Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > อยากสอบถามเรื่องการจัดรูปแบบ วัน เดือน ปี ภาษา php ค่ะ แนะนำด้วยนะค่ะว่าต้องทำไงถ้าอยากเปลี่ยน ปี เดือน วัน ให้เป็น วัน เดือน ปี

อยากสอบถามเรื่องการจัดรูปแบบ วัน เดือน ปี ภาษา php ค่ะ แนะนำด้วยนะค่ะว่าต้องทำไงถ้าอยากเปลี่ยน ปี เดือน วัน ให้เป็น วัน เดือน ปี

Topic : 070324

โพสกระทู้ ( 61 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

หน้าฟอร์มเพิ่มข้อมูล

หน้าเพิ่มข้อมูล

โค้ดหน้าเพิ่มข้อมูล

add

แนะนำด้วยนะค่ะว่าต้องทำไงถ้าอยากเปลี่ยน ปี เดือน วัน ให้เป็น วัน เดือน ปี และก็ทำให้วันที่เรียงให้โดยอัตโนมัติ มีใหม่ฝึกเขียนค่ะ
ช่วยหน่อยนะค่ะ

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-12-14 09:47:51 By : Yarindaaa View : 4226 Reply : 36

No. 1

โพสกระทู้ ( 752 )
บทความ ( 3 )

Blogger

Value ของ $_POST เนี่ยรับมาเป็นอะไรครับ? กรอกมือเอง หรือ function ของ PHP ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-12-14 12:42:56 By : ALTELMA

No. 2

กรอกมือเองค่ะ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-12-14 12:49:38 By : Yarindaaa

No. 3

Blogger

ข้อมูลวันเดือนปี ใช้ทำอะไรครับ?
Date : 2011-12-14 12:52:52 By : ALTELMA

No. 4

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

no_check มาจากไหนครับ due_date ด้วย
Date : 2011-12-14 12:54:00 By : ikikkok

No. 5

อัพรูปผิดค่ะ รูปนี้ค่อยถูกต้องการ

ริน
Date : 2011-12-14 13:26:21 By : Yarindaaa

No. 6

no_check คือ เลขที่เช็ค
due_date คือ เช็คลงวันที่ ค่ะ
Date : 2011-12-14 13:28:15 By : Yarindaaa

No. 7

ผลที่ได้จากการกรอกข้อมูลเป็นอย่างงี้ค่ะ

น
Date : 2011-12-14 13:31:21 By : Yarindaaa

No. 8

อยากให้วันที่เรียงเป็น วัน เดือน ปี ค่ะ และก็ให้วันที่เรียงให้โดยอัตโนมัติด้วยค่ะ

ช่วยหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
Date : 2011-12-14 13:32:53 By : Yarindaaa

No. 9

Blogger

ถ้ากรอกเอง แนะนำให้เอาค่า วันที่มา แยกแล้วเรียงใหม่ครับ
ส่วนเรื่องการเรียงให้จัดเก็บวันที่ ลงฐานข้อมูลแล้วเรียงเอาครับ
Date : 2011-12-14 15:19:18 By : ALTELMA

No. 10

ขอตัวอย่างได้ป่าวค่ะ....งงๆ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
Date : 2011-12-14 15:41:55 By : Yarindaaa

No. 11

Blogger

ข้อแรกครับ ลองทำดูครับ

Code (PHP)
<?php
$date = '2011-10-31';
list($year,$month,$day) = explode('-', $date);
$date_edit = $day.'-'.$month.'-'.$year;
echo $date_edit;
?>

อันนี้ ให้ QUERY โดยเรียงตามวันเข้าเช็ค

Code (PHP)
<?php
$sql = "SELECT * FROM DATABASE ORDER BY your_date"; // เรียงตามวันเข้าเช็ค your_date = field date ในฐานข้อมูลคุณ
?>

Date : 2011-12-14 17:11:47 By : ALTELMA

No. 12

ขอบคุณค่ะคุณ ALTELMA แต่ยังทำไม่ได้อยู่ดีช่วยหน่อยได้ป่าวค่ะ

ขอบคุณค่ะ
Date : 2011-12-15 08:48:23 By : Yarindaaa

No. 13

ปกติโค้ดแบบนี้ก็แปลง ปี เดือน วัน เป็น วัน เดือน ปี แล้วไม่ใช่หรอค่ะ แต่ทำไมมันไม่ได้งง

$Date=$_POST[Date];
$e=explode('/',$Date);
$d= $e[2]."-".$e[1]."-".$e[0];

$Due_date=$_POST[Due_date];
$a=explode('/',$Due_date);
$b= $a[2]."-".$a[1]."-".$a[0];

