Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > ขอปรึกษาหรือขอคำแนะนำจากผู้ใช้ php framework ต่างๆหน่อยครับ

ขอปรึกษาหรือขอคำแนะนำจากผู้ใช้ php framework ต่างๆหน่อยครับ

Topic : 045950

โพสกระทู้ ( 4,720 )
บทความ ( 8 )

สถานะออฟไลน์

ของประเภท framework (mvc/not mvc) มันมีอะไรพิเศษกว่า php+classes+template engine ยังไงครับ?

เนื่องจากผมได้ลอง codeigniter ไปแล้ว ลอง zend ไปแล้ว รู้สึกว่าช้ากว่าเขียนแบบเอา libraries มาใช้มากมาย ผมจึงสงสัยว่าจริงๆแล้วมันเหมาะกับใครกับแน่?

เหมาะกับการทำงานหลายๆคน? หรือว่างานที่ไม่เร่งด่วน?

ผมไปอ่านอันนี้มา http://www.phpdevshell.org/ แล้วก็รู้สึกเห็นด้วยว่าเออ ใช่ มันช้ากว่าเขียนกับ libraries ทั่วไปมาก แม้ผมจะศึกษาจนจำคำสั่งของ framework ได้แล้วก็ตาม

ถ้าเป็นไปได้ก็อยากขอให้ยกตัวอย่างหน่อยน่ะครับ เช่นว่าท่านทำงานเป็นกลุ่มมั้ย หลายคนมั้ย ใช้ framework แล้วเร็วขึ้นมั้ย?
หรือถ้าทำงานคนเดียว อะไรมันเหมาะกว่ากัน เป็นต้น. ขอเป็นคำแนะนำเลยนะครับ

ถือเป็นการเล่าประสบการณ์สำหรับผู้กำลังจะเริ่มคนอื่นๆไปด้วยครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2010-07-24 07:05:35 By : mr.v View : 3197 Reply : 9

No. 1

Guest

รออ่านด้วยคนครับ

Date : 2010-07-24 08:31:58 By : ไวยวิทย์

No. 2

โพสกระทู้ ( 3,468 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter

ผมขอแสดงความคิดเห็น หน่อย ถึงแม้จะยังไม่ชำนาญ จริงๆก็หัดใช้ครั้งแรกแหละ

Quote:
ของประเภท framework (mvc/not mvc) มันมีอะไรพิเศษกว่า php+classes+template engine ยังไงครับ?
เริ่มแรกเดิมทีนั้นผมมองหา เฟรมเวิร์คมาใช้เพราะเชื่อว่า ระบบภายในมันจะดีและสามารถเมนเทนได้ยาวนานกว่าเขียนธรรมดา ผมเลยไปหาอ่านจากคนที่ใช้มาหลายๆตัว ที่คิดว่าเหมาะกะผม (mvc หรือ no mvc) บางคนก็ชอบ mvc และบางคน ก็ชอบ conponent base (คือ symfony มั้งอ่านนานแล้ว) ถ้าคุณเบื่อ mvc ขอให้ลองตัวนี้

Quote:
เหมาะกับการทำงานหลายๆคน? หรือว่างานที่ไม่เร่งด่วน?
คับถ้าใช้เฟรมเวิร์คเดียวกันคิดว่ารูปแบบการเขียนคล้ายกัน แบ่งการทำงานกันได้ เร่งด่วนหรือไม่ อันนี้เขียนธรรมดาเร็วกว่าคับ แต่เมนเทนยากมาก เพราะเราเขียนเองคนอื่นจะรู้เหรอ (กรณีที่งานใหญ่ๆ)

Quote:
ผมไปอ่านอันนี้มา http://www.phpdevshell.org/ แล้วก็รู้สึกเห็นด้วยว่าเออ ใช่ มันช้ากว่าเขียนกับ libraries ทั่วไปมาก แม้ผมจะศึกษาจนจำคำสั่งของ framework ได้แล้วก็ตาม
คับมันก็ต้องช้ากว่าอยู่แล้ว มัน include มาตั้งหลายไฟล์ อย่างเช่น ไฟล์คอนฟิก ไฟล์คลาสต่างๆ เพราะเขียนแบบ oop มันต้องโหลดคลาสแม่ด้วย ถึงใช้คลาสลูกได้ และบางทีสืบทอดกันยาว

