Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ข้อดี-ข้อเสีย eclipse..รบกวนพี่ๆที่เคยใช้ eclipse มาแนะนำหน่อยน้าครับว่าแนวการใช้เป็นอย่างไร และversion ไหน ที่เค้านิยมใช้กัน

ข้อดี-ข้อเสีย eclipse..รบกวนพี่ๆที่เคยใช้ eclipse มาแนะนำหน่อยน้าครับว่าแนวการใช้เป็นอย่างไร และversion ไหน ที่เค้านิยมใช้กัน

Topic : 033589

โพสกระทู้ ( 889 )
บทความ ( 11 )

สถานะออฟไลน์
Facebook Blogger

รบกวนพี่ๆที่เคยใช้ eclipse มาแนะนำหน่อยน้าครับว่าแนวการใช้เป็นอย่างไร และversion ไหน ที่เค้านิยมใช้กัน
ปล.ขอบคุณทุกๆเม้นนะครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-10-28 12:11:56 By : popnakub View : 6499 Reply : 9

No. 1

โพสกระทู้ ( 3,468 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter

บอกก่อนนะผมใช้ไม่เป็นเลย

แต่เคยใช้

เท่าที่รู้ กินแรมเยอะ ฟังชั่นการทำงานเยอะแต่ใช้แทบไม่เป็น TT ถ้าจะใช้จริงๆต้องศึกษาหลายเดือน

เท่าที่ไม่รู้ ไม่รู้ไม่เข้าใจเรื่อง ปลั๊กอินมันเลยอ่ะ จะเพิ่มจะลดยังไง หรือว่าต้องแยก ปลั๊กอินใครมัน (อยากใช้ java, ruby, php) ไม่รู้ตัวเดียวใช้ได้หมดป่าว หรือว่าแยกแต่ละตัวแล้วใส่ปลั๊กอินอย่างละอัน

Date : 2009-10-28 12:31:59 By : pjgunner

No. 2

โพสกระทู้ ( 1,463 )
บทความ ( 1 )

Twitter Blogger

eclipse ข้อเสียคือมี bug เวลา open file บางชนิดใน windows ครับ มันจะขึ้นเป็นหน้าว่างขึ้นได้บางไม่ได้บ้างต้องเปิดแล้วปิดใหม่ หรือบางครั้งต้อง restart -*- ข้อดีของ eclipse คือโปรเจคเดียวมีได้ทั้ง utf8 แล้วก็ tis620 แต่ netbean ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งครับ
ตอนนี้ใช้ netbean เพราะ userinterface เรียบง่ายกว่ามีเครื่องมือช่วยเขียนน้อยกว่าแต่รู้สึกใช้คล่องกว่า eclipse เยอะครับ
Date : 2009-10-28 13:35:44 By : num

No. 3

โพสกระทู้ ( 4,706 )
บทความ ( 8 )

netbean ทำไงให้มันเซฟไฟล์ใน windows format ตลอดบ้างครับ
ตรงการขึ้นบรรทัดใหม่น่ะ มันออกมาเป็น linux format ประจำเลย
ผมอยากให้เป็น windows format เพราะทำบน windows ทั้งหมด

แล้วก็...
การย่อหน้าของมัน ทำไมยากลำบากจัง
อย่าง if {
หลัง { ก็จะกำหนดให้มันเป็น tab เดียวในบรรทัดใหม่ แต่มันกลายเป็น 1tab = 4space
ตรงนี้งงมะเงงมากๆ เพราะทั้ง notepad และโปรแกรมไหนๆมันก็ปกติ แต่ตัวนี้จะกลายเป็น space ตลอด
และแม้จะกำหนดเป็น tab ได้ แต่พื้นที่ใน 1 tab แทบมองไม่ออกว่านั้นย่อหน้าแล้ว (กำหนด 1 tab = 1 space)
ซึ่งหากกำหนด 1 tab = 4 space มันก็กลายเป็น 4 tab ซะงั้น