ใครรู้ช่วยบอกทีนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
Date : 2011-12-15 11:10:40 By : Yarindaaa

No. 14

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

เอาทีละปัญหา ตอนนี้ปัญหาของน้องคืออะไรครบ แปลงฟอร์แมตวันที่ไม่ได้ ใช่ไหม
Date : 2011-12-15 11:18:43 By : ikikkok

No. 15

ใช่ค่ะพี่ PlaKrim
Date : 2011-12-15 11:22:22 By : Yarindaaa

No. 16

Blogger

ตอนเอามาโชว์ข้อมูล ดึงมาจาก database ไช่ไหมครับ?
ถ้าบอกว่า วันเดือนปี กรอกเองทำไมไม่กรอกให้ตรงไปเลยครับ?
Date : 2011-12-15 13:05:23 By : ALTELMA

No. 17

ใช่ค่ะเอามาโชว์ดึงออกมาจากดาต้าเบส
ตอนกรอกก็เป็น วัน เดือน ปี ปกตินะค่ะ
แต่พอบันทึกเข้าไปในดาต้าเบส มันจะเปลี่ยนเป็น ปี/เดือน/วัน ค่ะ
แล้วพอดึงออกมาโชว์มันเลยเป็น ปี/เดือน/วัน ด้วยค่ะ
Date : 2011-12-15 13:10:20 By : Yarindaaa

No. 18

Guest

ถ้าเป็นอย่างที่บอก น่าจะมีปัญหาตอนเซฟแล้วหละ
ลอง echo ค่าออกมาก่อนที่จะทำรายการเซฟดูก่อนนะ
ถ้าค่าที่ echo ออกตรงกับที่ต้องการ ทีนี้ก็ลองไปดูชนิดของฟิลด์ที่เก็บค่า ว่ากำหนดเป็นอะไร varchar หรือป่าว หรือเป็นอย่างอื่น
Date : 2011-12-15 13:33:26 By : บังเอิญผ่านมาเห็น

No. 19

เก็บค่าฟิลด์เป็น Date ค่ะ
Date : 2011-12-15 13:35:13 By : Yarindaaa

No. 20

ถ้า echo ออกมาโชว์ตรงๆออกค่ะ ออกเป็น วัน/เดือน/ปี แต่พอเอามาใส่ตารางออก ปี-เดือน-วัน ค่ะ

โค้ดในส่วนของหน้าที่ดึงออกมาโชว์ค่ะ

Code (PHP)
<table align="center" width="900" border="1">
		<tr bgcolor="deepskyblue">
			<th>วันเข้าเช็ค</th>
			<th>ประเภทเช็ค</th>
			<th>บริษัท</th>
			<th>จ่าย</th>
			<th>สาขา</th>
			<th>เลขที่เช็ค</th>
			<th>จำนวนเงิน</th>
			<th>เช็คลงวันที่</th>
			<th>ผู้ส่งเช็ค</th>
			<th>หมายเหตุ</th>
		</tr>
		<?php

while($row = mysql_fetch_array($rs)) {
			echo "<tr>".
		"<td align='center'>" . $row['Date'] . "</td>" .
		"<td align='center'>" . $row['Check_type'] . "</td>" .
		"<td align='center'>" . $row['Company'] . "</td>" .
		"<td align='center'>" . $row['Name_bank'] . "</td>" .
		"<td align='center'>" . $row['Branch'] . "</td>" .
		"<td align='center'>" . $row['No_check'] . "</td>" .
		"<td align='center'>" . $row['Pay'] . "</td>" .
		"<td align='center'>" . $row['Due_date'] . "</td>" .
		"<td align='center'>" . $row['Send_check'] . "</td>" .
		"<td align='center'>" . $row['Note'] . "</td>" .
		 //"<td align='center'>" . 
			  //"<a href='edit.php?id=" . $row['id'] . "'>แก้ไข</a>". "&nbsp;&nbsp;".
			  //"<a href='delete.php?id=" . $row['id'] . "'>Delete</a>" .

"</td>" .
	"</tr>";

Date : 2011-12-15 14:32:12 By : Yarindaaa

No. 21

ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะงมมา 2 วันแล้วทำยังไม่ได้เลยค่ะ ขอบคุณค่ะ
Date : 2011-12-15 15:27:01 By : Yarindaaa

No. 22

Blogger

งั้นตอนเอาออกมาก็ลองตัดมาเรียงใหม่เหมือนตอนเอาเข้าไปอ่ะครับ ลองดู
Date : 2011-12-15 15:53:49 By : ALTELMA

No. 23

ตอบความคิดเห็นที่ : 22 เขียนโดย : ALTELMA เมื่อวันที่ 2011-12-15 15:53:49
รายละเอียดของการตอบ ::
ทำแล้วค่ะไม่ได้เลย...ช่วยหน่อยค่ะ

ประวัติการแก้ไข
2011-12-16 08:42:45
Date : 2011-12-16 08:40:57 By : Yarindaaa

No. 24

Blogger

โค้ดของคุณไงครับ?