จริงๆ แล้วบ้านเราแค่ได้โปรแกรมมามันก็สบายแล้วคับ เขาอาจไม่สนข้างใน แต่เป็นบริษัทใหญ่ๆเขาต้องการให้พัฒนาโดยใช้เครื่องมือเฟรมเวิร์คที่เป็น standard เพราะเพราะมันมีความน่าเชื่อถือและไม่ให้คุณผูกขาดมากนัก

ข้อดี
จากปรกสบการณ์(ครั้งแรก ยังไม่เสร็จ ยังไม่เคย deploy)
เฟรมเวิร์คที่ผมใช้คือ Kohana (เจ๋งจริง ได้ใจสำหรับผม คิดว่ามันดีที่สุดแล้วหละ)
1. เร็ว คิดว่าเร็วได้พอๆ กับ CI เพราะแยกตัวมาจาก CI (ที่แยกเพราะ CI มันไม่ยอมปรับตัวในบางส่วน)
2. OOP ที่ใช้ใน PHP 5 แน่นอน inteface, abstract, scope visibility, try catch exception คล้าย java มากแล้ว
3. ทำให้ php ทั่วๆ ไปนั้น strong ขึ้น ทำให้เกิดบักน้อย เช่น ต้องประกาศตัวแปรก่อนใช้
4. security, XSS, SQL injection (อันนี้ยังไม่ได้ลองศึกษามาก แต่คิดว่ามันสะดวกขึ้นเยอะโดยที่เราไม่ต้องไปใส่ใจ เองมาก) อืมโดยเฉพาะเว็บที่คนใช้เยอะๆ มักโดนลองของบ่อยๆ
5. routing อันนี้คงมีหลายเฟรมเวิร์ค แต่ถ้าเราเขียนเอง อาจไม่เจ๋งเท่ามัน ^^ เพราะสามารถใช้ regex สร้าง rout ได้หลากหลายรูปแบบ
6. HMVC ไม่ใช่แค่ MVC เพราะมันสามารถสร้างรีเควสภายในตัวมันเอง ทำให้สร้างคล้ายคอมโปเนนท์ ได้
7. ส่วน ORM, Validation อันนี้คิดว่าอนาคตได้ใช้แน่(เพราะยังไม่ได้ศึกษา) ถ้าใช้แล้วโปรเจกต์นึงไม่ต้องมี SQL เลย ^^
8. Coding style convention อืม มันดีมาก เพราะโค้ดอ่านง่ายขึ้นมากจริงๆ อ่านปุ๊บเข้าใจปั๊บงั้น
9. ทุกคลาสที่เราเขียน เปิดดูผ่านเว็บได้โดยใช้ userguide module เจ๋งจริงคับ ช่วยได้มากถ้าจะอ่านโค้ดใครเพราะมัน เจน คอมเมนต์ให้อัติโนมัติ
10. ยังมีพวกที่ผมไม่รู้จัก อีก

ส่วนตัวผมคิดว่ามันดีกว่าเขียนเองมากๆ เพราะมันช่วยในงานปลีกย่อย, security, เมนเทนง่าย ถ้าชำนาญแล้ว คงไม่กลับไปเขียนแบบเดิมอีก

ผมคิดว่า การศึกษาอะไรซักอย่างมันเป็นการลงทุน ดังนั้นควรวางแผนให้ดีว่า ถ้าเรียนไปแล้วต้องได้ประโยชน์จากมันจริงๆ

Quote:
ถ้าเป็นไปได้ก็อยากขอให้ยกตัวอย่างหน่อยน่ะครับ เช่นว่าท่านทำงานเป็นกลุ่มมั้ย หลายคนมั้ย ใช้ framework แล้วเร็วขึ้นมั้ย?
หรือถ้าทำงานคนเดียว อะไรมันเหมาะกว่ากัน เป็นต้น. ขอเป็นคำแนะนำเลยนะครับ
ผมเห็น บ. ต่างประเทศเขาก็ใช้เฟรมเวิร์คแทบทั้งนั้น สำหรับบ้านเราการใช้เฟรมเวิร์คเป็นการเพิ่มต้นทุน (หรือป่าว)

ผมมองว่าเขียนเองก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร แต่คิดว่าใช้เฟรมเวิร์คมันสะดวกสบายกว่าถ้าหากชำนาญแล้วคับ
Date : 2010-07-24 09:59:49 By : pjgunner

