Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > แก้ไข้ระบบ ล็อกอินให้หน่อยครับ สวัสดีครับคือว่าผมมีปัญหาเรื่องระบบ ล็อกอินครับช่วยแก้ไขให้ทีนะครับ

แก้ไข้ระบบ ล็อกอินให้หน่อยครับ สวัสดีครับคือว่าผมมีปัญหาเรื่องระบบ ล็อกอินครับช่วยแก้ไขให้ทีนะครับ

Topic : 040247

Guest

สวัสดีครับคือว่าผมมีปัญหาเรื่องระบบ ล็อกอินครับช่วยแก้ไขให้ทีนะครับหมดทางไปแล้วเหมือนสุนัขจนตอก
ดูไปทีละฟอร์มนะครับ
1.index.php
Code (PHP)
<?php include('form_login.php');?>

2.form_login.php
Code (PHP)
<center>
<form name="form1" method="post" action="check.php">
<h3>MY ADMIN</h3><br>
<table width="33%" border="0" cellspacing="0" cellpadding="0" height="27">
<tr> 
<td width="37%">ชื่อผู้ใช้</td>
<td width="63%"> 
<input type="text" name="user">
</td>
</tr>
<tr> 
<td>รหัสผ่าน</td>
<td> 
<input type="password" name="pass">
</td>
</tr>
<tr> 
<td></td>
<td> 
<input type="submit" name="Submit" value="ล็อกอิน" class="button" style="width:150px;height:25px">
</td>
</tr>
</table>
</form>
</center>

3. check.php
Code (PHP)
<?
$host="localhost";
$username="root";
$pass_word="123456";
$db="data";
$tb="admin";
mysql_connect( $host,$username,$pass_word) or die ("ติดต่อกับฐานข้อมูล Mysql ไม่ได้ ");
mysql_select_db($db) or die("เลือกฐานข้อมูลไม่ได้"); 

$sql = "select * from $tb where username='$user' and password='$pass'";
$dbquery = mysql_db_query($db, $sql); 
$num_rows = mysql_num_rows($dbquery);

if(empty($num_rows)) 
{
echo"<br><center>ชื่อผู้ใช้งานไม่ถูกต้อง <div> <a href=index.php>กลับไปล็อกอิน</a></center></br>";
}
else
{
Session_register("user");
Session_register("pass");
header('location:menu.php');
}
?>

4.menu.php
Code (PHP)
<?
ob_start();
session_start();
if(empty($user))
if(empty($pass))  // ตรวจสอบว่าผ่านการ login หรือไม่
{
print"<center>กรุณาล็อกอินก่อนนะครับ";
include('index.php');
exit();
}
echo"<center><h1>ระบบจัดการข้อมูล</h1></center>";
?>
<div>
<?php include('config_menu.php');?>

5.config_menu.php
Code (PHP)
<style type="text/css">
<!--
body,td,th {
	color: #0000FF;
}
a:link {
	color: #FF0000;
}
a:visited {
}
a:hover {
}
a:active {
}
body {
	background-image: url(bg.JPG);
}
-->
</style>
<center>
<div>
<a href=form_add_search.php>เพิ่มข้อมูล search</a> |
<a href=show_del_search.php>ลบข้อมูล search</a> |
<a href=show_del_guestbook.php>ลบข้อมูล guestbook</a> |
<a href=show_del_promotweb.php>ลบข้อมูล promotweb</a> |
<a href=logout.php>log out</a> |
</center>

6.logout.php
Code (PHP)
<?
ob_start();
session_start();
session_destroy();
?>

ปัญหาคือว่า ไฟล์ menu.php รับค่า user และ pass แต่รับแล้วผมต้องการให้มันตรวจว่า user และ pass ถูกหรือไม่ผมต้องทำทำไงหรอครับ คือว่าผมก็ลอง ก็อป check.php มาแก้ใส่ ให้มันตรวจแล้วนะครับ มันก็ตรวจค่าว่าถูกหรือไม่ผมใส่ user และpass ถูกแล้วลิ้งค์ไป อีกลิ้งค์หนึ่ง ซึ่งก็ค่ายๆ กับ menu.php แต่พอส่งไปแล้วมันขึ้นว่า "ไม่ถูกต้อง....." อะครับ
พอจะมีใครช่วยแก้ menu.php ให้รับค่า session user และ pass แล้วนำไปตรวจค่าว่าถูกหรือไม่ แล้วสามารถส่งไปหาไฟล์ อื่นๆที่รับค่า เหมือนกันอะครับ
ขอขอบคุณไว้ร่วงหน้าสำหรับคำตอบของทุกคนนะครับ (ทำเป็นโค้ดให้ดูเลยยิ่งดีนะครับ *-* )