Code (PHP)
$Date=$_POST[Date];
$d= $e[2]."-".$e[1]."-".$e[0];

นำโค้ดนี้มาประยุกต์นิดหน่อยครับ

Code (PHP)
$Date=$row['Date'];
$e=explode('-',$Date); // แก้ตรงนี้หน่อยเพราะเราจะแบ่งจาก เครื่องหมาย - ครับ

คิดว่าน่าจะได้แล้วนะครับ
Date : 2011-12-16 09:18:21 By : ALTELMA

No. 25

ตอบความคิดเห็นที่ : 24 เขียนโดย : ALTELMA เมื่อวันที่ 2011-12-16 09:18:21
ยังไม่ได้อยู่ดีค่ะ...เป็นไรก็ไม่รู้.

Date : 2011-12-16 10:16:21 By : Yarindaaa

No. 26

โพสกระทู้ ( 545 )

ลองเอา code ทั้งหมดมาดูหน่อยจะดีไหมครับ หมายถึงทั้ง page ที่มีปัญหาตอนนี้
Date : 2011-12-16 10:25:10 By : grandraftz

No. 27

อันนี้หน้าเพิ่มข้อมูลค่ะ

<?php
$hostname = "localhost";
$user = "root";
$password = "1234567";
$dbname = "check2";
$tblname = "check_data";
mysql_connect($hostname, $user, $password) or die("ติดต่อฐานข้อมูลไม่ได้");
mysql_query("SET NAMES UTF8");
mysql_select_db($dbname) or die("เลือกฐานข้อมูลไม่ได้");

//$date = '2011-10-31';
//list($year,$month,$day) = explode('-', $date);
//$date_edit = $day.'-'.$month.'-'.$year;
//echo $date_edit;

$Date=$_POST['Date'];

$Due_date=$_POST['Due_date'];
$a=explode('/',$Due_date);
$b= $a[2]."-".$a[1]."-".$a[0];

//$sql = "SELECT * FROM $dbname ORDER BY Date";

$sql="select * from $tblname where No_check ='$No_check'";
$db_query = mysql_query($sql);
$num_rows = mysql_num_rows($db_query);
//echo $num_rows;
if($num_rows != 0){
echo"<center><br><br><br><br><Font Size=5><B>ระบบพบว่ามีข้อมูลนี้แล้ว กรุณาตรวจสอบข้อมูลด้วยค่ะ !</B></center>";
echo "<META HTTP-EQUIV=refresh CONTENT=\"2; URL=add1.php\")>";
}else{
$sql = "insert into $tblname (Check_type,Date,Company, Name_bank, No_check, Pay,Due_date,Send_check,Note,Branch )
values ('$_POST[check]','$d','$_POST[Company]','$Name_bank','$No_check', '$Pay', '$b', '$Send_check', '$Note', '$Branch')";
mysql_query($sql);
echo "<br><br><br><br><center><Font color= 'navy'Size=4><B>เพิ่มข้อมูลลงฐานข้อมูลเรียบร้อยแล้ว</B>
<br><br><a href='add1.php'><input type='submit' name='aa' value='OK'></a></center>";
echo $Date;
echo $Due_date;
}
mysql_close();

?>
Date : 2011-12-16 10:27:32 By : Yarindaaa

No. 28

อันนี้หน้าโชว์ข้อมูล

Code (PHP)
?>
<html>
<head>
<title>::: ข้อมูลเช็ค :::</title>
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8" />
</head>
<body bgcolor="	powderblue">
	<table align="center" width="900" border="1">
		<tr bgcolor="deepskyblue">
			<th>วันเข้าเช็ค</th>
			<th>ประเภทเช็ค</th>
			<th>บริษัท</th>
			<th>จ่าย</th>
			<th>สาขา</th>
			<th>เลขที่เช็ค</th>
			<th>จำนวนเงิน</th>
			<th>เช็คลงวันที่</th>
			<th>ผู้ส่งเช็ค</th>
			<th>หมายเหตุ</th>
		</tr>
<?php