ทำยังไงให้มันย่อหน้า 1tab เหมือนโปรแกรมอื่นๆบ้างครับ

ทั้งสองปัญหานี้สร้างความลำบากมากมายเมื่อไปเปิดกับโปรแกรมอื่นๆที่ไม่ได้มีลูกเล่น convert windows format อย่างเช่น notepad ท่านใดรู้ทางช่วยแนะนำหน่อยครับ
Date : 2009-10-28 16:32:50 By : mr.v

No. 4

โพสกระทู้ ( 4,706 )
บทความ ( 8 )

ส่วนเจ้าตัว eclipse นั้นมันก็ดีนะ แต่ว่ามันโง่ๆตรงที่ไม่สามารถคลุมแล้วลากตัวอักษรไปมาได้เหมือน ultra edit, dream weaver, edit plus

คือถ้าจะย้ายบรรทัดบน ลงมาบรรทัดล่าง แทนที่จะคลุมแล้วลากลงมาได้เลย กลับต้องใช้วิธี cut & paste
Date : 2009-10-28 16:34:28 By : mr.v

No. 5

โพสกระทู้ ( 875 )
บทความ ( 1 )

Twitter

อยากใช้กลัวแรมไม่พอ
Date : 2009-10-28 22:32:26 By : peterxp

No. 6

โพสกระทู้ ( 143 )
บทความ ( 0 )

netbeans ก็ใช้ ram สัก 2GB เอาอยู่ Eclipse 1GB พอละ

โดยรวมก็ใช้ดีไปคนละด้าน แต่ที่เหมือนๆกันคือกินแรมเยอะดี ฮ่ะๆ

ผมไม่ยึดติดกับ Tool ใช้ได้หมด เห้อๆ
Date : 2009-10-29 00:40:12 By : pollok

No. 7

โพสกระทู้ ( 889 )
บทความ ( 11 )

Facebook Blogger

ขอขอบคุณทุกๆคอมเม้นครับ สุดท้ายผมตัดสินใจได้แหละว่าจะใช้ editplus เหมือนเดิมแล้ว-*-
Date : 2009-10-29 09:58:09 By : popnakub

No. 8

Guest

ถ้าคุณรู้วิธีการใช้งานเยอะๆ ปัญหาต่างๆ มันก่อจะไม่เกิดขึ้น เช่น ใช้แรมเยอะ เราก่อเข้าไปตั้งก่อได้
ทุกอย่างเขาทำไว้หมดแล้ว แต่เราเข้าไม่ถึง จึงบอกว่า ปัญหานั้นปัญหานี้
Date : 2009-10-29 12:00:13 By : ดร

No. 9

Guest

ก่อนหน้านี้ใช้ netbean ก็โอเค แต่ถ้าเป็น Stand Alone ก็ไหวอยู่ แต่พอมาเจอเป็นทีมต้องหันมาใช้ Eclipse ครับ
มาตราฐานและมี plugin เพียบ แบบว่าดูโปรกว่านะครับ อีกอย่างเร็วกว่า netbean ครับ แต่พูดถึงแรมสมัยนี้คงเหลือ
กินเหลือใช้อยู่แล้วละ .. แต่ในความคิด netbean จะใช้งานง่ายกว่าครับ ถ้ามือใหม่ใช้ netbean น่าจะตรงประเด็นกว่าครับ
ถ้าผ่านไปช่วงหนึ่งแล้ว จะต้องหันเหมาทาง Eclipse เองละครับ ห้าๆๆๆๆ ฟันธง..
Date : 2011-12-26 09:09:42 By : สาวก Eclipse

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ข้อดี-ข้อเสีย eclipse..รบกวนพี่ๆที่เคยใช้ eclipse มาแนะนำหน่อยน้าครับว่าแนวการใช้เป็นอย่างไร และversion ไหน ที่เค้านิยมใช้กัน

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่