No. 3

ขอบคุณประสบการณ์ของคุณเอี่ยว
งานของผมส่วนมากจะทำคนเดียว ยังไม่มีโอกาสทำร่วม project กับคนอื่นในการเขียน php ยกเว้นเรื่อง design จะให้คนอื่นทำด้วย

ตอนนี้ผมก็ได้ลอง zend, codeigniter ไปแล้ว prado ก็ขอข้ามเพราะมันเหมือน asp.net มากเกินไป ดูแล้วงง.
พวก framework ต่างๆที่มันต้อง command line มากๆก็ข้าม อย่างเช่น yii, symfony เพราะดูจากตัวอย่างแล้วใช้ command line มากจนผมไม่กล้าแตะ (เอาไปใช้กับ share host กลัวจะลำบาก)
ก็เหลือที่รู้จักไม่กี่ตัวที่ผมยังไม่รู้ เช่น cake, kohana, seagull

ถ้าให้กลับไปเขียนเองแบบใช้ classes มาประกอบ(อย่างเช่น mixlib ของผม) ผมก็กลัวจะมีปัญหาเรื่องการดูแลอีกอย่างที่คุณว่า รวมถึง security ที่ผมต้องหามาเพิ่มอีกมาก แต่มันก็เขียนได้เร็วกว่า

CI มันก็ไม่ยอมปรับตัวจริงๆ ดูเหมือนกับพวกฉลาดแต่อีโก้จัด
แล้วตัว CI เองก็ไม่ค่อยอัปเดทอย่างมาก เช่น user agent ของ CI ยังไม่รู้จัก windows 7, opera 10, firefox 3.6 เลย
ในขณะที่ class browser ที่ผมโหลดมามันมีครบหมด
หรือแม้แต่เรื่องของการส่งอีเมล ที่ subject ไม่สามารถส่งเป็นภาษาไทยได้ เรื่องนี้มีแจ้งใน bug report เป็นปีแล้ว ตอนนี้ก็ยังไม่แก้ ผมจึงต้องทำการ extends class email เสียใหม่ให้มันส่งอีเมล subject ภาษาอื่นๆได้

เห็นที่จะต้องลอง kohana ดูบ้างแล้ว ว่าแต่เจ้าตัวนี้มันจำกัดเรื่อง method get มั้ยครับ?
Date : 2010-07-24 15:09:00 By : mr.v

No. 4

Twitter

คับ ใช้ $_GET, $_POST ได้เลย เขา จัดการปรับค่าไม่ให้เป็น auto escape ไว้แล้ว (และค่า post, get ปรกติจะไม่มีการ override ค่าตัวแปรปรกติด้วย)

คับ ข้อเสียมันก็มี เอกสารน้อย (ทีมพัฒนาบอกว่า เอกสารไม่สำคัญเท่าไหร่เพราะโค้ดอ่านง่าย) และมีแต่ unofficial doc และ ฟอรั่มไม่ค่อยแอคทีฟ

เพราะ v 3 นี่มันพัฒนาใหม่หมด ของเดิมไม่เอา

ส่วนเครื่องมือ ก็มีอยู่พอสมควร ไม่มาก ส่วนโมดูลต้องลองหาเอาเอง ยกเว้นที่แถมมา

ชอบตรงเฟรมเวิร์คนี้เน้นพัฒนาให้ดี แต่ก็ไม่ได้เน้นสำหรับ beginner หรือส่วนแบ่งผู้ใช้

Forum

Download

Unofficial doc

แถม บล็อก toturial สำหรับลองใช้ mvc ใน ko3
Ellisgl KO3 blog
Date : 2010-07-24 15:28:03 By : pjgunner

No. 5

โพสกระทู้ ( 564 )

Twitter Facebook

กำลังหัด CI จะเปลี่ยนใจดีไหมครับเนี่ย

เหอๆ
Date : 2010-07-24 16:30:18 By : kalamell

No. 6

ต้องลองดูนะครับ CI ถ้าไม่ส่งอีเมลไทย ไม่ใช้ $_GET ใช้ user agent แค่นิดหน่อย ก็ดูเหมือนจะไม่มีปัญหาใดๆอีก ตอนนี้ผมก็ปรับแต่ง CI ให้ใช้ themes ที่อยู่นอก folder system ของมันได้แล้ว จะได้ทำ theme รองรับให้เลือกหลายๆอันได้ง่าย มันอยู่ใน view แล้วจะดูไม่ค่อยเป็นมิตรกับพวกทำงานออกแบบเท่าไหร่

