Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ใครพอมีความรู้เรื่อง Linux มาช่วยตอบหน่อยนะคะ มีข้อสงสัยคะ

ใครพอมีความรู้เรื่อง Linux มาช่วยตอบหน่อยนะคะ มีข้อสงสัยคะ

Topic : 067470

Guest

คือว่าหนูพึ่งศึกษา มีหลายเรื่งอที่ไม่เข้าใจ ก็เลยอยากให้พี่ๆมาช่วยอธิบายให้หายข้องใจหน่อยคะ

1. ขอวิธีลงLinux หน่อยคะ
2. ขอคำสั่งเซอร์วิสปิด Mysql หน่อยคะ เซอร์วิสปิดMysqlนี้ เราต้องไปติดตั้งMysqlกอ่นใช่ไหมคะ วิธีติดตั้งก็ติดตั้งเหมือนวินโดว์หรือป่าวคะ หรือว่าต้องใช้คำสั่งในคอมมอนไล หรือคะ
3. แล้วถ้าเราจะเขียนโปรแกรมบนLInux เราต้องลงพวกดรีมไหมคะ หรือว่ามีโปรแกรมของมันอยู่แล้วคะ แล้วเราต้องเขียนคำสั่งยังไงคะ
4.เมื่อเราเขียนโปรแกรมเสร็จเราต้องขึ้นserver เราใช้โปรแกรมในการอับขึ้น หรือเราใช้คำสั่งในlinuxอับขึ้นคะ แล้วมันเขียนยังไงคะ

หนูถามไปทั้งหมดรบกวนพี่ๆช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-10-02 23:14:21 By : สงสัย View : 1075 Reply : 18

No. 1

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

สถานะออฟไลน์

1. linux ค่ายใหน
2. ต้องลง mysql ก่อนจ้า และไม่ทราบว่าจะปิดมันทำไม งง ?
3. โปรแกรมใหน ถ้าโปรแกรมภาษา c ใช้ vi pico ก็ได้ หรือถ้าเขียนเว็บใช้ notepadd++ หรือ aptana ก็ได้เช่นกันครับ
4. ใช้ filezilla อัปก็ได้ครับ.

ที่เล่ามาทั้งหมด ผมใช้ ubuntu
ลง apache + php + mysql + phpmyadmin
ด้วยคำสั่ง
apt-get install apache2 apache2-doc apache2-mpm-prefork apache2-utils apache2-suexec libexpat1 ssl-cert libapache2-mod-php5 libapache2-mod-ruby libapache2-mod-python php5 php5-common php5-curl php5-dev php5-gd php5-idn php-pear php5-imagick php5-imap php5-mcrypt php5-memcache php5-ming php5-mysql php5-pspell php5-recode php5-snmp php5-sqlite php5-tidy php5-xmlrpc php5-xsl mysql-server mysql-client libmysqlclient-dev phpmyadmin

ติดตั้งเสร็จต้องมีการคอนฟิก อีกเพิ่มเติมนิดหน่อยครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-10-03 02:33:26 By : deawx

No. 2

Guest

ขอทราบการติดตั้ง linux (เวอร์ชั่นไหนก็ได้) ด้วยคะ เมื่อติดตั้งเสร็จแล้ว เราต้องติดตั้งพวกmysql เพิ่มเติม หรือ ว่ามันมีตอนที่เราติดตั้งแล้วคะ ถ้ามีอยู่แล้ว พอติดตั้งเสร็จ เราต้องเขียนคำสั่งอะไร ยังไง เพื่อที่จะ เซอร์วิส ปิดมันคะ

-ใช้ filezilla ในการอัพ เราต้องติดตั้งเพิ่ม หรือป่าวคะ หากต้องติดตั้งเพิ่ม ติดเหมือนวินโดว์เลย หรือว่าต้องใช้คำสั่งในการติดตั้งคะ

- การติดตั้งlinux แต่ละเวอร์ชั่น ติดตั้งแตกต่างกันไปหรือว่าติดตั้งคลายกันคะ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-10-03 11:06:49 By : สงสัย

No. 3

โพสกระทู้ ( 202 )
บทความ ( 0 )

Facebook

ผมใช้ os -- Fedrora 15
database-- postgresql
editer--- GVIM

สอบถามได้คราับ

ประวัติการแก้ไข
2011-10-03 11:11:42
Date : 2011-10-03 11:11:21 By : lootboom

No. 4

Guest

คะคุณlootboom อยากทราบคะ การติดตั้ง เวลาติดตั้งเสร็จแล้ว ต้องติดตั้งพวก mysql เพิ่มเติมหรือป่าวคะ หากติดตั้งเพิ่ม ต้องใช้คำสั่งอะไรยังไงคะ เมื่อติดตั้งเสร็จเราต้องเซอร์วิสปิด mysql เราต้องคำสั่งอะไรในการปิดคะ