while($_POST = mysql_fetch_array($rs)) {
			echo "<tr>".
		"<td align='center'>" . $_POST['Date'] . "</td>" .
		"<td align='center'>" . $_POST['Check_type'] . "</td>" .
		"<td align='center'>" . $_POST['Company'] . "</td>" .
		"<td align='center'>" . $_POST['Name_bank'] . "</td>" .
		"<td align='center'>" . $_POST['Branch'] . "</td>" .
		"<td align='center'>" . $_POST['No_check'] . "</td>" .
		"<td align='center'>" . $_POST['Pay'] . "</td>" .
		"<td align='center'>" . $_POST['Due_date'] . "</td>" .
		"<td align='center'>" . $_POST['Send_check'] . "</td>" .
		"<td align='center'>" . $_POST['Note'] . "</td>" .
		 //"<td align='center'>" . 
			  //"<a href='edit.php?id=" . $row['id'] . "'>แก้ไข</a>". "&nbsp;&nbsp;".
			  //"<a href='delete.php?id=" . $row['id'] . "'>Delete</a>" .

"</td>" .
	"</tr>";
		}

?>

Date : 2011-12-16 10:28:46 By : Yarindaaa

No. 29

ขอบคุณทุกคนที่ให้คำแนะนำและช่วยแก้ปัญหานะค่ะ
Date : 2011-12-16 10:30:58 By : Yarindaaa

No. 30

โพสกระทู้ ( 175 )

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 17 เขียนโดย : Yarindaaa เมื่อวันที่ 2011-12-15 13:10:20
ถ้าตอนกรอกถูกต้อง echo ออกมาก่อนจะ insert เข้าไปใน db ก็ถูกต้อง
แต่พอเข้าไปใน db กลับสลับกัน เพราะเราไปกำหนดค่าของฟิลนั้นเป็น Date

ถ้าเป็นค่าที่กรอกเข้าไปเอง ลองเปลี่ยนค่าฟิลเป็น Text ดูครับ

แต่ถ้าเรื่องเวลานี่ลองใช้ฟังชั่น

date('d-m-Y')

Date : 2011-12-16 11:52:02 By : yogolas

No. 31

ตอบความคิดเห็นที่ : 30 เขียนโดย : yogolas เมื่อวันที่ 2011-12-16 11:52:02
ขอบคุณค่ะ...เปลี่ยนแล้วก็เหมือนเดิมค่ะ

Date : 2011-12-16 12:56:26 By : Yarindaaa

No. 32

Blogger

งั้นทางออก ที่ผมแนะนำคือ เก็บเป็น text ลงในฐานข้อมูล เพราะว่ากรอกเอง ตอนกรอก ก็ควรจะกรอกให้ถูกต้อง ตรงกับที่เราต้องการ ยังไงตอนโชว์ ก็ต้องได้ถ้าไม่ได้มันก็แปลกมากครับ เพราะ วิธีที่กำลังแนะนำคือ นำข้อมูลที่กรอกเก็บเฉยๆ แล้วนำมาโชว์ ลองดูอีกสักตั้งครับ

โค้อที่เอามาแสดงไม่มีปัญหา ปัญหาคือ ข้อมูลที่รับเข้าไปเก็บเป็นอย่างไร?
Date : 2011-12-16 13:15:16 By : ALTELMA

No. 33

โพสกระทู้ ( 175 )

Facebook

ในหน้าเพิ่มข้อมูล

$Date=$_POST['Date'];

ลอง echo

$Date และ $d ออกมาดูครับ ว่าแสดงผลออกมาเป็นยังไง
Date : 2011-12-16 13:17:40 By : yogolas

No. 34

ตอบความคิดเห็นที่ : 33 เขียนโดย : yogolas เมื่อวันที่ 2011-12-16 13:17:40
$Date จะออกมาเป็น วัน/เดือน/ปี ค่ะ
ส่วน $d จะออกมาเป็น ปี-เดือน-วัน

Date : 2011-12-16 13:52:27 By : Yarindaaa

No. 35

ตอบความคิดเห็นที่ : 32 เขียนโดย : ALTELMA เมื่อวันที่ 2011-12-16 13:15:16
ฟิลด์วันที่เก็บค่าเป็น date ค่ะ
กรอกเป็น วัน/เดือน/ปี แต่มันออกเป็น ปี-เดือน-วัน ค่ะ

Date : 2011-12-16 13:58:42 By : Yarindaaa

No. 36

ขอบคุณค่ะ...รอคนมาช่วยด้วยความหวัง

ประวัติการแก้ไข
2011-12-16 14:18:23
2011-12-16 14:24:28
2011-12-16 14:29:08
Date : 2011-12-16 14:16:38 By : Yarindaaa

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : อยากสอบถามเรื่องการจัดรูปแบบ วัน เดือน ปี ภาษา php ค่ะ แนะนำด้วยนะค่ะว่าต้องทำไงถ้าอยากเปลี่ยน ปี เดือน วัน ให้เป็น วัน เดือน ปี

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่