ส่วน kohana เดี๋ยวคืนนี้จะลองดูครับ
Date : 2010-07-24 16:45:23 By : mr.v

No. 7

Guest

yii เวอร์ชั่นใหม่มี gii สามารถ gen code ผ่านหน้าเว็บไซท์ได้เลยครับ

สำหรับ framework ต่างๆ ผมคิดว่าส่วนใหญ่เป็นโปรแกรมเมอร์จ๋าทั้งนั้นไม่ค่อยสนับสนุนให้ web designer ทำงานร่วมกับ web programmer สักเท่าไหร่ จะทำหน้า design ทำใน dream weaver ไม่ค่อยจะได้
เพราะโครงสร้าง folder มันเพี้ยนเวลาเอาไปแสดงผลจริง
อย่างเช่นง่ายๆ เลยโครงสร้างไฟล์ framework ทั่วๆ ไปเวลาเปิดใช้ dream เปิดกด F12 แล้วแสดงไฟล์รูปมักจะไม่ขึ้น เพราะมักจะตั้งให้ folder ที่บันทึกกับ folder ที่แสดงผลอยู่ในระดับต่างกัน ต่างจากการเขียนเว็บไซท์แบบธรรมดา folder ไหนก็ folder นั้น

ข้อดีของ phpframework ทั่วๆ ไป
1. ช่วยเรื่อง security ++
2. ช่วยเรื่องโปรแกรมที่ซับซ้อนให้รักษาระดับความซับซ้อนในระดับใครๆ ก็พออ่านรู้เรื่อง เพราะแยก mvc
จะช่วยให้ programmer vs programmer สามารถต่องานกันได้ง่ายขึ้น
(ต้องช่วยกันรักษา standard ไม่งั้นโค้ดก็สามารถเละได้เหมือนกัน)
3. ช่วยในงานที่ใหญ่ แต่ design ไม่หนักมาก อย่างที่บอกโครงสร้าง folder มันไม่ตรงไปตรงมาถ้าเน้น design หนักจะต้องหามาตรการ rewrite path file ใน view file เพื่อให้ programmer ทำงานกับ designer ได้ (ซึ่งค่อนข้างยากเพราะ framework ส่วนใหญ่มีคำสั่ง php include css file และคำสั่ง output form ซึ่ง dream ไม่สนับสนุนตรงนี้ทำให้เวลา design ก็ต้อง design โดยการ refresh จาก web browser เลย) แต่ไม่แน่ตรงนี้ dream cs6 หรือ cs7 อาจจะสนับสนุนการ design โดยใช้ framework ต่างๆ ก็ได้เพราะดูแล้วคำสั่ง output form หลายๆ framework มันก็คล้ายๆ กัน

ที่มันช่วยในงานที่ใหญ่เพราะมันมีโค้ดที่พัฒนาโดยผู้เชี่ยวชาญในการจัดโครงสร้างให้เหมาะกับงานใหญ่ๆ ได้
อย่างเช่นงานที่ใหญ่จะต้องมีโค้ดจัดการกับข้อมูลกับตารางหลายๆ ตารางจำเป็นต้องมี
คำสั่งที่สั้นที่สุดเพื่อให้งานง่ายขึ้นและลดปัดญหาที่จะเกิดขึ้นอย่างเช่นชื่อ field ผิด หรือชื่อฟิลด์ในตารางสองตารางซ้ำกันทำให้นำมาจัดการไว้ใน form เดียวกันได้ยาก อย่างใน yii มีคำสั่งบันทึกข้อมูลจาก form ง่ายๆ คือ $m = new User; $m->attributes = $_POST['user']; $m->save();

สำหรับ framework ทั่วๆ ไปมักจะไม่อำนวยความสะดวกให้ programmer ทำงานร่วมกับ designer สักเท่าไหร่
ผมเลยทำ phpframework ใช้เองชื่อว่า webdesigner ซึ่งเป็น framework แบบ vc ซึ่งช่วยให้ programmer กับ designer ทำงานเขียนเว็บได้เหมือนแบบ folder ปกติ (rewrite path file ใน view file ให้เป็น absolute path เพื่อให้ทุกๆ module include ใส่ module อื่นได้) แต่ก็ได้แค่ประมาณ 95% พอดีประสบภาวะวิกฤตทางการเงินก็เลยไม่มีเวลาทำต่อให้เสร็จซักที T-T