เวลาเราอัพขึ้นserver เราต้องติดตั้ง filezilla เพิ่ม หรือป่าวคะ แล้วตอนติดตั้งต้องใช้คำสั่งอะไรคะ

ช่วยตอบหน่อยนะคะ
Date : 2011-10-03 11:21:28 By : สงสัย

No. 5

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

หาโหลดมาเล่นได้เลยครับ ในเว็บเขาแจก ลงแบบ GUI ก็เหมือน windows นั่นแหละ แต่ใช้ยากหน่อยเพราะไม่ชิน
Date : 2011-10-03 12:00:13 By : ikikkok

No. 6

โพสกระทู้ ( 4,720 )
บทความ ( 8 )

ใช้ ubuntu ก็ดีนะ ง่ายดี
Date : 2011-10-03 12:24:21 By : mr.v

No. 7

Guest

หาที่ดาวน์โหลดที่ไหนคะ ขอทุกเวอร์ชั่เลยคะ

คุณmr.v สามารถตอบคำถามที่ถามกระทู้ได้ไหมคะ ช่วยตอบหน่อยคะ
Date : 2011-10-03 18:57:43 By : สงสัย

No. 8

Guest

ขอความช่วยเหลือหน่อยคะ
Date : 2011-10-04 11:14:01 By : อืม

No. 9

โหลดจากต้นน้ำเลยจ้าhttp:// http://www.ubuntu.com/download/ubuntu/download
หรืออีกที่ http://releases.ubuntu.com/natty/

ประวัติการแก้ไข
2011-10-04 12:37:59
Date : 2011-10-04 12:36:11 By : deawx

No. 10

Guest

ขอบคุณคะพี่ deawx ขอรบกวนถามอีกนิดหนึ่งคะ ไม่ทราบว่าคำสั่งในการ เซอร์วิตปิด mysql ต้องเขียนและทำยังไงคะ รบกวนหน่อยคะ
Date : 2011-10-04 14:04:31 By : สงสัย

No. 11

โพสกระทู้ ( 1,751 )

ที่ผมใช้นะ เป็น sent OS ครับ คำสั่งที่ใช้ปิด service
service อะไรก็กว่าไป stop
Date : 2011-10-04 14:14:17 By : SOUL

No. 12

Guest

ยังไงคุณ SOUL ช่วยอธิบายและยกตัวอย่างได้ไหมคะ รบกวนหน่อยนะคะ
Date : 2011-10-04 14:23:03 By : สงสัย

No. 13

โพสกระทู้ ( 1,751 )

สมมตินะ ผมต้องการที่จะ stop service ของ httpd นะ
ผมจะเขียน คำสั่งดังนี้

service httpd stop

ประมาณนี้ครับ
Date : 2011-10-04 15:22:25 By : SOUL

No. 14

/etc/init.d/mysql [start|restart|stop] ครับ
Date : 2011-10-04 19:59:00 By : deawx

No. 15

Guest

ขอบคุณพี่ทั้งสองมากคะ หนูเข้าใจมากขึ้นแล้วคะ ขอบคุณที่เสียเวลาสอนหนูนะคะ ขอบคุณอีกครั้งคะ
Date : 2011-10-05 17:26:46 By : สงสัย

No. 16

Guest

ขอสอบถามอีกนิดหนึ่งคะ สำหรับ linux ubantu หนูเข้าใจแล้วคะ แต่สำหรับเวอร์ชั่นอื่น เราจะเขียนคำสั่ง เปิด ปิด เซอร์วิสต่างๆที่ไหนคะ อย่างเช่นเวอร์ชัน fedola ทะเล ubantu dektop เป็นต้น คะ ไม่ทราบต้องใช้คำสั่งเหมือนกันไหมคะ แล้ว ต้องเขียนคำสั่งนั้นที่ไหนคะ

รบกวนอีกครั้งคะ
Date : 2011-10-05 21:45:52 By : สงสัย

No. 17

Guest

รบกวนช่วยหน่อยคะ
Date : 2011-10-05 22:29:45 By : สงสัย

No. 18

http://www.ubuntuclub.com คลับของคนรัก ubuntu ของไทยครับ
Date : 2011-10-05 22:52:41 By : deawx

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ใครพอมีความรู้เรื่อง Linux มาช่วยตอบหน่อยนะคะ มีข้อสงสัยคะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่