Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ปรึกษาเรื่องการทำระบบ synchronize ระหว่างโปรแกรม online กับ offline เขียนด้วย php ค่ะ

ปรึกษาเรื่องการทำระบบ synchronize ระหว่างโปรแกรม online กับ offline เขียนด้วย php ค่ะ

Topic : 070813

โพสกระทู้ ( 480 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

จะทำระบบ synchronize ค่ะ ก็จะมีฐานข้อมูล กับรูปภาพที่ต้อง syn ให้เหมือนกัน โดยยึดตัวที่เป็น online เป็นหลัก

โปรแกรมนี้เขียนด้วย php ค่ะ เป็นเว็บสำหรับจัดเก็บข้อมูลต่างๆ และรูปภาพ ของลูกค้า ซึ่งจะต้องมีการบันทึกทุกวัน

แต่พอเปิดใช้งานได้สักพักนึง ก็เกิดคำถามจากเจ้านายและผู้ใช้ว่า "ถ้าเน็ตหลุด เน็ตใช้ไม่ได้ทั้งวัน จะทำยังไง งานมันต้องเดินต่อ"

เลยคิดว่าจะทำแบบออฟไลน์ด้วย โดยทำแบบ local host ค่ะ แต่จะให้มัน syn กันโดยยึดออนไลน์เป็นหลักเราจะมีวิธีไหนบ้างค่ะ

อยากจะให้มัน syn กันแบบอัตโนมัติได้หรือไม่

ที่ต้องทำแบบออนไลน์ก็เพราะว่า บริษัทมีหลายสาขาค่ะ

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-12-23 10:23:37 By : Avrill View : 3051 Reply : 11

No. 1

โพสกระทู้ ( 63 )

Facebook

มารอฟังคำตอบ ส่วนตัวผมคิดว่ามันต้องขึ้นอยู่กับระบบที่ออกแบบด้วยนะครับ

คุณ Avrill.NET ทุกสาขาใช้ฐานข้อมูลเดียวกันรึเปล่าครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-12-23 11:04:28 By : evanesscaz

No. 2

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ข้อมูลสำคัญแน่ใจหรอครับว่าจะ 100% แล้วจะ sync ตอนไหน ถ้าเกิดข้อมูลมัน update ตลอดเวลา พอเน็ตเดี้ยงจะ switch มาใช้ offline ทำถามคือ ข้อมูล online มัน update กว่า offline แล้วดันกลับมาใช้ offline ข้อมูลที่เพิ่มเข้าไปใน offline พวก key ต่างๆ เช่น รหัสลูกค้า มันจะไปซ้ำกันกับบน online หรือไม่ แล้วถ้าเน็ตมันเดี้ยงแค่บางสาขา จะเกิดอะไรขึ้น มีแค่บางสาขาที่ต้อง switch กับมา offline แล้วก็ปัญหาอีกจิปาถะ ลองคิดใหม่ทำใหม่ครับ ผมยังไม่มีแนวคิด แต่เห็นน่าสนใจดีปัญหานี้

ประวัติการแก้ไข
2011-12-23 11:08:42
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-12-23 11:07:03 By : ikikkok

No. 3

โพสกระทู้ ( 63 )

Facebook

ผมว่าปัญหามันอยู่ที่เค้านะ ถ้าเลือกจะใช้ Application online แล้วเน็ตเดี้ยง ก็ต้องทำใจในส่วนนึง

ถ้า syn ผมว่าก็ปัญหาเยอะอยู่ เพราะเวลาจะ อัพข้อมูลofflineลงไป Primary key ทับกันอยู่แล้ว
Date : 2011-12-23 11:22:04 By : evanesscaz

No. 4

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

แต่ปัญหานี้จะหมดไปนะ ถ้ามี branch_id มาเป็นคีย์ร่วมเสมอ หรือว่าจะใช้ branch_code มาเป็น prefix ของรหัสต่างๆ เช่น รหัสลูกค้า รหัสออเดอร์ แล้วตัว running ก็ให้ running ตาม branch ทั้งหมดนี้คืือทำที่ offline ตลอด เฉพาะสาขานั้นๆ แล้วค่อยทำระบบ sync ข้อมูลขึ้น online เพื่อ merge กันเก็บไว้ทำ report แต่ถ้าข้อมูลไหนที่จำเป็นต้องใช้รหัสร่วมกันเสมอ เช่น รหัสสินค้า อันนี้ต้อง ใช้ db online เท่านั้นในการ manage สินค้า แล้วค่อยทำระบบ sync กลับไปที่ offline เอา

เป็นแนวคิดนะครับ ผมว่าน่าจะพอไปวัดไปวาได้ แต่ถ้าระบบเขียนไปแล้ว อันนี้ทำใจ ว่ามีปัญหาแน่นอน
Date : 2011-12-23 11:34:02 By : ikikkok

No. 5

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : ikikkok เมื่อวันที่ 2011-12-23 11:07:03
รายละเอียดของการตอบ ::