Quote:

programmer vs programmer จะ happy กับ mvc framework ครับ
คำสั่งมาตรฐานเดียวกันแล้วก็ดีด้วย ปลอดภัยหายห่วงเรื่องการถูกแฮกไปได้เยอะครับ
แต่ programmer vs designer จะมีปัญหาครับโครงสร้าง folder มันต่างกับแบบปกติ แถมมีคำสั่ง php output form input อีก จะให้ designer เค้ามา refresh ๆ ทดสอบกับ browser ตลอดเหมือนโปรแกรมเมอร์ เค้าคงทำใจยากครับเพราะเค้าต้องใช้เวลากับการ design ผ่าน dream มากกว่า

ผมคิดว่าอย่างไรก็ตามถ้าโปรแกรมระบบใหญ่ๆ framework ช่วยได้มากครับ ซึ่งมีคำสั่งที่ช่วยในการเขียนเว็บจำนวนมาก และมีความปลอดภัย และปกติเราจะ design ที่ layout file แค่ไฟล์เดียวคงไม่หนักหนาสำหรับ designer หรือการให้ programmer นำมาปรับลง framework
แต่ถ้าเน้นดีไซน์เลยหลายๆ หน้าเขียนแบบธรรมดาๆ เลยเหมาะสมกว่าครับ
Date : 2010-07-24 23:21:47 By : num

No. 8

ขอบคุณประสบการณ์คุณ num ครับ

หลังจากลองดู kohana แล้ว รู้สึกยากพอสมควร เพราะไม่ค่อยมีตัวอย่างและเอกสารไม่ค่อยละเอียด
ยกตัวอย่าง cache ผมยังหาทางไม่เจอว่าจะเอามาใช้ยังไงกับการ output ธรรมดา
Code (PHP)
$this->request->response = view::factory('welcomeview', $data);

แบบนี้.

เอกสารน้อยนี่ทำเอาลำบากเหมือนกันนะครับ
ผมคิดว่า framework ดีตรงเรื่องความปลอดภัย และเป็นระเบียบกว่า
แต่ว่าจากที่ลองมาสองตัว คิดว่าถ้าเลือกผิดจะมีปัญหาระยะยาวแน่
เพราะถ้าไปเลือกเอาตัวที่มันไม่ค่อยจะพัฒนา เราก็จะติดหล่มไปกับมัน ต้องหา class ข้างนอกมาช่วย

ตอนนี้ผมคิดว่า ci & kohana ตัวนี้ก็พอใช้ได้ดีเหมือนกัน แต่คงต้องเรียนรู้เพิ่มอีกมากๆหน่อย
Date : 2010-07-25 06:10:24 By : mr.v

No. 9

Twitter

ตอบ No.8

ผมรอมาตั้งกะ 3 ยังไม่ออกคับ ถึงออกมาแล้ว แต่ใช้ไม่เป็น TT เพราะตอนนั้นไม่มีเอกสารเลย มีแต่พวกเคยใช้เวิร์ชั่นเก่า เอาไปลองใช้ แล้วค่อยสร้างเอกสาร(แต่ยังไม่ดีพอ สำหรับมือใหม่ ต้องเปิด user guide บ่อยเหมือนกัน)

ส่วน แคช นี่ เรื่อง module cache นี่ผมยังไม่เคยใช้เลยคับ ไม่รู้ว่ามันใช้วิธีการยังไง

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด โค้ดที่ว่ามา (แคชมือ) ก็น่าจะ(ถ้าไฟล์อยู่ใน cache dir ของ kohana)

Code (PHP)
$cache_file = Kohana::$cache_dir.'/'.__CLASS__.'.'__METHOD__;

if ( ! is_file($cache_path))
{
	// no cache file, force to create
	$this->request->response = View::factory('welcomeview', $data);
	file_put_contents($cache_file, $this->request->response);
}
else
{
	// cache exists, load it
	$this->request->response = file_get_contents($cache_file);
}

โทษทีผมยังไม่ได้ศึกษา cache module ยังบอกไม่ได้ว่ามันใช้ยังไง

ต้องปั่นงานอีกถึงขีด ค่อยลองแวะไปแกะดู

ยังไงถ้าเฟรมเวิร์คยังไม่เวิร์ค ก็ลอง CMS developer ดูคับ อาจจะเหมาะกับคุณ
Date : 2010-07-25 21:42:29 By : pjgunner

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอปรึกษาหรือขอคำแนะนำจากผู้ใช้ php framework ต่างๆหน่อยครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่