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2010-03-12 16:53:54 By : naya2007 View : 3067 Reply : 5

No. 1

Guest

ตอนนี้กำลังทำโปรเจคค่ะแต่หาวิธีการทำสถานะห้องพักอยู่ค่ะ อยากทราบว่าถ้าจะทำห้องไหนว่างห้องไหนไม่ว่างต้องทำยังไงค่ะ เขียนโปรแกรมเกี่ยวกับการจองห้องพักอยู่ค่ะ ด้วยภาษาASP นะค่ะ(อยากทำโดยห้องว่างให้เป็นสีเขียว ห้องไม่ว่างให้เป็นสีแ ดง ค่ะ)

Date : 2010-03-13 07:47:01 By : นึกคิด

No. 2

โพสกระทู้ ( 321 )
บทความ ( 5 )

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook

การตรวจสอบเซสชั่นควรตรวจแบบนี้จะเที่ยงตรงกว่านะครับ โดยเรียกผ่านตัวแปร $_SESSION เผื่อว่าเครื่องของคุณปิด register_global ไว้นะครับ

Code (PHP)
if(isset($_SESSION["user"]) and isset($_SESSION["pass"]))
{
    // ผ่าน
}
else
{
// ไม่ผ่าน
}

Date : 2010-03-13 09:56:56 By : kenessar

No. 3

โพสกระทู้ ( 291 )
บทความ ( 0 )

คือว่าผมก็มือใหม่นะครับอยากทราบว่า

การตรวจสอบเซสชั่นควรตรวจแบบนี้จะเที่ยงตรงกว่านะครับ โดยเรียกผ่านตัวแปร $_SESSION เผื่อว่าเครื่องของคุณปิด register_global ไว้นะครับ

Code (PHP)
if(isset($_SESSION["user"]) and isset($_SESSION["pass"])) 
{     
// ผ่าน 
} 
else
{ 
// ไม่ผ่าน 
}

มันจะตรวจจากฐานข้อมูลยังไงหรอครับขอโค้ดแบบ เต็มๆเลยได้ไหมครับ ตรงส่วนนี้อะครับถ้าจะเขียนให้ก็ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงนะครับ
คือว่า ผมอยู่ ปวช.2เปิดเทอมขึ้นปี3อะครับ จารย์ให้ทำโปรเจคเกี่ยวกับเว็บไซต์ อะไรก็ได้ html php asp อื่นๆ แต่ยังไม่มีการเขียนการสอนอะครับ ตอนนี้เลยอยากจะทำ ระบบล็อกอินให้ได้อะครับ
แต่ติดปัญหาตรงเซสซั่นนี้ละครับ มันรับค่าแต่ไม่ตรวจจากฐานข้อมูลช่วยขอเป็นโค้ดตัวเต็มๆเลยนะครับ ขอบคุณอีกครั้ง
Date : 2010-03-13 12:59:14 By : naya2007

No. 4

โพสกระทู้ ( 159 )

เปิดไฟล์ php.ini ในโฟลเดอร์ windows

ctrl+f พิมพ์ register_globals

; You should do your best to write your scripts so that they do not require
; register_globals to be on; Using form variables as globals can easily lead
; to possible security problems, if the code is not very well thought of.
register_globals = On

ถ้าหากมี ; หน้า register_globals = On ลบมันออกซะแล้ว ctrl+s saveเลย
Date : 2010-03-14 08:18:14 By : icute

No. 5

โพสกระทู้ ( 60 )

Facebook

ที่มันลงไปเงื่อนไข ไม่ถูกต้องก็เพราะว่า session user กับ pass มันเป็นค่าว่างนะครับ ดูจากโค๊ด หน้า 3. check.php ไม่มีการประกาศค่าตัวแปร user กับ pass ที่รับค่ามาจากหน้า 2.form_login.php ครับ
เช่น
$user = $_POST['user'];
$pass = $_POST['pass'];
ครับ
Date : 2012-07-04 12:07:12 By : joesimikung

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : แก้ไข้ระบบ ล็อกอินให้หน่อยครับ สวัสดีครับคือว่าผมมีปัญหาเรื่องระบบ ล็อกอินครับช่วยแก้ไขให้ทีนะครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่