00:59:59 By : chin

No. 6

พี่หหนุมค่ะแล้วถ้ามีห้องมากว่าสองห้องละคะแต่ก็มีสามช่วงเวลาเหมือนกานค่ะ มีวันที่ใช้ห้องและคืนห้อง อะคะจะใช้คำสั่งนี้ได้หรอค่ะแล้วมีการเพิ่มห้องได้อีกเมื่อเพิ่มห้องอีกก็ ต้องมาเขียนคำสั่งให้กับห้องที่เพิ่มใหม่แบบนี้อีกหรอค่ะ

โค้ดหน้านี้
http://cakephp.jitwitya.com/post/php-reserved-room-table-in-each-month
แก้
$rooms = array('room1','room2');
เป็น
$rooms = array('room1','room2','room3');
ก็ใช้ได้ละครับ

แต่ถ้ามีเป็น 10 ห้อง ตารางจะใหญ่ไป
ให้ใช้โค้ดหน้า http://cakephp.jitwitya.com/post/php-reserved-room-table-in-each-month เหมือนเดิม

ไฟล์แรก test1.php ให้เป็น
$rooms = array('room1','room2');
เหมือนเดิม

อีกไฟล์หนึ่ง test2.php แก้เป็น
$rooms = array('room3','room4');

อีกไฟล์หนึ่ง test3.php แก้เป็น
$rooms = array('room5','room6');

แบบนี้ไปเรื่อยๆ จนครบทุกห้องครับ
Date : 2010-01-14 08:58:28 By : num

No. 7

ต้องการดึงข้อมูลมาโชวบนปฎิทินด้วยค่ะ และห้องที่ยังไม่ถูกจองก็สามารถคลิกเข้าไปจองได้อะคะ
จะเขียนคำสั่งไงหรอค่ะโดยคลิกไปที่ห้อง แล้วจะเจอหน้าปฎิทินแล้วในปฎิทินก็จะ
บ่งบอกว่าห้องนี้ในแต่ละเดือนมีการจองวันไหน ซึ่งแต่ละวันมีสามช่วงเวลาค่ะ 01=เช้า 02 =บ่าย 03=ทั้งวัน

โค้ดค่อนข้างซับซ้อนนิดนะครับ
โค้ดนี้ใช้ฐานข้อมูลเดียวกับ http://cakephp.jitwitya.com/post/php-reserved-room-table-in-each-month
นะครับจะเก็บข้อมูลเป็น 1,2,3 ไม่ใช่ 01,02,03 จะต้องแก้เพิ่มเติมนิดหน่อยครับ

ดูที่โค้ด
http://cakephp.jitwitya.com/post/php-activity-calender

จะเห็นมีตัวแปร
$acts = array(
  '2009-08-12'=>'activity1',
  '2009-12-05'=>'activity2',
);

ให้เปลี่ยนโค้ดส่วนี้เป็นการดึงข้อมูลจาก database มาใส่ใน array แทนครับ
//สมมุติว่าคลิ้กมาหา calendar.php จากลิงค์
//<a href="http://localhost/calendar.php?room=room1">room1 check</a>
//จะได้ query = SELECT * FROM resv WHERE room='room1'
//อย่าลืมแทรกโค้ด mysql_connect($host,$username,$password); ด้วยนะ
$room = $_GET['room']; 
$r = mysql_query("SELECT * FROM resv WHERE room='$room'");
$acts = array();
while($row = mysql_fetch_assoc($r)){
   $date = $row['resv_on'];
   $acts[$date] = $row['resv_at'];
}

คราวนี้พอคลิ้กที่วันที่ในปฎิทินจะแสดง 1 หรือ 2 หรือ 3 ครับ ซึ่งแสดงว่ามีการจองแล้วครับ

มาดูโค้ดอีกส่วนนึงนะครับ
    function echoDate($y,$m,$d,$acts){
        $ymd = sprintf("%04d-%02d-%02d",$y,$m,$d);
        echo array_key_exists($ymd,$acts)
            ?'<a href="act.php?date='.$ymd.'" onclick="alert(\''.$acts[$ymd].'\');return false;">'.$d.'</a>'
            :$d;
    }

แก้ไขเป็น

function echoDate($y,$m,$d,$acts){
        $ymd = sprintf("%04d-%02d-%02d",$y,$m,$d);
        $ymde = urlencode($ymd);
        $room = urlencode($_GET['room']);
        if (array_key_exists($ymd, $acts)){
            echo '<a href="act.php?date='.$ymd.'" onclick="alert(\''.$acts[$ymd].'\');return false;">'.$d.'</a>';
            if ($acts[$ymd] != 3){
               //วันที่ $acts[$ymd] เท่ากับ 1,2 จะยังจองได้อยู่ก็จะแสดงลิงค์
               echo "<a href='add_resv.php?date={$ymde}&room={$room}'>resv</a>";
            }
        }else{
            echo $d;
            //วันที่ $acts[$ymd] ไม่มีอยู่ใน array $acts แสดงว่ายังจองได้อยู่
            echo "<a href='add_resv.php?date={$ymde}&room={$room}'>resv</a>";
        }
    }

ลองแก้ตามนี้ดูก่อนครับ มีปัญหาก็ถามเพิ่มเติมได้ครับ
Date : 2010-01-14 09:55:05 By : num

No. 8

Guest

ขอโค้ดใหม่ค่ะ เข้าไม่ได้ค่ะ
Date : 2010-12-07 16:20:55 By : ต้าร์

No. 9

Guest

http://web-programming-bookmark.blogspot.com/2010/12/php-calendar.html
อัพโค้ดใหม่ละครับ
Date : 2010-12-07 16:51:42 By : num

No. 10

Guest

ขอบคุณพี่ๆ
Date : 2010-12-13 10:48:22 By : ต้าร์

No. 11

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Quote:
php-reserved-room-table-in-each-month

ขอขุดหน่อย รบกวนอัพโค้ดใหม่อีกครั้งได้ไหมครับ อยากเห็นว่าเป็นโค้ดอะไร ^^
Date : 2011-12-19 16:25:45 By : apisitp

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ใครพอจะช่วยแนะนำ หรือพอมีโค้ดการทำตารางการจองแบบนี้บ้าง

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่