Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ขอโค้ด php ที่กดถูกใจคล้าย facebook ค่ะ แล้วเก็บผลที่ได้ลงในฐานข้อมูล

ขอโค้ด php ที่กดถูกใจคล้าย facebook ค่ะ แล้วเก็บผลที่ได้ลงในฐานข้อมูล

Topic : 070161

Guest

คือหนูทำเว็บเกี่ยวกับสูตรเครื่องดื่มค่ะแล้วอยากได้โค้ดที่ให้โหวตเครื่องดื่มแต่ละสูตรว่าชอบหรื่อไม่ชอบแล้วเก็บลงถามข้อมูล

รบกวนด้วยนะคะ ^^

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-12-10 16:55:38 By : maruko View : 7831 Reply : 12

No. 1

โพสกระทู้ ( 708 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

ใครกดก็ได้ หรือต้องเป็น member ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-12-10 17:44:41 By : kerb

No. 2

Guest

ต้องเป็น member ค่ะ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-12-10 20:31:40 By : maruko

No. 3

โพสกระทู้ ( 708 )

Facebook

ถ้างั้นหมูเลยครับ ทำตามขั้นตอนนี้เลยครับ

- ไปสร้างฟิลด์ like ไว้ ที่ table ที่ใช้เก็บสูตรเครื่องดื่มครับ เพื่อใช้เก็บ จำนวน like
- table like ครับ มี 2 ฟิลด์ คือ member_id กับ สูตร_id ใช้ในการเช็คว่า member เคยมา like แล้วหรือยัง
- สร้างปุ่ม Like ครับ เอาไว้ที่ตำแหน่งที่ต้องการ

Code (PHP)
<button id="like-btn">Like!</button>

ทีนี้มาถึงโค้ดครับ

ใช้ ajax ใน Jquery เลย ครับ งายดี

Code (JavaScript)

$(document).ready(function(){

// กรณี กดปุ่ม like
  $('#like-btn').click(function(){
     $.ajax({
           url: 'like.php?id=สูตร_id',               // โยนสูตร id ไปครับ
           success: function( data ) {
                      if(data=='true'){
                            $('#like-btn').attr('disabled','disabled');
                      }
                      else{
                           alert('System has a problem. Try again later');
                      }
           }
      });
  });
});

มาดู ที่ php กันบ้าง

Code (PHP) like.php
 <?php

session_start();

$member_id=$_SESSION['member_id'];   //   Get member's Id from session

//  Let check like's status from table called 'like'

if(true){      //  like already
   echo 'true';
} 
else{     // not yet

// insert new record
   echo 'false';
}
?>

ประมาณนี้นะครับ มีไรถามได้ตลอดครับ
จริงๆ วิธีเก็บ status like อาจจะมีวิธีดีกว่านี้ครับ รอคนอื่นมาแนะนำดูครับ ผมคิดได้แค่นี้ครับ เขียนสดๆให้เลย

ประวัติการแก้ไข
2011-12-10 21:02:10
Date : 2011-12-10 21:00:15 By : kerb

No. 4

Guest

ขอบคุณมากนะคะเดี๋ยวจะลองทำดูค่ะ ถ้าติดตรงไหนเดี๋ยวมาถามใหม่ค่ะ ^____^
Date : 2011-12-10 21:22:58 By : maruko

No. 5

Guest

<table>
<tr>
ตรงบริเวณปุ่ม like อาจมีการเช็คสถานะว่า รหัสสมาชิกนี้ได้มีการกดแล้วหรือยังด้วยนะ
if(){ ในกรณีที่ยังไมได้กด
?>
<td><a href="ไฟล์ที่่บันทึกข้อมูล.php?like=Y?member_id=<?=$d['member_id']; ?>">Like</a></td>
<?
} else if(){ เคยกดแล้ว
?>
<td> จะแสดงเมื่อรหัสสมาชิกนี้เคยกดไปแล้ว เนื่องจากให้กดได้แค่ครั้ง </td>
<?
}
?>
</tr>
</table>

<?
$like=$_GET['like'];
$member_id=$_GET['member_id'];
แล้วก็เอาไปอัพเดทลงตารางที่ต้องการ
?>

ก็เลือกใช้เอานะ jquery ก็เป็นเทคนิคใหม่ แต่ถ้าคิดว่ายากไป ก็ใช้ php แบบธรรมดาเอาก่อนก็ได้
Date : 2011-12-11 11:13:56 By : บังเอิญผ่านมาเห็น

No. 6

Guest

ขอบคุณมากนะคะ
Date : 2011-12-12 20:09:27 By : maruko

No. 7

Guest

เป็นตัวอย่างที่ดี
Date : 2011-12-13 11:45:35 By : วิน

No. 8

Guest

มีตัวอย่างของ C# ไหมครับ ขอหน่อย
Date : 2012-08-08 09:29:51 By : กตัญญู

No. 9

โพสกระทู้ ( 55 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

เข้ามาเก็บความรู้
ขอบคุณครับ
Date : 2012-08-08 11:10:13 By : ang_go

No. 10

โพสกระทู้ ( 218 )

Facebook

Date : 2012-08-08 14:24:28 By : KT-Revenue

No. 11

Guest

ขอ C# ด้วยคนครับ
Date : 2012-08-21 10:39:24 By : MonkeyD

No. 12

Guest

ขอสอบถามข้อมูลครับ
อยากจะขอข้อมูลเกี่ยวการการกดไลค์โพส facebook ที่ไปดึงมาจากใน facebook มาใส่ในหน้าเว็บของเรา แล้วพอกดไลค์ ก็ให้โพสที่เรากดไลน์มันถูกซ้อนไว้ พร้อมกับเก็บลง database ครับ (ถ้ามีตัวอย่างโค๊ดจะดีมากครับ) ขอบคุณทุกๆคนล่วงหน้าครับบ
Date : 2018-10-01 02:12:15 By : ภูมินทร์

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอโค้ด php ที่กดถูกใจคล้าย facebook ค่ะ แล้วเก็บผลที่ได้ลงในฐานข้อมูล

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่