Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > บวกเลขใน textbox php (บวก คูณ และหา vat) ทำมาเป็นวันแล้วครับยังไม่ได้เลยช่วยทีนะครับ

บวกเลขใน textbox php (บวก คูณ และหา vat) ทำมาเป็นวันแล้วครับยังไม่ได้เลยช่วยทีนะครับ

Topic : 055491

โพสกระทู้ ( 99 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook

form quotation

1.จำนวน + ราคาต่อหน่วย = จำนวนเงินรวม (บางทีอาจจะมีแค่ 2-3 รายการ เต็มที่10)
2.มูลค่าสินค้า = จำนวนเงินรวม + กัน - VAT
3.ส่วนกรอกเข้าไปปกติ
4.คิดภาษีแยกออกมา จากมูลค่าสินค้า
5.จำนวนเงินรวมทั้งสิ้น = จำนวนเงินรวม + กัน
-ปล.บันทึกลงฐานข้อมูล

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-02-03 11:24:45 By : shinjangs View : 14944 Reply : 7

No. 1

โพสกระทู้ ( 913 )
บทความ ( 2 )

Facebook

ทำแบบนี้เหมือนเขียนด้วยมือนะผมว่า เขียนโปรแกรมต้องคิดใหม่คับ (ถ้าแนวคิดผมนะ)

สร้าง ตาราง

1. ใบเสนอราคามา (Qt.No)
2. ATTN (ข้อมูลลูกค้าหรือเปล่า)
3. รายละเอียดสินค้า ราคา จำนวน

เวลาจะ insert ก็ทำ form มา 1 อัน ใส่เฉพาะ รายละเอียดสินค้า ราคา แล้วจำนวน แค่นี้คับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-02-03 11:52:35 By : teez1232002

No. 2

โพสกระทู้ ( 516 )

ลองเอา code อันนี้ไปประยุกดูครับ มันเป็น javascript คำนวนตัวเลขใน textbox อัตโนมัติ

<!DOCTYPE HTML PUBLIC "-//W3C//DTD HTML 4.0 Transitional//EN">
<HTML>
<HEAD>
<TITLE> New Document </TITLE>
<META NAME="Generator" CONTENT="EditPlus">
<META NAME="Author" CONTENT="">
<META NAME="Keywords" CONTENT="">
<META NAME="Description" CONTENT="">
</HEAD>

<BODY>

<SCRIPT Language="JavaScript">

function startCalc(){
interval = setInterval("calc()",1);
}
function calc(){
one = document.autoSumForm.target.value;
two = document.autoSumForm.sumassess.value;

document.autoSumForm.gap.value = (two * 1) - (one * 1);
}
function stopCalc(){
clearInterval(interval);
}
</SCRIPT>

<div style="width: 200px; text-align: center;">
<form name="autoSumForm">

<table width="685" border="0">
<tr>
<td><div align="left">target</div></td>
<td><div align="left">&nbsp;&nbsp; sumassess</div></td>
<td><div align="left">&nbsp;&nbsp; GAP</div></td>
</tr>
<tr>
<td width="144">
<div align="left">
<input class="right" type=text name="target" value="" onFocus="startCalc();" onBlur="stopCalc();">
</div></td>
<td width="159"><div align="left">-
<input class="right" type=text name="sumassess" value="" onFocus="startCalc();" onBlur="stopCalc();">
</div></td>
<td width="368"><div align="left">=
<input class="right" type=text name="gap">
</div></td>
</tr>
</table>
<p>&nbsp;</p>
</form>
</div>
</BODY>
</HTML>
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-02-03 15:11:58 By : avsqlz

No. 3

โพสกระทู้ ( 37 )

ใช้ javascript ทำได้ค่ะ ใส่ id ให้กับ input แต่ละช่อง แล้วใช้ document.getElementById("ชื่อ id").value นำมาบวกกัน แล้วแสดงผลค่ะ

เช่น

<input id='a1' value='1' onkeyup='document.getElementById("a3").value = document.getElementById("a1").value + document.getElementById("a2").value;' />
บวก <input id='a2' value='1' onkeyup='document.getElementById("a3").value = document.getElementById("a1").value + document.getElementById("a2").value;' />
เท่ากับ <input id='a3' value='2' />

ถ้าเรียกขึ้นมาจะมี input 3 ช่อง โดยช่องที่ 3 จะเท่ากับผลรวมช่องที่ 1 และ 2 และตัวเลขช่องที่ 3 จะเปลี่ยนเมื่อตัวเลขช่องที่ 1 หรือ 2 เปลี่ยน

ตัวอย่างนี้เป็นแค่เบื้องต้นนะคะ ถ้าจะใช้จริงๆ สร้างเป็นฟังก์ชัน ใน .js ดีกว่า ลองเอาไปประยุกต์ดูนะคะ หลักการก็ประมาณนี้แหละ

ถ้าจะคูณ ก็เปลี่ยนจากเครื่องหมาย + เป็น * ค่ะ

ส่วนการบันทึกลงฐานข้อมูล ก็บันทึกหลัง Submit ค่ะ
Date : 2011-02-03 15:23:48 By : Rei

No. 4

โพสกระทู้ ( 3,748 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Facebook

ผมว่าลองศึกษา session ดูครับ รับรองได้ชัวร์
Date : 2011-02-03 15:29:57 By : Dragons_first

No. 5

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ กำลังพยายามครับ .....2 วันและ
Date : 2011-02-03 15:48:26 By : shinjangs

No. 6

คุณ avsqlz ผมเอาโค้ดของคุณมาประยุกต์ใช้
ทำได้แล้วนะครับลงฐานข้อมูลเรียบร้อยครับ
เด่ว เรียบเรียงก่อนครับ เด่วเอาเผยแพร่แบ่งปันคับผม
Date : 2011-02-03 22:47:04 By : shinjangs

No. 7

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Go to : อยากได้ code คำนวณค่าจาก sum ค่า textbox แบบอัตโนมัติ โดยใช้ javascript
Date : 2011-03-07 11:39:29 By : webmaster

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : บวกเลขใน textbox php (บวก คูณ และหา vat) ทำมาเป็นวันแล้วครับยังไม่ได้เลยช่วยทีนะครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่