ถ้างั้นก็แก้ปัญหาโดยไม่ต้อง update อัตโนมัติ แต่เราสามารถอัพเดตตอนไหนก็ได้ แล้วก็ระบุว่าอัพเดตล่าสุดวันที่เท่าไร อะไรประมาณนี้คะ

ปกติแล้ว ทุกสาขาจะต้องใช้แบบ online อยู่แล้ว เนื่องจากว่าต้องเพิ่มข้อมูลใหม่ทุกวันค่ะ

ระบบออฟไลน์ มีไว้สำรองเท่านั้น อาจจะไม่จำเป็นต้อง update ตลอดเวลา เอาไว้ใช้ค้นหาข้อมูลลูกค้า ในเวลาที่ อินเตอร์เน็ตใช้ไม่ได้ค่ะ

หลักการก็คือ จะทำยังไงให้มัน ดาวน์โหลด ข้อมูลและรูปภาพ จาก server มาไว้ที่ระบบ localhost ให้มันตรงกันค่ะ

ถ้าปกติ เราก็จะดาวน์โหลดโดย ftp และ ไปเอา db ที่ phpmyadmin แล้วก็มา Import ลงที่ localhost มันก็ใช้ได้

แต่ปัญหา คือ เราต้องทำเอง แถมมีหลายสาขาอีก และยังต้องอัพเดตทุกวันอีก

ก็เลยมีไอเดียว่า จะทำยังไงให้ผู้ใช้กด syn ได้เอง โดยทีเราไม่ต้องทำ

..

Date : 2011-12-23 11:35:05 By : Avrill

No. 6

สำหรับ db เขียนตัว backup ไว้ใน cronjobs รันทุกๆ ช่วงเวลา หรือวันละครั้งครับ แล้วใน app สำหรับสาขา ให้เขียนโค๊ด ftp ไปดึงลงมาแล้วก็ import ได้ปกติ

ส่วนข้อมูลภาพอะไรต่างๆ นั้น เท่าทีี่คิดได้ เขียนโค๊ดไว้ด้านบนสำหรับ อ่านไฟล์พวกนั้นยัดเข้า zip แล้ว ค่อยใช้ code ftp ดึงมันลงมา แล้วเอามาแตกเข้า folder ที่มันควรอยู่

นี่คิดแบบเร็วๆ นะอาจจะยังไม่เวิร์คเท่าไหร่
Date : 2011-12-23 11:53:21 By : ikikkok

No. 7

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : ikikkok เมื่อวันที่ 2011-12-23 11:53:21
... ค่ะ...ดูท่าจะยากมากเลย..เขียนตัว backup ไว้ใน cronjobs อันแรกก็ทำไม่เป็นแล้ว ฮาาา...

พอจะมีตัวอย่างให้ศึกษาไหมค่ะ

Date : 2011-12-23 13:29:42 By : Avrill

No. 8

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : evanesscaz เมื่อวันที่ 2011-12-23 11:04:28
ใช้ฐานข้อมูลเดียวกัน เขียนโปรแกรมทุกอย่างเหมือนกันค่ะ ต่างกันแค่ ตัว offline ทำเป็น localhost ค่ะ

Date : 2011-12-23 17:23:17 By : Avrill

No. 9

โพสกระทู้ ( 1,348 )
บทความ ( 1 )

localhost หมายถึง localserver ใช่ไหม

อ่านโปรเจ็คแล้ว สนุกน่าดู หุหุ

2011-12-23 17:29:33
Date : 2011-12-23 17:28:16 By : watcharop

No. 10

โพสกระทู้ ( 3,468 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter

ผมคิดว่า (มั่วนะจ๊ะ)

ผมคิดว่า ถ้าทำลำบากมาก ไม่คุ้มค้า (เพราะผมคิดว่าเนตไม่ได้หลุดบ่อย) ถ้าหากเนตหลุดจริง ให้ใช้เนตมือถือ คือสามารถเปลี่ยน เครื่องมือต่อเนตได้ เดี๋ยวก็จะมี 3g ความไวสูง

เพราะยังคิดว่าวิธีที่ สะดวกไม่ได้ เพราะหากมีการปรับปรุงซอฟต์แวร์ แล้ว จะลำบากในการดูแล

2011-12-23 18:08:00
Date : 2011-12-23 18:01:23 By : pjgunner.com

No. 11

โพสกระทู้ ( 1,463 )
บทความ ( 1 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Blogger

ถ้าจะให้ดีต้องมีการบันทึกฟิลด์เวลาที่แก้ไข record ล่าสุดในทุกตารางด้วยครับ
เพื่อเลือกโอนข้อมูลขึ้นเฉพาะที่จำเป้น

แต่ที่สะดวกสุด อย่างที่คุณเอี่ยวแนะนำดีกว่า ใช้เน็ตมือถือต่อเรียบร้อย..
Date : 2011-12-23 20:28:15 By : num

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ปรึกษาเรื่องการทำระบบ synchronize ระหว่างโปรแกรม online กับ offline เขียนด้วย php ค่ะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่